Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

thấy không là đã con mắt rồi !

mhs123

Ðề: Re: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Bác "Ian806" có vẻ đả kích đồ DIY quá nhỉ, có thể là bác chưa gặp đúng thầy đúng thợ thôi.. Nếu bác ở HN qua em cho mượn con KT88pp DIY toàn tập về ghép thử xem nó khác mấy em Music hay Cayin không nhé..:-bd

Nhiều khi đi nghe đồ DIY xong thấy hay nhưng vẫn phải tự kỷ đồ DIY làm sao bằng đồ hãng nhà mềnh đc.............:-".....cái này gặp nhiều mà

blessng78

Active Member

Nhiều khi đi nghe đồ DIY xong thấy hay nhưng vẫn phải tự kỷ đồ DIY làm sao bằng đồ hãng nhà mềnh đc.............:-".....cái này gặp nhiều mà

Đổ nhiều tiền vào háng...không hay bắt nó phải hay "vì mình bỏ ngần ấy tiền ra cơ mà" cái ni là yếu tố tâm lý..Nếu chuyên sâu một tý hoặc am hiểu đèn điện tử một chút thì mới thấy tiền mình bỏ ra quá nhiều so với giá trị thực mà đồ háng đem lại. Tất nhiên em không phủ nhận đồ hãng họ cũng có những sản phẩm đem lại tên tuổi cho họ và họ cũng phải bỏ rất nhiều chi phi cho việc nghiên cứu & quảng bá sản phẩm. Em dự là nó đắt phần lớn là vì những yếu tố này.
Còn em thì mù tịt về điện tử, nhưng may lại được ở gần nhà 1 đại cao thủ chuyên về đồ đèn tại HN nên chẳng bao giờ có ý nghĩ quăng 1 đống tiền vào mua đồ này háng nọ để rồi dăm bữa nửa tháng lại đầu bờ tóc rối lo chuyện nâng cấp, đổi trác các bù...
Đồ DIY cũng không hẳn là rẻ, muốn ngon cũng phải bỏ nhiều xèng nhưng là giá trị thực và nó thú ở chỗ là có thể tí toáy chọc ngoáy để thay đổi chất âm chỉ với vài con tụ, hoặc chỉnh lại áp mà có khi chay hẳn đường mạch khác mà không sợ mất giá. Đồ hãng chọc vào mất tem bán lỗ...sợ lắm :)
Lan man 1 chút mong các bác đừng chém em..:)

ngdhieu

Well-Known Member

Đổ nhiều tiền vào háng...không hay bắt nó phải hay "vì mình bỏ ngần ấy tiền ra cơ mà" cái ni là yếu tố tâm lý..Nếu chuyên sâu một tý hoặc am hiểu đèn điện tử một chút thì mới thấy tiền mình bỏ ra quá nhiều so với giá trị thực mà đồ háng đem lại. Tất nhiên em không phủ nhận đồ hãng họ cũng có những sản phẩm đem lại tên tuổi cho họ và họ cũng phải bỏ rất nhiều chi phi cho việc nghiên cứu & quảng bá sản phẩm. Em dự là nó đắt phần lớn là vì những yếu tố này.
Còn em thì mù tịt về điện tử, nhưng may lại được ở gần nhà 1 đại cao thủ chuyên về đồ đèn tại HN nên chẳng bao giờ có ý nghĩ quăng 1 đống tiền vào mua đồ này háng nọ để rồi dăm bữa nửa tháng lại đầu bờ tóc rối lo chuyện nâng cấp, đổi trác các bù...
Đồ DIY cũng không hẳn là rẻ, muốn ngon cũng phải bỏ nhiều xèng nhưng là giá trị thực và nó thú ở chỗ là có thể tí toáy chọc ngoáy để thay đổi chất âm chỉ với vài con tụ, hoặc chỉnh lại áp mà có khi chay hẳn đường mạch khác mà không sợ mất giá. Đồ hãng chọc vào mất tem bán lỗ...sợ lắm :)
Lan man 1 chút mong các bác đừng chém em..:)

Sau một thời gian dài lăn tăn suy nghĩ, em quyết định mua luôn đồ Thi Văn cho nó ngon bổ và hơi rẻ (vẫn đắt hơn đồ bán dẫn, hi hi). Mất công suy nghĩ nhiều làm gì cho nó mệt óc. Cùng 1 cấu hình (loại bóng CS, cơ cấu mạch) đồ của Thi Văn đẹp hơn đồ đặt thợ VN làm hoặc mình tự làm, rẻ hơn nhiều so với đồ hãng làm tại Âu Mỹ Nhật, và vừa rẻ hơn, vừa đẹp hơn đồ thương hiệu Âu Mỹ made in China.
Tất nhiên nếu bác đam mê khám phá, cũng như có kiến thức về điện từ thì việc tự làm coi như 1 thú vui, có bỏ tiền nhiều hơn mua đồ hãng cũng đâu có sao.

khanh999

Active Member

Xin chào các bác, Em cũng mon men tìm hiểu về đèn và đã tậu 1 em ko tên tuổi. Em nó dùng 4 bóng 6P6P và 2 bóng 12AX7 (bóng 12AX7 của Trung Quốc). 12W/CH.
Hiện nay dãi cao và trung với em tạm hài lòng, còn dãi trầm chưa được ưng lắm. Vậy em phải làm sao để cải thiện thêm dãi trầm? Các bác có đi qua chỉ em với nhá. Em cảm ơn các bác trước.

HungdoanhLam

Active Member

Ampli đèn nghe thử 01 lần đi - rồi bạn sẽ nghe hoài luôn
[video=youtube_share;8Oz8qvcVKFQ]http://youtu.be/8Oz8qvcVKFQ[/video]

blessng78

Active Member

Ampli đèn nghe thử 01 lần đi - rồi bạn sẽ nghe hoài luôn
[video=youtube_share;8Oz8qvcVKFQ]http://youtu.be/8Oz8qvcVKFQ[/video]

Bác "HungDoanhLam" còn 1 cặp (OTL) sưởi ấm mùa đông sao không show nốt lên cho anh em chiêm ngưỡng.
Em nghe nói trong kỳ "Sumo" vừa rồi, em này cũng đã gặt hái được nhiều thành công mà..

Em đang có pcb pre M7 của cậu em "Anh Duy" Biên Hòa tặng mà chưa đóng điện được vì còn thiếu Choke. Nếu có thể, nhờ bác review chất âm của em nó để em còn có dũng khí đóng điện nhé./Tks

ringleader

Active Member

Mình có em này : music angel XD-500 MK III,em không biết đèn đóm gì cả bác nào thông thạo cho em lời khuyên nên thay bóng nào để bass nó ngọt thêm tí, em nghe tiếng vẫn thấy hơi khô....đang ghép với loa Chario syntar 100 Tower; trước ghép với loa pioneer 701a thấy không bằng em chario bé tí này được

Features:

a)As a intergrade AMP,it adopts famous tube EL34.It is designed following the concept of the best machine.
b)Two channels are completely independent.The chief components uses DALE military resistance from USA,WIMA capacitor made in West Germany,ALPS potentiometer from Japan and Hitachi oxygen-free copper wire.With a hand-weld by skilled technicians,it performs excellent.
c)The machine adopts classic push-pull circuit and it can easily handle large dynamic bursting music.However,it keeps its smooth and sounds clear and warm.
d)The price is suitable and it worth having one.

Specifications:

Output tube:
EL34 X 4
Input/Driver tube:
6N9P 6E2 6N1
Output power:
50W x 2 (utlra-linear mode)

20W x 2 (triode mode) (Class A)
SNR:
95dB
Frequency response:
7Hz-70Hz (±3Db)
Input:
3 group
Dimensions:
465W x 280D x 175H mm
Weight:
22kg
Power:
110/220V (110V, 120V, 230V,240V version
will take 3-14 work days to order)
Packing Include:
Full Set Tubes and Standard 1.5m Power Cord

HungdoanhLam

Active Member

Bác "HungDoanhLam" còn 1 cặp (OTL) sưởi ấm mùa đông sao không show nốt lên cho anh em chiêm ngưỡng.
Em nghe nói trong kỳ "Sumo" vừa rồi, em này cũng đã gặt hái được nhiều thành công mà..

Em đang có pcb pre M7 của cậu em "Anh Duy" Biên Hòa tặng mà chưa đóng điện được vì còn thiếu Choke. Nếu có thể, nhờ bác review chất âm của em nó để em còn có dũng khí đóng điện nhé./Tks
Quả thật cặp OTL này chất âm rất đặc biệt, chất âm rất khác lạ so với ampli đèn PP hay SE.
E nghĩ nó rất hợp với nhạc hoà tấu, nhạc chi tiết, nhưng dải MID lại có chất đèn, đặc biệt bác nghe tiếng Piano như thật.
Ông bạn tính đăng ký vác bộ của em đi thi cho vui, chủ yếu muốn giao lưu với AE xa gần, nên dùng linh kiện xoàng. Đâu ngờ lại có giải thưởng!
E thấy pre M7 rất đáng làm, do ít linh kiện, nên bác dễ dàng đầu tư linh kiện tốt! Pre đi thi E dùng linh kiện trở Taiwan thôi, chỉ mỗi con tụ xuất là tốt (mượn lắp vào), nếu mà đầu tư linh kiện ngon thì ... hihi ...

blessng78

Active Member

Mình có em này : music angel XD-500 MK III,em không biết đèn đóm gì cả bác nào thông thạo cho em lời khuyên nên thay bóng nào để bass nó ngọt thêm tí, em nghe tiếng vẫn thấy hơi khô....đang ghép với loa Chario syntar 100 Tower; trước ghép với loa pioneer 701a thấy không bằng em chario bé tí này được

Features:

a)As a intergrade AMP,it adopts famous tube EL34.It is designed following the concept of the best machine.
b)Two channels are completely independent.The chief components uses DALE military resistance from USA,WIMA capacitor made in West Germany,ALPS potentiometer from Japan and Hitachi oxygen-free copper wire.With a hand-weld by skilled technicians,it performs excellent.
c)The machine adopts classic push-pull circuit and it can easily handle large dynamic bursting music.However,it keeps its smooth and sounds clear and warm.
d)The price is suitable and it worth having one.

Specifications:

Output tube:
EL34 X 4
Input/Driver tube:
6N9P 6E2 6N1
Output power:
50W x 2 (utlra-linear mode)

20W x 2 (triode mode) (Class A)
SNR:
95dB
Frequency response:
7Hz-70Hz (±3Db)
Input:
3 group
Dimensions:
465W x 280D x 175H mm
Weight:
22kg
Power:
110/220V (110V, 120V, 230V,240V version
will take 3-14 work days to order)
Packing Include:
Full Set Tubes and Standard 1.5m Power Cord

Bác chổng mông em nó lên thay mấy em nối tầng Jesen, đèn đóm thì thay mấy chu Tele, Murlard or mấy anh đèn Mẽo vào. Có điều kiện nữa thì thay luôn OPT đại loại như Tango chẳng hạn. Đảm bảo đập Chario tơi bời luôn, nhưng đến lúc đó bác lại thấy hối hận " vì sao mình lại đi cưới em Angel này nhỉ" hihi...
Trước em cũng có cặp 100Tower giống bác và cũng thấm thía vụ bass gầm đến nỗi sợ ko dám nghe nhạc 1 thời gian vì em nó bạo lực quá...
Thân

blessng78

Active Member

Của em đây:
Nguồn thì bác "Mạnh Tương" Biên Hòa quấn, chờ lấy choke về là đóng điện hehe.. Cảm ơn bác "Hung Doanh" đã cho em thêm dũng khí để thực hiện nốt em M7 này.

HungdoanhLam

Active Member

Của em đây:
Nguồn thì bác "Mạnh Tương" Biên Hòa quấn, chờ lấy choke về là đóng điện hehe.. Cảm ơn bác "Hung Doanh" đã cho em thêm dũng khí để thực hiện nốt em M7 này.
Chúc bác sớm hoàn thành M7.
Bác chọn toàn linh kiện tốt, chắc chắn sẽ hay lắm đây!

Rbanta

Mấy con trở 5 dòng màu ở bà Liêm phải không bác?

leanh1202

Member

Cho em góp vui một em tube eico st 70. nói là "Em" chứ con này còn nhiều tuổi hơn em ấy chứ :)

blessng78

Active Member

Cho em góp vui một em tube eico st 70. nói là "Em" chứ con này còn nhiều tuổi hơn em ấy chứ :)

Eico của bác nhìn nuột quá. Yên tâm "càng già càng cay & hay" mà bác. Mấy đồ của chị na co mà xách dép cho em nó....

Rbanta

@blessing: Bà Liêm thì cũng ve chai mà. Anh em DIYer biết chổ này.8-> Nhưng cái tụ Auricap thì không phải ve chai rồi.;) chắc là Vũ DN. Nhìn mấy em BYV em đoán Tuấn Kiệt. Board mạch bác tự ủi? Có thể share được không bác?

caoanhtuann81

đẹp quá!! Bác này nhìn chuyên nghiệp quá

Bên trên