ampli đèm chạy bóng EL34 Nga, thích hợp với loa nào?

dhruan

Member
Mình có một ampli đèn chạy bóng EL34, pushpull, không biết thích hợp với loa nào sau đây EVO signature 50, PolkAudio Rti A7, Quad 22L2, KEF iQ70, ELAC FS58, Magnat quantium 607. Mình chưa có dịp ghép với các loa này đang định tậu một em. Mình thích nghe nhạc nhẹ tiền chiến, nhạc nhẹ việt nam giọng các ca sĩ Quang Dũng, Đức Tuấn, Thanh long Bass... hòa tấu piano, Guitar, Kenny Roger, Don Williams.
hiện tại đang ghép với bookshelf Kef Coda7, thấy thiếu bass trầm trọng nhưng âm trung và tep rất trong, mình thực sự thích nghe dòng Kef này, chỉ tôi thiếu bass. Các bác có nghe hay ghép với đèn các dòng loa trên chưa cho mình xin chút ý kiến nhé. mình thích nghe giọng hát thật nhẹ nhàng khộng chói tai khi vặn lớn. hy vọng các bác hiểu ý mình và cho mình vài lời khuyên. Thanks

onggia

Well-Known Member
Ðề: ampli đèm chạy bóng EL34 Nga, thích hợp với loa nào?

Mình có một ampli đèn chạy bóng EL34, pushpull, không biết thích hợp với loa nào sau đây EVO signature 50, PolkAudio Rti A7, Quad 22L2, KEF iQ70, ELAC FS58, Magnat quantium 607. Mình chưa có dịp ghép với các loa này đang định tậu một em. Mình thích nghe nhạc nhẹ tiền chiến, nhạc nhẹ việt nam giọng các ca sĩ Quang Dũng, Đức Tuấn, Thanh long Bass... hòa tấu piano, Guitar, Kenny Roger, Don Williams.
hiện tại đang ghép với bookshelf Kef Coda7, thấy thiếu bass trầm trọng nhưng âm trung và tep rất trong, mình thực sự thích nghe dòng Kef này, chỉ tôi thiếu bass. Các bác có nghe hay ghép với đèn các dòng loa trên chưa cho mình xin chút ý kiến nhé. mình thích nghe giọng hát thật nhẹ nhàng khộng chói tai khi vặn lớn. hy vọng các bác hiểu ý mình và cho mình vài lời khuyên. Thanks

Sao bác có âm ly đèn lại khoái mấy e đời mới dùng cho cả nghe nhạc cả xem phim này làm gì,âm ly của bác hợp với mấy loại JBL,altec,tannoy cổ hơn bác ạ.Bác tìm JBL 4312 xem.

dhruan

Member

Sao bác có âm ly đèn lại khoái mấy e đời mới dùng cho cả nghe nhạc cả xem phim này làm gì,âm ly của bác hợp với mấy loại JBL,altec,tannoy cổ hơn bác ạ.Bác tìm JBL 4312 xem.

thanks ông già, mình nghe nói JBL tiếng đanh lắm, chưa biết JBL 4312 này như thế nào, hơn nữa không có kinh nghiệm mua loa cũ sơ bị thay hay dán màn loa lại thì chết, con này cũ mà không rẽ tí nào??

baokhanh1

Kef coda 7 thì tiếng trầm sâu ko tốt đâu bác , kể cả ghép với amly bán dẫn cũng vậy, cặp đó chỉ hợp thể loại nhạc nhẹ nhàng, nghe trong ko gian nhỏ hoặc làm suround là ok

onggia

Well-Known Member

thanks ông già, mình nghe nói JBL tiếng đanh lắm, chưa biết JBL 4312 này như thế nào, hơn nữa không có kinh nghiệm mua loa cũ sơ bị thay hay dán màn loa lại thì chết, con này cũ mà không rẽ tí nào??

Đâu có bác ơi,ghép với đèn nghe nhạc vàng rất hay mà bác,đừng có bắt nó chơi mấy bài trống dồn dập là ổn.

dhruan

Member

Đâu có bác ơi,ghép với đèn nghe nhạc vàng rất hay mà bác,đừng có bắt nó chơi mấy bài trống dồn dập là ổn.

thanks onggia, trước khi mua đèn, mình cũng đã nghe thử vài ampli đời mới rồi tiếng mid rất đanh nghe như có vẽ ca sĩ ráng sức hát bài hát đó, nhưng khi chuyển qua đèn cũng bài đó tiếng hát nghe rất nhẹ nhàng như là ca sĩ chỉ cần thều thào thôi là đã nghe phê lắm rồi. hy vọng JBL 4312 hay 4312D hay 43xxx cho ra chất âm như mình cảm nhận. thôi cố tìm rồi nghe thử vậy.
Onggia cho chút ý kiến về cách chọn loa cũ này đi, cách xem màng và củ loa như thế nào là còn zin hả bác

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Gân của mấy em này là gân vải có mấy nếp gấp,nếu thay gân cao su roài thì theo e ko nên mua,ngoài ra còn hay gặp 1 số lỗi như mũi của loa bass bị bẹp.Loa cũ nên thùng loa có sứt sẹo là khó tránh nhưng theo quan điểm của em là mua loa hình thức càng đẹp càng tốt và nên mua của những nơi uy tín hoặc những người tin tưởng.

minhtuong

Active Member

Theo tôi bạn nên mua loa mới. Bản thân tôi đã từng sử dụng loa xài rồi như các dòng JBL 43xx, L1xx. và một số dòng Tannoy R, Mercury. Ampli đèn hơi khó kéo (mặc dù là PP), các lọai loa này giá cách đây 3 năm nếu xài được chỉ cỡ 8 triệu trở lại, nay do phong trào đang lên đã bị một số tay chuyên mua đi bán lại đẩy giá lên gần gấp đôi. Mặt khác mua loa cũ đa phần là bị thay viền làm cho thay đổi chất âm của loa, chưa kể là một số tay bán loa bản thân họ cũng chỉ là mua đi bán lại kiếm lời không am hiểu kỹ thuật mà chỉ chú trọng vào thương hiệu là chính nhưng vì họ muốn bán giá cao nên tán vào sản phẩm một số ưu điểm không có thật để đẩy giá. Tôi khuyên bạn nên mua sản phẩm mới, bạn nên đem ampli và đĩa mình đã quen nghe của mình đến nơi bán đề nghị họ cho nghe thử, nơi nào không cho nghe thử thì tuyệt đối không mua, dù trên mạng thiên hạ có tán hay cách mấy cũng giữ vững lập trường này.
Trở lại ampli đèn của bạn, theo tôi bạn nên nghiên cứa dòng loa Klipsch thử xem, độ nạy cao, trung âm nghe được, một số bạn cho rằng thiếu bass nhưng tôi cho là không thiếu bass. Sản phẩm này có nhiều nơi bán do vậy người bán không thể đẩy giá lên cao do nhập về nhiều. Muốn mua loại nào thì cứ việc vào mạng của Klipsch mà xem thông số, đồng thời phải đi xem giá ít nhất 2 cửa hàng nhưng không nên đến cty nhập sản phẩm này về mà mua vì bao giờ họ cũng bán cao hơn đại lý phân phối. Một sản phẩm thứ hai là KEF cũng là một lựa chọn tốt cho bạn. Trừ phi bạn rất rành về loa cũ thì hẵng mua nó. Còn lại tôi khuyên bạn nên mua loa mới cho chắc ăn.
Tôi cũng không có ý PR cho Klipcsh và KEF đâu mà chỉ muốn chúng ta mua đúng giá trị và giá trị sử dụng mà thôi.
Thân ái

dhruan

Member

Theo tôi bạn nên mua loa mới. Bản thân tôi đã từng sử dụng loa xài rồi như các dòng JBL 43xx, L1xx. và một số dòng Tannoy R, Mercury. Ampli đèn hơi khó kéo (mặc dù là PP), các lọai loa này giá cách đây 3 năm nếu xài được chỉ cỡ 8 triệu trở lại, nay do phong trào đang lên đã bị một số tay chuyên mua đi bán lại đẩy giá lên gần gấp đôi. Mặt khác mua loa cũ đa phần là bị thay viền làm cho thay đổi chất âm của loa, chưa kể là một số tay bán loa bản thân họ cũng chỉ là mua đi bán lại kiếm lời không am hiểu kỹ thuật mà chỉ chú trọng vào thương hiệu là chính nhưng vì họ muốn bán giá cao nên tán vào sản phẩm một số ưu điểm không có thật để đẩy giá. Tôi khuyên bạn nên mua sản phẩm mới, bạn nên đem ampli và đĩa mình đã quen nghe của mình đến nơi bán đề nghị họ cho nghe thử, nơi nào không cho nghe thử thì tuyệt đối không mua, dù trên mạng thiên hạ có tán hay cách mấy cũng giữ vững lập trường này.
Trở lại ampli đèn của bạn, theo tôi bạn nên nghiên cứa dòng loa Klipsch thử xem, độ nạy cao, trung âm nghe được, một số bạn cho rằng thiếu bass nhưng tôi cho là không thiếu bass. Sản phẩm này có nhiều nơi bán do vậy người bán không thể đẩy giá lên cao do nhập về nhiều. Muốn mua loại nào thì cứ việc vào mạng của Klipsch mà xem thông số, đồng thời phải đi xem giá ít nhất 2 cửa hàng nhưng không nên đến cty nhập sản phẩm này về mà mua vì bao giờ họ cũng bán cao hơn đại lý phân phối. Một sản phẩm thứ hai là KEF cũng là một lựa chọn tốt cho bạn. Trừ phi bạn rất rành về loa cũ thì hẵng mua nó. Còn lại tôi khuyên bạn nên mua loa mới cho chắc ăn.
Tôi cũng không có ý PR cho Klipcsh và KEF đâu mà chỉ muốn chúng ta mua đúng giá trị và giá trị sử dụng mà thôi.
Thân ái

mình có nghe thử Klipcsh ở anh Duy rồi, đánh đèn luôn nhưng mid rất cứng thua xa KEF Coda Bookshelf của mình đang nghe. Mình vừa đi nghe KEF C7 xong nhưng không nghe được đèn đánh bằng ampli của châu âu tên gì quên rồi, tiếng nghe vẫn chưa hay chắc do tại ampli bán dẫn, tiếng nghe đanh gọn không mềm. CK audio cho mình mang về nghe thử 3 ngày không hợp trả lại, như vậy phụ vụ rất tốt nhưng mình thì ngại làm vậy quá hay cũng tại vì mình thật sự chưa ứng em này nên mới quyết định thôi vậy. về nhà nghe KEF Coda vẫn thấy hay do tiếng hát trong và nhẹ nhàng lắm. tiếng guitar, piano nghe thật rõ ràng âm hình. băng khoăn quá không biết làm sao đây. lao vào âm thanh thấy khổ thiệt. cảm ơn bác đã chia sẽ

dhruan

Member

Gân của mấy em này là gân vải có mấy nếp gấp,nếu thay gân cao su roài thì theo e ko nên mua,ngoài ra còn hay gặp 1 số lỗi như mũi của loa bass bị bẹp.Loa cũ nên thùng loa có sứt sẹo là khó tránh nhưng theo quan điểm của em là mua loa hình thức càng đẹp càng tốt và nên mua của những nơi uy tín hoặc những người tin tưởng.

có vẽ dòng loa cổ này có nhiều ở Hà Nội thì phải, chứ ở Sa2iGon có vẻ hiếm đây, bác biết chổ nào uy tín không giới thiệu mình với. thanks

LHL1964

Nghe amply đèn thì không đòi hỏi bass nó đánh như amply bán dẩn được bác à, vẫn có tiếng bass nhưng rất mềm, theo mình bác nên chọn dòng loa Tanoy ấy, nếu có đủ tiền thì sắm luôn Tanoy DC8, còn nếu không đủ thóc thì kiếm mấy cặp Tanoy cổ cũng hay phết.

nightmare_hung

Active Member

Tôi ngồi hóng từ đầu tới giờ, nên cũng có 01 lời góp ý cùng bác chủ topic...
Nên chọn Tannoy. Thân.

LHL1964

Bác tìm cặp loa này nè, nghe với amply đèn tốt:

VAN_LOC

Well-Known Member

Cho bác cái thông số nè : Tannoy System 8 NFM II

SYSTEM8 NFM II (goods owned) Features Features ・
Product Comments: Model ●: bass-reflex bookshelf type enclosure
Unit ●: 20cm full-range coaxial
Maximum input ●: 200W
Output sound pressure level ●: 93dB/Wm
Impedance ●: 8Ω
Crossover frequency ●: 2.3kHz
Dimensions ●: 300W × 460H × 230Dmm
Weight ●: 12kg (one)

onggia

Well-Known Member

có vẽ dòng loa cổ này có nhiều ở Hà Nội thì phải, chứ ở Sa2iGon có vẻ hiếm đây, bác biết chổ nào uy tín không giới thiệu mình với. thanks
Em nghĩ bác thích âm ly đèn thì đổ cũ đồ cổ là ko đáng ngại đối với bác,JBL 4312 hoặc 1 số đời cao hơn ở SG bán cũng rất nhiều mà bác.Giới thiệu bác thêm 1 đôi Altec chắc sẽ với âm ly bác đang có.
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=66&t=49731

minhtuong

Active Member

Ở các nơi bán hàng Audio nước ngoài, đa phần họ cho đem về thử nếu không hợp thì trả lại, đây là một cách mua bán văn minh, vì họ bán cái mà khách hàng cần.Tôi có vào Shop CK Audio đường 3/2 một lần, thấy thái độ của chủ Shop khá cầu thị, họ chủ động mời khách vào xem và nghe thử, xem khách hàng như bạn hàng và bán hàng mới là chủ yếu. Đây cũng là một địa chỉ đáng để tham khảo.

dhruan

Member

Bác tìm cặp loa này nè, nghe với amply đèn tốt:

cặp này bên phú thành có bán nè, mà khi nghe nhỏ có ra đủ bass không vậy bác, mình đang nghe bookshelf KEF Coda, tiếng cũng hay lắm nhưng có vẽ thiếu bass chút, nhất là khi vặn nhỏ.

onggia

Well-Known Member

cặp này bên phú thành có bán nè, mà khi nghe nhỏ có ra đủ bass không vậy bác, mình đang nghe bookshelf KEF Coda, tiếng cũng hay lắm nhưng có vẽ thiếu bass chút, nhất là khi vặn nhỏ.

Tannoy mà muốn bass nó tốt thì cũng hơi khó bác ạ,đôi tannoy này cũng ko phải là 1 cặp hay của hãng nữa.

LHL1964

Tanoy mà muốn bass kêu thì kiếm cặp này:

Còn muốn Tanoy khá khá thì cặp này:

Hay thì cặp này:

file.php

Bên trên