Amply cổ không có cổng sub out thì có đấu thêm sub được không

quangtuong

Banned
Ðề: Amply cổ không có cổng sub out thì có đấu thêm sub được không

Vâng giờ e chỉ dùng đẽem phim song vẩn chưa được như ý .nhờ mấy bác chỉ thêm ạ

lan806

Well-Known Member

Bác có thể chỉ em mấy chức năng của con này được không ?
Low pass filter frequency , low pass filter selection switch, bass extension switch, EQ..
Và e đang đấu khi xem phim như vậy ! Có cần gắn jack chử Y vào đường line in không ? Hay như hình là được ?

Bác đấu cổng B vào cọc đỏ đen là đúng rồi còn gì nữa, vặn nhỏ hết volume line in, lowpass.. đặt ở 40 (hoặc 60 hay 80 tuỳ loa của bác), volume speaker bác đặt theo hướng dẫn ở trang gần cuối catalog ấy, nếu thấy bung bung thì mới đảo phase,...
Bác chụp nốt mấy cái ảnh giải thích chức năng EQ nào xem phim, chức năng nào nghe nhạc, để mấy bác biết cái này nghe nhạc không tồi.
Tóm lại là đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :)

quangtuong

Banned

Tiếng anh em có đọc nhưng không hiểu được bao nhiêu hết .hihihi >:D< trong sách thì nó cho nhiều hình về kết nối với pre pow nhưng không giải thích EQ .để e chụp mấy tấm đưa lên mấy bác ngâm kíu..

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Bác tham khảo chỗ cài đặt 2 kênh đó, đơn giản thôi mà:
- Volume đặt 9h
- Low pass filter đặt in
- EQ gạt về A
- Phase đặt 0
- Low pass preq đặt 40 (chẳng hạn)
Vậy bác thử xem thế nào

quangtuong

Banned

Vâng .chổ cài đặt 2 kênh thì e hiểu .nhưng không hiểu là tại sao thôi .ví dụ như EQ > A. Còn như low pass in hình như là dải trầm thấp nó đi vào sub ( em đoán thôi ) .còn lúc xem phim thì đặt out ??

lan806

Well-Known Member

Khổ quá,
Xem phim đặt out là lúc đó cái núm 20, 40, 60,... Của bác mất tác dụng, receiver nó cắt tần rồi (hiểu là cắt tần đã được xử lý ở ngoài cái cục đen đen vuông vuông mà mọi người gọi là sub).
Nghe nhạc gạt in vì 2 kênh có bộ cắt tần đâu nên phai dùng tới cắt tần trong cái cục đen đen vuông vuông mà cả thế giới gọi là sub. Còn EQ đặt A vì có thể họ tối ưu cho nghe nhạc để nhạc chính xác hơn, còn xem phim đặt B có thể mạch họ để delay 0,5ms cho hiệu ứng bom rơi súng nổ,
Sao bác không tự nghiên cứu nhỉ, với em tự nghiên cứu mới sướng, gạt gạt chỉnh chỉnh có cháy được đâu :), điều này giải thích tại sao tìm ra châu mỹ không phải người châu á :))

quangtuong

Banned

Em hiểu rồi .cảm ơn bác nhiều lắm .bác giúp e phát này nửa nhé !.:D tại tiếng anh em dốt lắm

Chổ này bass extension : có phải mình tùy vào loa font mà đặt phải không bác ?

lan806

Well-Known Member

Vâng bác cứ hình dung là âm thanh bác cắt ở 40, như vậy tất cả âm trầm của sub sẽ kêu từ 40hz trở xuống và A B C giảm đi mất 6db để giúp người nghe xử lý tiếng rền do cách âm và xử lý phòng không tốt. Tựa như bộ equalizer đến mức A(20hz) thì gạt giảm đi 6db.
Bác yên tâm đi, với nhạc cụ thì rất ít loại có thể kêu ở ngưỡng 20-30hz, tuỳ theo phòng của bác và gu nghe của bác, bác gạt A B C cho phù hợp.

Vando

Well-Known Member

Bác mà không có giải pháp cắt tần giữa loa SUB và hai loa stereo thì nghe nhạc khó mà hay được.

sonthanhbinh

Active Member

Chỉnh chọt kiểu này nhì nhằng nhỉ :D rồi đến một thời điểm nào đó là chán. muốn nghe nhạc bằng sub thì kiếm cái sub cỏ ya sw 500 có khiển trên đấy nó nhớ 3 chế độ chỉnh 1,2,3 tương ứng với nghe nhạc, xem phim, karaoke. chơi cái nào thì bấm số đó khỏi nhì nhằng :))

Vando

Well-Known Member

Cái khó nhất của SUB này là không có đường SPK Out để sử dụng phân tần của SUB.

quangtuong

Banned

Cái khó nhất của SUB này là không có đường SPK Out để sử dụng phân tần của SUB.

Nó có núm cắt tần bác ạ .là nút low pass filter frequency
Em mới chỉnh sơ sơ nhưng có vẻ không ổn .cụ thể là e đang để sub cách tường 200mm , nếu đứng gần đít sub thì nghe tiếng sub . còn tiến về trước 3m thì tiếng sub nó như biến đâu mất .em nghỉ nghe nhạc thì cần tiếng bass chứ không cần tiếng siêu trầm

lan806

Well-Known Member

Bác tăng tần số cắt lên 80 hoặc 100hz, hoặc có thể là 120hz tùy nghe thấy bass, volume bác tăng lên mức 10h, như vậy là cặp font của bác dải trầm không được "ngon" lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Em ghét ông Tố Hữu, nhưng cũng họa thơ ông ấy 1 đoạn

Đời audio, từ khi tôi đã hiểu
Dấn thân vô là phải chịu trời đày
Là dây quấn cổ, loa kề tai
Là khi đem bán giá chỉ còn một nửa
Bao khổ ấy, thôi cần chi nói nữa
Bạn đời ơi! Ta đã hiểu nhau rồi.

quangtuong

Banned

Bác tăng tần số cắt lên 80 hoặc 100hz, hoặc có thể là 120hz tùy nghe thấy bass, volume bác tăng lên mức 10h, như vậy là cặp font của bác dải trầm không được "ngon" lắm

Vâng .cặp font của e dải trầm ẹ lắm .được cái mid chi tiết , treb hơi leng keng 1 tý .nên e mới có ý định nghe nhạc bằng sub .trước e có ý định đổi loa rồi .vác cặp c605 về nghe đúng được 1 ngày bán luôn .

Vando

Well-Known Member

Cả hai bác này đều không hiểu rồi. Cái nút đằng sau sub đó chỉ cắt tần cho sub còn 2 loa coral kia vẫn nhận đủ dải tần từ amp 74d. Âm thanh chồng lấn như vậy thì rất khó chỉnh cho hay được

quangtuong

Banned

Đúng vậy .e thấy loa coral của e ( sách n ói ) dải trầm xuống 45hz.nên e cắt cho nó 45hz đổ xuống .nhưng mà theo lý thuyết thì dưới 40hz chả có dụng cụ nào chơi cả .bởi vậy tai e đâu có nghe được ! Chỉ có tim thình thịch thôi .như e nói ở trên là nghe bass chứ hay hơn nghe trầm.

lan806

Well-Known Member

Vâng, cũng vì vậy mà em mới dám khuyên bác cắt nó cao lên tới tầm mình thấy thích, có mất gì đâu mà phải máy móc. Biết đâu ở 100hz bác lại thấy hay như loa 8 tỷ ấy chứ :)

Vando

Well-Known Member

Muốn cắt chuẩn bác nên kiếm active cross từ phần line in và cắt tần trên mức 45Hz để coral có thể cho đáp tần phẳng trong dải nó phụ trách, phần thấp hơn để Sub.
Theo phương án hiện tại thì bác có thể may mắn chỉnh được ở một cỡ volume nào đó thôi, cứ mở lớn hoặc nhỏ hơn lại hỏng ngay.
Nếu Sub có Spk Out thì bác đấu loa font qua cổng đó để sử dụng phân tần của SUB thì dễ kiểm soát hơn, dễ đồng pha giữa các loa hơn.
Nếu coral mà chạy tốt được dải gần 45Hz thì bác nên thử thay Amp Stereo khác (VD Amp châu âu) xem âm trầm có tốt hơn không.

dungtam25

Well-Known Member

Vâng, cũng vì vậy mà em mới dám khuyên bác cắt nó cao lên tới tầm mình thấy thích, có mất gì đâu mà phải máy móc. Biết đâu ở 100hz bác lại thấy hay như loa 8 tỷ ấy chứ :)

Bác Lân và các bác cho em hỏi,trên sub bao giờ cũng có cắt tần,và rec cũng có cắt tần,thí dụ trên rec mình cắt tần cho sub là 80,nhưng trên sub mình cắt ở mức 60,thì âm trầm sẽ theo rec hay theo sub.
Còn trên rec,nếu mình cắt tần cho front,center,surr left,right,surr back... là 80 thì những âm trầm chỉ xuống đến 80 còn sâu hơn nữa là do sub đảm nhiệm đúng không.
Em cứ lẫn lộn vấn đề này hoài. :((
Em đang dùng con Velodyne.
Thanks bác!!!!!!!!!!

Bên trên