Anh em ĐN test thử xem HTPC của mình chơi ok HD không nhé?

dino

Active Member
Ðề: Anh em ĐN test thử xem HTPC của mình chơi ok HD không nhé?

hic của em giật banh ta lông thôi khỏi test lun :((

trym_phuong

e7200 chạy ko nuột mới zô bị khựng. @ lên 3.6 thì ok

ljonh3art

Active Member

Chỉnh độ phân giải là Original đi cha nội :p Không biết xài Youtube HD à.

Cái là HD 3072P đấy :D HD 2160P là muỗi gì với nó:-j

Thì chỉnh org chứ sao! Ba cái này đâu có hiếm đâu bác.
Phân giải cao nhưng bitrate của nó chỉ có 7mb/s còn cái con vịt của em đến 30mb/s. Bác xách hàng của bác qua chiến với em nè :X
16s mà 500Mb nhá bác.
Cái 4k muỗi gì với 2160p của em bác.

apollon

Thì chỉnh org chứ sao! Ba cái này đâu có hiếm đâu bác.
Phân giải cao nhưng bitrate của nó chỉ có 7mb/s còn cái con vịt của em đến 30mb/s. Bác xách hàng của bác qua chiến với em nè :X
16s mà 500Mb nhá bác.
Cái 4k muỗi gì với 2160p của em bác.

Bác cứ up cái 2160 của bác lên cái nào thử, Em down xuống thử phát :D cũng đang muốn tìm hiểu. :D

apollon

Test đi test lại vẫn không được. Nghi ngờ là thẳng RIP dùng thuật toán quái đản nên Bitrate cao vật vả, khi giải mã, H264 chạy lòng vòng phía trong nên load CPU usage nhiều vãi. Cái này gần như 1 dạng CODE lỗi, không đại diện cho HD 2160P chính thống đâu. Không có âm thanh mà Bitrate 720P lên đến 24Mbps thì quá cao.

Tuy nhiên có thể kết luận rằng chắc chắn hiện nay để xem HD 2160P thì phải cần có Codec hỗ trợ decode bằng GPU rồi.

Với CPU hiện nay ngay cả Phenom II hay i7 việc phải render 1 số điểm như trên là quá khả năng, khi ta biết là CPU làm việc với các data nối tiếp ok hơn là các data hoặc câu lệnh song song. Trên lĩnh vực này thì GPU mạnh hơn nhiều.

Nhưng cho đến bây giờ thì DXVA Và CORE AVC hình như chưa hỗ trợ việc dùng GPU để giải mã HD 2160P này.

Việc xem HD 2160P hay cả 4K 8K v.v... với bitrate cực cao cũng là cực kỳ dễ dàng với GPU nếu bạn biết rằng các GPU khủng hiện nay như HD 5870 hay HD 5970 có thể dựng cả hình 3D như khi chơi GAme Tomclancy HAWS hay DIRT2 với độ phân giải lên đến 24 Megapixel. ( Dựng hình 3D nặng hơn là vẽ hình 2D như khi render movie nhiều).

Thôi thì đàng chờ soft hỗ trợ thôi.

Bonus cái Eyefinity 6 màn hình:
http://www.youtube.com/watch?v=GNkDX2pcg0U

24 màn hình thể hiện độ phân giải 63Megapixel
http://www.youtube.com/watch?v=N6Vf8R_gOec&feature=related

Chỉnh sửa lần cuối:

pgasqlkt

Member

chắc desktop dỏm quá nên k xem được

pgasqlkt

Member

heheheheh, đúng là con vịt quái đản, 1080 còn chấp nhận được, 2160 thì giật tung tóe =D>

trung_apple

Active Member

em xem thì không giật diết gì cả ... có chạy được mô mà thấy ka ka , mai mua siêu máy tính về xử lý doạn phim này thôi

pgasqlkt

Member

Test đi test lại vẫn không được. Nghi ngờ là thẳng RIP dùng thuật toán quái đản nên Bitrate cao vật vả, khi giải mã, H264 chạy lòng vòng phía trong nên load CPU usage nhiều vãi. Cái này gần như 1 dạng CODE lỗi, không đại diện cho HD 2160P chính thống đâu. Không có âm thanh mà Bitrate 720P lên đến 24Mbps thì quá cao.

Tuy nhiên có thể kết luận rằng chắc chắn hiện nay để xem HD 2160P thì phải cần có Codec hỗ trợ decode bằng GPU rồi.

Với CPU hiện nay ngay cả Phenom II hay i7 việc phải render 1 số điểm như trên là quá khả năng, khi ta biết là CPU làm việc với các data nối tiếp ok hơn là các data hoặc câu lệnh song song. Trên lĩnh vực này thì GPU mạnh hơn nhiều.

Nhưng cho đến bây giờ thì DXVA Và CORE AVC hình như chưa hỗ trợ việc dùng GPU để giải mã HD 2160P này.

Việc xem HD 2160P hay cả 4K 8K v.v... với bitrate cực cao cũng là cực kỳ dễ dàng với GPU nếu bạn biết rằng các GPU khủng hiện nay như HD 5870 hay HD 5970 có thể dựng cả hình 3D như khi chơi GAme Tomclancy HAWS hay DIRT2 với độ phân giải lên đến 24 Megapixel. ( Dựng hình 3D nặng hơn là vẽ hình 2D như khi render movie nhiều).

Thôi thì đàng chờ soft hỗ trợ thôi.

Bonus cái Eyefinity 6 màn hình:
http://www.youtube.com/watch?v=GNkDX2pcg0U

24 màn hình thể hiện độ phân giải 63Megapixel
http://www.youtube.com/watch?v=N6Vf8R_gOec&feature=related

suy nghĩ nhìu mệt óc bác ạ
hình như phenom II cóc chạy được :p, em chạy 955 cũng có được đâu. Mặc dù phenom 9550 và Athlon II 620 chạy giật giật [-(

Tomykhoai

Active Member

em xem thì không giật diết gì cả ... có chạy được mô mà thấy ka ka , mai mua siêu máy tính về xử lý doạn phim này thôi

Nói chung là đợi đến khi Cháu Khoai biết chơi HD thì phim 4k mới đi vào thực tiễn được hehe cứ tự sướng với những gì mình đang có đi đã :))

trung_apple

Active Member

Nói chung là đợi đến khi Cháu Khoai biết chơi HD thì phim 4k mới đi vào thực tiễn được hehe cứ tự sướng với những gì mình đang có đi đã :))
để đến lúc đó qua xem ké của cháu khoai xem 4 k 8k như thế nào :p:p

anbinhdo

Well-Known Member

Các Bác nhà mình thử hết laptop của anh em trong Hội hết chưa vậy? Để anh em còn test hết, nếu có gì vướng víu để anh em biết kinh nghiệm thêm nữa nhé...! Các Bác truyền đạt kinh nghiệm khi test luôn nhé ?!

eminemvn

BĐH HD Đà Nẵng

TEST OK như ly cà phê . . . hê hê hê

pgasqlkt

Member

test cái con vịt nhà quê của ku Quý Tâm ơi.
chạy ok chắc em về đổi qua i5 quá:-"

pgasqlkt

Member

test cái con vịt có ngon hông, chụp cho cái ảnh đi, nhớ bật CPU usage lun nhé :((

Bên trên