Apple chờ nhé! HTC và Samsung đang chuẩn bị đi kiện nè

dtvu1310

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Apple chờ nhé! HTC và Samsung đang chuẩn bị đi kiện nè

Bạn lại tiếp tục liệt kê ra một đống thứ thuế... ví dụ, để làm gì? Cái đang muốn nói tới ở đây là sự phủ nhận các sản phẩm không sản xuất tại Việt Nam của bạn. Và cuối cùng như bác trên đã nói, Samsung cũng chỉ đơn giản là đặt nhờ nhà máy ở Việt Nam. Vậy thì lợi ích, giá trị, và mọi thứ liên quan đều không khác nhau nhiều. Và nói như bạn, chắc tất cả các nước không có nhà máy sản xuất iPhone mà nhập iPhone (và nói chung cho mọi thứ hàng hóa) về đều là ngu dại sao? Vậy bảo sao người Tàu luôn tự thấy mình là nhất thế giới...

Đừng chỉ mong vào tiền thuế và mấy đồng lương chết đói, hãy nghĩ xem nó mang lại những gì. Ví dụ vui nhé, giả sử Việt Nam không có một sản phẩm nào của Samsung, với việc Việt Nam không có một sản phẩm Apple nào, bạn nghĩ chuyện nào khó hiểu hơn? Chỉ để vui thôi...

P/S: Bạn trình bày chữ nghĩa dễ hiểu và có quy chuẩn chút!

1. Bác sai ở chỗ bác cứ quy kết là nước ngoài vào đầu tư ở VN là bóc lột và tàn phá môi trường. Hãy suy nghĩ kỹ lại là do ai "nối giáo cho giặc" mà họ dám làm như thế và có làm như thế cũng chỉ là những thằng Tàu khựa và đài Loan (vụ Vedan ấy) còn những thằng có tên tuổi như SS, SN, Honda cho tiền nó cũng ko dám. Chỉ cần nó phá hoại môi trường và ngược đãi lao động thì ngay lập tức nó sẽ bị "ăn gạch" và bị tẩy chay trên toàn thế giới chứ ko có ở phạm vi cỏn con như thằng Vedan tại VN và bị phạt vài chục tỷ đồng là xong chuyện.
2. Trong môi trường kinh doanh thì thằng nào chẳng muốn làm ăn có lợi, nên cái vụ Sony ko thể ngồi oán than là nó lừa đảo mà phải trách là tại sao các bác to lại "ngờ nghệch" đến độ ko biết phân biệt nổi cái từ " chuyển giao công nghệ". ở đâu cũng vậy thôi, đã ký 1 hợp đồng thì ai mà ko muốn mình đc nhiều phần lợi hơn, còn lỡ gặp đối tác mà họ "ngây ngô, dễ thương" quá thì tội gì ko đẩy mạnh hết cỡ lợi ích về phía mình. Cái đó là hợp pháp và minh bạch mà đâu phải "gian lận thương mai", chỉ tại anh kém về khả năng "đọc và hiểu" thì trách ai
3. Bác nói nó ko có lợi ích àh, vậy bác cứ nghĩ cái số tiền thuế mà đáng ra thằng SS phải nộp tại nước nó nếu nó ko sx ở VN mà sx tại HQ đi, ko lẽ số tiền thuế đó ko phải là tiền mà là giấy "lộn" àh?? Nó đặt tại VN thuê mướn nhân công Vn và phải đào tạo họ để tham gia vào quy trình rất nhỏ là lắp ráp thôi cũng là thứ công nghệ quá cao với 1 VN quá lạc hậu, nếu ai cũng có ý tưởng chỉ biết nhập về và xài như bác thì VN chỉ biết làm ruộng và thợ may và xài IP, chẳng ai chịu phấn đấu học hỏi để nâng cao trình độ vì đc đặt chân vào những nhà máy sx, lắp ráp công nghệ cao của nước ngoài là mơ ước của biết bao bạn trẻ là công nhân, kỹ sư và bác có thấy cty nào ở VN trả lương cao hơn tụi nó, chế độ đãi ngộ cao hơn tụi nó ko???
4. Và nếu nó ko sx ở VN thì có lẽ giá bán của nó ko phải ở giá này mà sẽ bị đội lên thêm vài triệu nữa thì giá của nó có còn bình dân ko??? Có đc bao nhiêu người mua nổi sp của nó hay chỉ có những người giàu chiếm chưa tới 10% dân số VN?? Thử nhìn lại cái dòng Smartphone của SS đi nó bán cái SS Galaxy Y có 2tr5 chạy Android hẳn hoi đấy, với mức giá đó thì công nhân cũng mua đc smartphone đấy, chứ bác có thấy đứa công nhân nào có tiền mua Iphone 4S chưa??? Nếu nói có công khai sáng công nghệ cho đại số đông dân VN thì SS mới là người làm việc ấy, chứ chẳng phải Táo tiếc ji`
5. Bác có biết là VN còn nhiều thứ chưa tự sx dc nên phải nhập nhưng hãy biết phân biệt những thứ "phải nhập và thứ không cần nhập". Ví như thằng Vinamilk nó thuê hẳn 1 máy bay chỉ để chở những con bò sữa giống tốt NewZealand về có ai chửi nó điên ko hay là người ta hết lòng ủng hộ sp của nó, còn việc thằng Viettel, Vina bỏ cả tỷ Dola đễ nhập hàng Apple về thì báo giới có ai khen nó bao giờ chưa??? Vì sao tại vì 1 cái nhập về là "nhu yếu phẩm" còn 1 cái là "xa xỉ phẩm" đấy ạh vì trẻ em thiếu sữa sẽ ảnh hưởng tới vóc dáng và sự phát triển còn người dân mà thiếu Iphone thì có thằng "lăn quay ra chết" àh???
P/s cuối cùng là những thằng như Viettel và Vina chỉ là những thằng vô trách nhiệm chỉ biết kiếm lợi cho bản thân tụi nó mà ko nghĩ gì tới tình hình chung của cả dân tộc, nước người ta xuất khẩu nhiều thì người ta thoải mái nhập đâu ai nói nhưng đây là VN mà, nguồn thu ngoại tệ còm cõi từ nông dân chắt chiu từng đồng $ từ từng kg lúa, kg tôm, cá mà chỉ = 1/1000 giá trị 1 cái IP mà nó chỉ phục vụ cho nhu cầu của tầng lớp có tiền chẳng phải là phục vụ cho họ. Giả sử nông dân ko còn làm lúa, nuôi trồng THS xuất khẩu nữa thì chẳng hiểu mấy ông ấy lấy Dolla đâu mà nhập IP, còn chưa kể khí tài quân dụng thì lấy nguồn Dolla đâu mà mua, mà trang bị, mà bảo vệ Tổ quốc, những mặt hàng "nhu yếu phẩm" xài hằng ngày mà VN chưa sx đc hay chưa sx đc nguyên liệu thì lấy cái jì cho bác dùng. Tàu khựa nó có dự trữ khoảng hơn 3.000 tỷ $ nên nó mới dám "hùm báo" với nền kinh tế thế giới đấy, còn VN mà cứ suy nghĩ đơn giản như bác và 2 thằng nhà mạng kia thì VN sẽ ra sao??? Tụi nó là tập đoàn NN khổng lồ nên việc mua ngoại tệ của NH hàng tỷ Dolla đối với tụi nó là quá dễ, còn những công ty thực sự có nhu cầu mua ngoại tệ để mua những sp hay nguyên liệu để sx sp cho nó xài hằng ngày gặp biết bao khó khăn, gian nan mới mua đc nhỏ giọt từng đồng $ từ ngân hàng, bởi thế mới phải ra chợ đen mà kiếm Dolla có khi lên tới 24-25k/1$ mà vẫn cắn răng mà mua đấy

Chỉnh sửa lần cuối:

nqt0045

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Apple chờ nhé! HTC và Samsung đang chuẩn bị đi kiện nè

Bác có thấy trong danh sách phân phối hàng có thị trường Vn ko ???? nếu có bác thử cho em xin cải link nào ghi là IP 5 sẽ dc Apple phân phối khi nào??? hay là mấy ông nhà ta phải tự mò qua mà kiếm???
Không có đợt 21.9 này nhưng có nói tháng 12 sẽ có mặt ở 12x nước thì phải, lúc đó bạn có dám chắc là việt nam không được phân phối không? Í của tôi là phản biện phần bác nói về việc ko phân phối ở việt nam và giá 1000 $, tôi nói bác sai ở chỗ quá khứ là SP ip4 không phải như thế, và IP5 chưa có chính sách cho việt nam nên bác cũng không thể nói là Vnam không đc phân phối, nếu tháng 12 VN được phân phối và giá tầm ngang ip4s ( 16tr vnd ~ 800$ tức là dưới 1000$) thì lúc đó bác có dám công nhận là mình đã sai không ???
Ý tôi nói lập luận của bác đưa ra không được chấp nhận là ở chỗ đó.
Tôi luôn giữ 1 quan điểm là chả có ai ngu đâu bác ah, cả Apple, SamSung lẫn Vina, Viettel và người tiêu dùng, ai cũng vì mục đích của mình cả

Ðề: Apple chờ nhé! HTC và Samsung đang chuẩn bị đi kiện nè

Chân lý luôn luôn thuộc kẻ mạnh hơn.

dtvu1310

Member

Không có đợt 21.9 này nhưng có nói tháng 12 sẽ có mặt ở 12x nước thì phải, lúc đó bạn có dám chắc là việt nam không được phân phối không? Í của tôi là phản biện phần bác nói về việc ko phân phối ở việt nam và giá 1000 $, tôi nói bác sai ở chỗ quá khứ là SP ip4 không phải như thế, và IP5 chưa có chính sách cho việt nam nên bác cũng không thể nói là Vnam không đc phân phối, nếu tháng 12 VN được phân phối và giá tầm ngang ip4s ( 16tr vnd ~ 800$ tức là dưới 1000$) thì lúc đó bác có dám công nhận là mình đã sai không ???
Ý tôi nói lập luận của bác đưa ra không được chấp nhận là ở chỗ đó.
Tôi luôn giữ 1 quan điểm là chả có ai ngu đâu bác ah, cả Apple, SamSung lẫn Vina, Viettel và người tiêu dùng, ai cũng vì mục đích của mình cả

Bác nhìn kỹ lại coi, em đang nói là ví dụ chứ có nói số tiền 9 xác đâu. Cái vấn đề nằm ở chỗ là lợi ích của việc nhập hay lắp ráp trong nước thôi, còn cái chuyện thằng Viettel có đc phân phối ko thì em ko quan tâm lắm, vì từ lâu rồi chẳng để tâm tới việc làm "vô bổ" của nó

ledc9000

cũng giống như china.app đang trở thành kẻ thù chung của giới sản xuất mobile :-L

duanhog

Samsung định xin thế thôi nhưng chưa được bạn nhé.
Nếu Samsung là chế xuất thì các vệ tinh của nó cũng phải chuyển sang chế xuất... cả một vấn để lớn đó.

Các vệ tinh ko ảnh hưởng gì, phải mở tờ khai khi xuất hàng cho DN chế xuất

traicp6688

lại 1vu kiên khó rùi

ARD

Kiện qua kiện lại rồi cấm bán. Thế là người tiêu dùng bị thiệt :-??

meamthanh11

Active Member

kiện cho nó thua 1 lần xem chơi

Vando

Well-Known Member

Các vệ tinh ko ảnh hưởng gì, phải mở tờ khai khi xuất hàng cho DN chế xuất

Đó là núi công việc và chi phí đó bạn ạ.
Việc nhập xuất hàng diễn ra hàng ngày với số lượng cực kỳ lớn, cứ đứng cổng samsung thì biết ngay mà.

Connor

Well-Known Member

Cái vụ kiện tụng này do apple gây sự trước, vì vậy mình nghiêng về phía Samsung và HTC

nqt0045

Member

Bác nhìn kỹ lại coi, em đang nói là ví dụ chứ có nói số tiền 9 xác đâu. Cái vấn đề nằm ở chỗ là lợi ích của việc nhập hay lắp ráp trong nước thôi, còn cái chuyện thằng Viettel có đc phân phối ko thì em ko quan tâm lắm, vì từ lâu rồi chẳng để tâm tới việc làm "vô bổ" của nó

Nói thật với bác là đọc lại tôi thấy bác nói cứ như là chắc như đinh đóng cột ý, chả thấy từ nào là ví dụ hay giả dụ cả :)
Còn như bác nói Viettel làm việc vô bổ thì tôi thấy cũng không đúng lắm, không có viettel với vina làm nhà phân phối thì việt nam làm sao có tên trong bảng danh sách các nước được sử dụng iphone, làm sao quốc kỳ việt nam có trên trang web apple, làm sao có được tiếng việt trên nắp hộp Iphone, và làm sao người dân việt nam có cơ hội được sử dụng ip5 khi mà cái nano-sim kia chẳng thể tự cắt được. Đó là tôi thấy lợi ích cho người dân việt nam, còn đối với bản thân họ ( VT và Vina) cũng phải tranh giành và cam kết đủ kiểu mới được phân phối IPhone đấy bác ah, dù sao thì thị trường IPhone béo bở như vậy, bao nhiêu lao vào mua, cầu cao như vậy mà cung không theo thì đâu gọi là kinh doanh.
Bàn thêm với bác về việc nhập khẩu với SX trong nước, nếu như 1 vài năm nữa apple có nhà máy lắp rap tại việt nam thì biết đâu giá IP cũng giảm được, mà cái này do chính sách của apple chứ đâu phải mình muốn là được đâu, nhưng cái tai nghe mới của IP thì có ghi rõ là thiết kế ở california và sản xuất tại việt nam ( như kiểu trên IPhone ghi là sản xuất tại TQ) thì hình như là Apple bắt đầu hợp tác làm ăn trên đất việt nam rồi còn gì, biết đâu tương lai sẽ có 1 vài nhà máy ở viêt nam ( dù điều này hơi khó). Hiện tại thì cho dù bác nói đúng S3 có lợi thế về giá vì sx tại việtnam thì những ai ở việt nam thích IP thì vẫn mua IP thôi, đâu phải vì chênh 1 vài triệu mà dân ta sợ đâu, dân chơi sợ gì mưa rơi :))
Và thêm nữa vụ bò sữa, chả hiểu kiểu gì chứ giờ sữa vinamilk vẫn toàn là sữa bột pha ra, đâu phải sữa tươi thật sự đâu :( chỉ có sữa mộc châu mới đúng là sữa tươi thật, haizzzzzzz

Vando

Well-Known Member

Thực ra Việt Nam suýt trở thành một trung tâm SX Iphone đấy.
Foxconn đã đầu tư khá lớn ở Bắc Giang, Bắc Ninh nhưng họ đã chuyển trọng tâm sang Brazil mất rồi để lại KCN Vân Trung cỏ mọc um tùm.

duanhog

Đó là núi công việc và chi phí đó bạn ạ.
Việc nhập xuất hàng diễn ra hàng ngày với số lượng cực kỳ lớn, cứ đứng cổng samsung thì biết ngay mà.
Làm gì phải đứng cổng, họ có cách cả. Nói chung phức tạp hơn.

darksider_hp9x

Kiện nhau chết hết đi cho Nokia lên ngôi :-bd

Ashe

SS là clgt? =))

Suốt ngày lôi nhau ra kiện. Yên ổn mà làm ăn thì không.

Bên trên