Analog và Digital

21101452

Ðề: Analog và Digital

Kiến thức thì bao la, in rất nhiều trong sách, báo, và hiện tại là được chia sẻ rộng rãi trên mạng, cái khó là làm sao tìm ra thứ mình cần, chắt lọc và tổng hợp lại, truyền đạt lại cho người khác những gì mình hiểu, cái đó mới là điều đáng quý.Bác HD_HN đã có công tìm dc bài này, chế biến lại theo văn phong của mình, mặc dù có thể ko phải bài của bác thật, nhưng là đó điều mọi người cần hoan nghênh và quý trọng.
Mọi người thường mắc bệnh chung là ích kỷ, thấy ai làm được gì hay là ngay lập tức đặt câu hỏi, liệu cái đó có phải do anh ta làm hay ko, cái đó mình ko nghĩ ra thì chắc thằng đó cũng là copy ở đâu thôi,...vv...Đây thực sự là một suy nghĩ rất tiêu cực. :-S
Bài viết hay, mình là người chơi lossless mà lâu nay vẫn còn lơ mơ một số khái niệm, nay nhờ bài này đã sáng tỏ, nói theo Phật là ngộ ra vậy. Up lên cho mọi người cùng đọc.

anhdat@

Well-Known Member

bài viết của bạn rất hay,nội dung phong phú, cám ơn bạn.

Re: Ðề: Analog và Digital

ông này đi ăn cắp bài bên voz rồi
bạn ơi ! là ACE cùng sinh hoạt ở forum sao lỡ dùng lời nặng nề làm buồn lòng nhau làm chi.
góp ý một chút với bạn chủ topic : nếu thực sự bạn không phải là tác giả của posts,mà chỉ repost thì nên ghi nguồn (không thể biết tác giả là ai thì bạn thêm dòng "nguồn: sưu tầm").
có 3 vấn đề ở đây:
1 là bạn tôn trọng công sức của người post (cũng chỉ là 1 chút động viên với người post)
2 là tránh những comment không cần thiết
3 đã bỏ công repost không được động viên khích lệ lại còn bị tổn thương.
vài lời chia sẻ có gì mạo phạm đến 2 bạn cho mình xin lỗi nhé.
cảm ơn bạn ! đã share một bài viết hay & dễ hiểu.

Garrincha

đào mộ:)>- bài viết rất hay và hữu ích...cám ơn tác giả^:)^

caothudeche

Moderator

Kỹ thuật tương tự (Analog)
...Nhưng cũng chính vì nó “tương tự” quá nên nó dễ bị nhiễu chi phối ,bất kỳ sự thay đổi nào của điện áp này điều có ý nghĩa. Nhiễu sẽ làm cho biên độ tín hiệu thay đổi. Đây chính là nguồn gốc nhược điểm của kỹ thuật tương tự. Nó rất dễ bị nhiễu xâm nhập...
Bài viết khá đi sâu vào kiến thức cơ bản. Nhưng toàn cục thì chưa được liên kết tốt với nhau để lộ được bản chất của 2 dạng tín hiệu này. Cụ thể là câu trên dễ khiến người ta nghi ngờ tín hiệu tương tự là tín hiệu không tốt, không nên sử dụng...
Tính đến thời điểm này, trong nhiều lĩnh vực và cụ thể là âm thanh thì "chủ yếu" đều bắt nguồn từ 2 chữ "tương tự".
Tại sao mình lại nói là chủ yếu, bởi vì có nhiều thứ được tạo từ máy tính ví dụ như ảnh, âm thanh tạo từ các công cụ trên máy tính.
Một bản nhạc số nó được thu âm thì cũng qua micro, mà micro nó biến tín hiệu tương tự thành tín hiệu điện. Nên điều mình trích dẫn ở trên nó là nhược điểm cả ở tương tự và số, không thể đổ riêng cho tương tự được.

OK! Sau khi có một nguồn tín hiệu sạch được thu âm thì các phần sau đó ta mới đổ lỗi này cho tương tự được nhé.

caothudeche

Moderator

Lossless Compression (Nén không mất dữ liệu)
Khoản này bác dịch không có chuẩn à nha.
- Uncompressed: Bản chất thì bản không nén: Phải là bản analog. Ấy nhưng mà các ông cứ thích gọi cái bản convert sang digital có bitrate, tần số lấy mẫu cực cao gọi là không nén. Ghét cái kiểu đó.
- Lossless Compression: Nén mất tín thông tin. Nó chả khác gì cái bản Uncompressed được qui ước ở trên là mấy. Chỉ là giảm bitrate, tần số lấy mẫu, thay đổi chút thuật toán nén, kiểu cách đóng gói. Và gần như người ta vẫn nhận đầy đủ những gì so với bản gốc analog.
- Lossy Compression: Đến ông này thì bắt đầu cắt tùm lum, giảm các thứ đủ kiểu và còn chém luôn cả dải tần không mấy ai có điều kiện tái hiện lại nó.

Nên đã nhắc đến âm thanh số được thu âm thì chỉ có 2 khái niệm chuẩn là "Mất và Mất ít".
Theo thực tế thì cứ qui cái mất siêu ít Uncompressed ở trên là không mất cũng được. Thế giới đã qui định thì ta cứ dùng thôi, bởi vì mình chả đủ bản lĩnh qui định lại nên phải chấp nhận sự thật.

Bên trên