Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

leepham

Well-Known Member
Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Thế quyết định chất âm của 1 amly đèn là bóng hả mấy bác ? Em thật sự ko biết gì về cái này bác nào giới thiệu thêm thì tốt quá :D

sonrock

Nó còn do cấu tạp mạch kiểu se, pp hay ppp nếu e ko nhầm :(. Có thời gian e cũng tìm hiểu về valve với tube nhưng thấy...chưa đến tuổi nên lại thôi. Đa phần ng chơi đèn thường chơi loa toàn dải, trở kháng thấp, độ nhạy cao hay loa kèn. E sau chắc kiểu j cũng chơi valve nhưng có lẽ chưa phải bjo. E lo chuyển nhà và tìm nhà cuối tháng 6 này đã ạ :)

lehoang40

Thế quyết định chất âm của 1 amly đèn là bóng hả mấy bác ? Em thật sự ko biết gì về cái này bác nào giới thiệu thêm thì tốt quá :D

Hehe, mấy vấn đề về KT thì mình không rành lắm, chỉ lõm bõm thôi.
Đúng như bác Sơn nói, chất âm của một amply đèn phụ thuộc vào bóng, mạch và cả cái biến áp xuất âm nửa, nhưng một điều dễ nhận biết nhất cho người chơi là cứ thay đèn cùng thông số KT nhưng khác hiệu (ví dụ như cùng đèn EL 34 nhưng của TQ và của Mullard - Phillipe) thì chất âm sẽ khác, nếu như bác nào rành về KT chỉnh bias thì có thể thay bóng EL34 bằng bóng 6L6 hoặc 6V6 thì chất tiếng cũng khác luôn, do vậy nếu nói bóng đèn quyết định đến chất âm thì cũng đúng ở phía người chơi và chưa đủ đúng đối với các nhà sản xuất.

VAN_LOC

Well-Known Member

Có cái hay nghe .Khi nào AE ghé bác báo mình chạy qua chơi với AE nhe . Nghe thử Amply đèn ra sao

pterpm

Well-Known Member

hic, có bác chỉ cho mình con này AudiogoN ForSale: Beautiful Pathos logos hybrid nos trả gần 2k mà không thèm bán, có người mua mất tiêu rồi, mình định kiếm cái đèn đánh thử , nhưng là tay mơ chẳng hiểu gì về hi-end cả, nhờ các bác chỉ dẫn cho em nó cái, đanh tìm cái amp đánh với focal 836v ạ
mong các bác chỉ dẫn

typn30_hn

đèn hay bán dẫn nói gì thì nói cũng chỉ để lôi hết chất tiếng của loa ra thôi
do vậy đừng có vội nói amply nào hay hơn amply nào :p
vậy bài toán lại quay về với điểm xuất phát là thiết bị đầu cuối là đôi loa chứ ko phải amply
thế thì cứ tha hồ chọn loa mình thích đi rồi mới biết phải chơi amply gì mà
lưu ý rằng đa số các loa thiết kế giờ đây hợp với amply bán dẫn hơn, nhất là các bác khoái loa cột :(
đến ngay bác L ở đây nếu ko kiếm dc cặp loa JBL đó thì cũng chẳng có cái review này đâu
nên phải đổi lại topic thành '' JBL century với amp bán dẫn cũng hay mà đèn cũng đạt ''
vài lời lạm bàn, ko hay ko phải các bác cứ thẳng tay trách mắng =))

lehoang40

đèn hay bán dẫn nói gì thì nói cũng chỉ để lôi hết chất tiếng của loa ra thôi
do vậy đừng có vội nói amply nào hay hơn amply nào :p
vậy bài toán lại quay về với điểm xuất phát là thiết bị đầu cuối là đôi loa chứ ko phải amply
thế thì cứ tha hồ chọn loa mình thích đi rồi mới biết phải chơi amply gì mà
lưu ý rằng đa số các loa thiết kế giờ đây hợp với amply bán dẫn hơn, nhất là các bác khoái loa cột :(
đến ngay bác L ở đây nếu ko kiếm dc cặp loa JBL đó thì cũng chẳng có cái review này đâu
nên phải đổi lại topic thành '' JBL century với amp bán dẫn cũng hay mà đèn cũng đạt ''
vài lời lạm bàn, ko hay ko phải các bác cứ thẳng tay trách mắng =))

Lúc trước mình cũng nghĩ như bác, nhưng sau khi nghe một số cặp loa đời mới phối với amply đèn thì đã thay đổi quan điểm ngay...:)

audio&video

Active Member

âmply đèn chỉ phù hơp với những thể loại vocal jazz và những nhạc tiết tấu chậm thì hay bác ah.còn phải tùy vào gu người chơi bác ah.còn những trừong phái chơi bass sâu uy lực tiết tấu nhanh thì phải chơi bán dẫn bác ah.

typn30_hn

Lúc trước mình cũng nghĩ như bác, nhưng sau khi nghe một số cặp loa đời mới phối với amply đèn thì đã thay đổi quan điểm ngay...:)

chắc chắn một điều rằng quan điểm sẽ thay đổi khi phối ghép thay đổi
lúc trước đôi loa này phối ghép với amp bán dẫn cũng hay
ko ngờ giờ đây phối với amp đèn cũng khá :D

lehoang40

âmply đèn chỉ phù hơp với những thể loại vocal jazz và những nhạc tiết tấu chậm thì hay bác ah.còn phải tùy vào gu người chơi bác ah.còn những trừong phái chơi bass sâu uy lực tiết tấu nhanh thì phải chơi bán dẫn bác ah.

Cứ thử 1 lần thôi, bạn sẽ thay đổi quan niệm thôi mà.........:)
Nên nhớ là thời cực thịnh của Rock cũng là thời cực thịnh của amply đèn, những năm 60 - 70 các guitar amplifier của Marsall, chạy bằng bóng EL34 làm mưa làm gió trên các sân khấu thế giới đấy bác.

lan806

Well-Known Member

Cái này có được không bác :))

Đính kèm

• Air tight.jpg
    Air tight.jpg
    32.6 KB · Xem: 399
Chỉnh sửa lần cuối:

SonyNguyen

Active Member

Chúc mừng a Linh,bữa nào rảnh ghé a nghe mùi đèn xem sao:)) (Hình như a mới sửa phòng,thấy mấy cái rèm và tấm thảm mới)

vmthien

Well-Known Member

Mua Amplifier đèn VN SX được không các bác...? Vì thấy có vài bác DIY Amplifier đèn bán ra thị trường giá cũng hợp lí, chỉ lăn tăng chất lượng linh kiện và chất âm có chuẩn không....

leepham

Well-Known Member

Mua Amplifier đèn VN SX được không các bác...? Vì thấy có vài bác DIY Amplifier đèn bán ra thị trường giá cũng hợp lí, chỉ lăn tăng chất lượng linh kiện và chất âm có chuẩn không....

Thử đi mới biết đc chứ bác :D:D
Em lượn Google lượm đc bài viết này cho Amp Đèn cũng hiểu rõ thêm đc chút về dạng Amp này
BÍ QUYẾT CHỌN LOA CHO AMPLI ĐÈN - Blog.yume.vn

Chỉnh sửa lần cuối:

typn30_hn

Cứ thử 1 lần thôi, bạn sẽ thay đổi quan niệm thôi mà.........:)
Nên nhớ là thời cực thịnh của Rock cũng là thời cực thịnh của amply đèn, những năm 60 - 70 các guitar amplifier của Marsall, chạy bằng bóng EL34 làm mưa làm gió trên các sân khấu thế giới đấy bác.

và giờ đây ROCK, HARD ROCK, METAN, DANCE, ...người ta dùng amp gì nhỉ
câu trả lời lại là Silicon...giống của chị em đang dùng =))

vmthien

Well-Known Member

Các bác cho biết tại sao giá Amplifier đèn thường cao ngất không ạ? Có nghĩa là giá không hợp lí với những gì nó được trang bị như mạch thiết kế đơn giản hơn bán dẩn, linh kiện cũng là linh kiện điện tử... Chẳng lẽ nó được bọc bạc hay vàng ...? Hay giờ ko ai SX bóng đèn cho Amplifier nữa nên chỉ còn bóng đèn cũ nên mới đắt như thế....? Hay là đơn giản vì nó là Amplifier đèn nên nó phải đắt ...?

Ai nghe đến Amplifier đèn thì cũng thích vì nó có vẻ như là một tôn giáo hay một thứ gì nó mơ hồ nhưng cực kì hấp dẩn ... Nhưng để sở hữu và làm chủ nó thì thật gian nan...

lehoang40

và giờ đây ROCK, HARD ROCK, METAN, DANCE, ...người ta dùng amp gì nhỉ
câu trả lời lại là Silicon...giống của chị em đang dùng =))

Bây giờ mà nghe mấy thứ nhạc này ở quán BAR, vũ trường hay ngoài sân vận động thì không ai dùng amply đèn nửa....:), nhưng nếu nghe ở nhà, trong phòng nghe nhạc riêng, một vài quán cafe nhỏ ở SG thì vẫn có người dùng amply đèn bác nhé.....:)
Dĩ nhiên, nếu bác nào thích nghe tiếng bass như trong mấy cái quán BAR thì amply đèn chắc phải đầu tư đến mức này mới nghe nỗi:

file.php

Còn thích nghe âm thanh như hôm Bastreet Boys qua diễn thì chắc phải dùng amply bán dẫn rồi.....:))
Bản thân mình thì không khoái tiếng bass kiểu ấy nên sẽ không lăn tăn...hehe

lehoang40

Các bác cho biết tại sao giá Amplifier đèn thường cao ngất không ạ? Có nghĩa là giá không hợp lí với những gì nó được trang bị như mạch thiết kế đơn giản hơn bán dẩn, linh kiện cũng là linh kiện điện tử... Chẳng lẽ nó được bọc bạc hay vàng ...? Hay giờ ko ai SX bóng đèn cho Amplifier nữa nên chỉ còn bóng đèn cũ nên mới đắt như thế....? Hay là đơn giản vì nó là Amplifier đèn nên nó phải đắt ...?

Ai nghe đến Amplifier đèn thì cũng thích vì nó có vẻ như là một tôn giáo hay một thứ gì nó mơ hồ nhưng cực kì hấp dẩn ... Nhưng để sở hữu và làm chủ nó thì thật gian nan...

Mình thấy ampli đèn giá cũng từ thấp đến cao mà bác, bên bán dẩn cũng đâu có rẽ. Dĩ nhiên bác đừng tính giá tiền / watt nhé.

Bên trên