Asus AT3N7A-I: Bo chủ nền tảng ION “hàng hiệu” cho HTPC

jumpy

Well-Known Member

Sau Zotac và Inno3d, đến lượt Asus cũng tung ra bo mạch chủ nền Nvidia Ion mới của mình mang tên AT3N7A-I.

Với kích thước nhỏ gọn của một bo mạch chủ chuẩn Mini-ITX, 170 ×170mm ( dài x rộng), AT3N7A-I được trang bị chipset Ion của Nvidia với giải pháp đồ họa tích hợp Geforce 9400 cùng bộ vi xử lý 2 nhân tiết kiệm điện năng Intel Atom N330 xung nhịp 1.6 Ghz. Ngòai ra, AT3N7A-I còn được trang bị 2 khe RAM DDR2-800, 3 cổng SATA 3.0 Gps và 1 khe PCI ,giao tiếp Gigabit Ethernet, âm thanh 7.1, hỗ trợ BlueTooth, 1 cổng eSATA và các kết nối D-sub, HDMI.

Theo dự kiến, AT3N7A-I sẽ được tung ra thị trường với mức giá khoảng 150 USD. Không hề đắt nếu bạn có ý định chơi HTPC với một bo mạch chủ danh tiếng.

Cập nhật thông tin: thị trường VN đã có bán với giá dao động từ 2.9-3.6tr (BH 36 tháng). Giá này khá rẻ so với một số mẫu bo chủ nền ION cấu hình tương đương của ZOTAC (~5tr). Bổ sung thêm RAM+Case+HDD sẽ được 1 HTPC hoàn chỉnh có khả năng Play HD 1080p mượt mà và làm được nhiều việc khác hơn 1 HD Media Player bất kỳ với tổng chi phí (không tính HDD) tương đương với chi phí của 1 HD Media Player.

(Theo voz.vn)

Chỉnh sửa lần cuối:

jumpy

Well-Known Member
Ðề: Asus AT3N7A-I: Bo chủ nền tảng ION “hàng hiệu” cho HTPC

Chi tiết sản phẩm:
CPU: Intel® CPU on Board Integrated Dual-core Intel® Atom™ processor 330 CPU FAN Rated Speed : 6000±15%rpm
Chipset: NVIDIA ION™
Front Side Bus: 533 MHz
Memory: 2 x DIMM, Max. 4 GB, DDR2 800/667 Non-ECC,Un-buffered Memory Dual Channel memory architecture
Expansion Slots 1 x PCI
VGA Integrated NVIDIA GeForce 9400 Series DirectX10 graphics processor
Support CUDA technology
Support PhysX technology
Supports RGB with max. resolution up to 1920x1440x32Bppx75Hz
Supports HDMI with max. resolution up to 1920x1200x32Bppx60Hz
Dual VGA output support:
RGB & HDMI
Storage: Southbridge 3 xSATA 3 Gb/s ports
LAN: Gb LAN
Audio: VIA VT 1708s 8-Channel High-Definition Audio CODEC
USB: 10 USB 2.0/1.1 ports (2 ports at mid-board,8 ports at back panel)
Tính năng đặc biệt khác:
ASUS MyLogo 2
ASUS EZ Flash 2
ASUS CrashFree BIOS 3
ASUS AI NET 2
ASUS Express Gate
Back Panel I/O Ports:1 x D-Sub;1 x PS/2 Keyboard;1 x HDMI;1 x External SATA ;2 x S/PDIF Out (optical & coaxial) ;1 x LAN(RJ45) port ;8 x USB 2.0/1.1 ;8 -Channel Audio I/O ;1 x Mini DIN ;1 x Blue Tooth
Internal I/O Connectors: 1 x USB connectors support additional 2 USB ports ;1 x CPU Fan connector ;1 x Chassis Fan connector ;1 x Power Fan connector ;1 x Front Panel connector ;1 x High Definition front panel audio connector ;24-pin EPS 12V Power connector ;4-pin ATX 12V Power connector ;1 x Chassis Intrusion connector
BIOS 8 Mb Flash ROM , AMI BIOS, PnP, DMI2.0, WfM2.0, SM BIOS 2.5, ACPI v2.0a
Phụ kiện kèm theo:
Hướng dẫn sử dụng
1 x I/O Shield
2 x SATA cable(s)
Đĩa kèm theo: Drivers;ASUS PC Probe II ;Anti-virus software (OEM version);ASUS Update
Kích thước: Mini ITX Form Factor 6.75 inch x 6.75 inch ( 17.1 cm x 17.1 cm )

sicawe

150 là quá mắc tầm tiền này tui dư sức ráp một bộ chiến hơn là phải xài Atom cùi

jumpy

Well-Known Member

150 là quá mắc tầm tiền này tui dư sức ráp một bộ chiến hơn là phải xài Atom cùi

Vâng, đang lắng nghe ý kiến của bác ạ. Mong bác chỉ giáo thêm ạ.

No Mercy

Member

Theo em, 150$ là ... rẻ :D . 1 hệ thống HTPC dựa trên nền tảng ION sẽ rất tiết kiệm điện. Hệ thống của em hiện tại 80W max, nếu đổi sang ION chắc giảm xuống dưới 50W :D

jumpy

Well-Known Member

Theo em, 150$ là ... rẻ :D . 1 hệ thống HTPC dựa trên nền tảng ION sẽ rất tiết kiệm điện. Hệ thống của em hiện tại 80W max, nếu đổi sang ION chắc giảm xuống dưới 50W :D

Hơn nữa hệ thống HTPC dựa trên nền tảng ION sẽ rất nhỏ gọn (để trong phòng khách trang trí sẽ hợp lý hơn) và không ồn (vì tiêu thụ ít điện năng nên ko cần dùng nhiều quạt làm mát gây ồn). Hệ thống này có thể là đối thủ cạnh tranh của HD Media Player do hình thức, giá thành tương đương (thậm chí rẻ hơn) mà tính năng lại nhiều hơn gấp bội.

dvthanhtam

Hơn nữa hệ thống HTPC dựa trên nền tảng ION sẽ rất nhỏ gọn (để trong phòng khách trang trí sẽ hợp lý hơn) và không ồn (vì tiêu thụ ít điện năng nên ko cần dùng nhiều quạt làm mát gây ồn). Hệ thống này có thể là đối thủ cạnh tranh của HD Media Player do hình thức, giá thành tương đương (thậm chí rẻ hơn) mà tính năng lại nhiều hơn gấp bội.
Không phải gấp bội đâu bác ơi , mà là đa nhiêm luôn :D:D:D .
Đúng là 1 hệ thống ẽo lã nhưng đa tài :D .

mnn2005

Member

@jumpy và các HDer: Cho em hỏi em đã có 1 HDD 320 Gb và LCD monitor 19" LG rồi thì có phải là chỉ cần case và 2Gb ram nữa là có thể bắt đầu trình diễn không các bác?? Em nhà nghèo cha mẹ đông nên hoàn cảnh lắm. Yêu cầu chỉ là cho phụ huynh lướt web đọc tin, email, word và cho em coi film HD thôi. VGA onboard NVIDIA GeForce thì chắc ngon lắm.
Em lo lắng vì hầu như tất cả intergrated onboard nên 1 thành phần hư, có phải vứt hết đi không các bác? Có thiết bị thay không? Cái slot PCI dư ra là cho mục đích đó??
Cám ơn các bác

No Mercy

Member

@jumpy và các HDer: Cho em hỏi em đã có 1 HDD 320 Gb và LCD monitor 19" LG rồi thì có phải là chỉ cần case và 2Gb ram nữa là có thể bắt đầu trình diễn không các bác?? Em nhà nghèo cha mẹ đông nên hoàn cảnh lắm. Yêu cầu chỉ là cho phụ huynh lướt web đọc tin, email, word và cho em coi film HD thôi. VGA onboard NVIDIA GeForce thì chắc ngon lắm.
Em lo lắng vì hầu như tất cả intergrated onboard nên 1 thành phần hư, có phải vứt hết đi không các bác? Có thiết bị thay không? Cái slot PCI dư ra là cho mục đích đó??
Cám ơn các bác

Case, ram, ổ quang nữa là ok.
Các thành phần onboard của bo mạch chủ rất khó thay thế, thường chỉ có bảo hành của chính hãng với đầy đủ thiết bị + linh kiện mới thay thế được. Slot PCI dư ra bác có thể cắm thêm sound card có hỗ trợ DTS-HD - TruHD để xem bluray chẳng hạn :D

tdhvn

Active Member

Với tầm tiền này tôi đố bác kiếm được main có đủ HDMI, Optical, chạy full 1080P ngon lành như em này đấy.

jumpy

Well-Known Member

Em nghĩ bo mạch được bảo hành 36 tháng là OK rồi ko phải lăn tăn bác ạ. Mấy cái HD Media Player cũng chỉ bảo hành 12 tháng mà lỡ có hỏng chip gì trong đó cũng tèo cả bộ luôn.

mnn2005

Member

Em nghĩ bo mạch được bảo hành 36 tháng là OK rồi ko phải lăn tăn bác ạ. Mấy cái HD Media Player cũng chỉ bảo hành 12 tháng mà lỡ có hỏng chip gì trong đó cũng tèo cả bộ luôn.

bác nói đúng, 3 năm thì cũng thu hồi vốn rồi :eek:
Cái này mua ở đâu bác? Em ở HCMC, Google 1 vòng chỉ thấy Nguyễn Vũ, SPC và Trần Anh rao bán thôi

@bác No Mercy: em không cần ổ quang, còn Bluray thì :-& . No thanks!! =)

jumpy

Well-Known Member

bác nói đúng, 3 năm thì cũng thu hồi vốn rồi :eek:
Cái này mua ở đâu bác? Em ở HCMC, Google 1 vòng chỉ thấy Nguyễn Vũ, SPC và Trần Anh rao bán thôi

@bác No Mercy: em không cần ổ quang, còn Bluray thì :-& . No thanks!! =)

Là sản phẩm mới nên chưa có nhiều nơi bán. Bác có thể mua trên site của họ rồi ship hàng vào.
Có bác nào trong diễn đàn nhập được trực tiếp từ nước ngoài thì vào giúp a e với nhé

dotu

Member

Với tầm tiền này tôi đố bác kiếm được main có đủ HDMI, Optical, chạy full 1080P ngon lành như em này đấy.

150 chỉ mới là cái main và CPU thôi phải ko? Nếu thế thì quá mắc bởi 1 combo main CPU của AMD giờ là 240 giá 61$ + main Bio 785 mATX giá 71$= 132$ mà sức mạnh thì hơn

No Mercy

Member

150 chỉ mới là cái main và CPU thôi phải ko? Nếu thế thì quá mắc bởi 1 combo main CPU của AMD giờ là 240 giá 61$ + main Bio 785 mATX giá 71$= 132$ mà sức mạnh thì hơn

Mặc dù mình đang dùng hệ thống AMD nhưng mà phải công nhận ION này hay, cả 1 hệ thống tiêu thụ điện ko bằng 1 con CPU nữa :D

jumpy

Well-Known Member

Nó là CPU+Main+VGA Nvidia GF9400 support HDMI bác ạ. Như bộ trên của bác rồi cộng thêm con card GF9400 nữa chắc cũng phải ~200$ mà lại cồng kềnh và tiêu tốn điện năng hơn nhiều.

cái main này đi kèm với 1 cái case nhỏ gọn nữa thì tuyệt ^^

dotu

Member

Nó là CPU+Main+VGA Nvidia GF9400 support HDMI bác ạ. Như bộ trên của bác rồi cộng thêm con card GF9400 nữa chắc cũng phải ~200$ mà lại cồng kềnh và tiêu tốn điện năng hơn nhiều.

Còn thế này: 240 61$ Bio A760G 50$, còn lại 39$ đủ 9400 chưa?

Về điện thì nhờ các ocer giảm vcore hsn xuống... là bớt đc một khoảng

sicawe

tui ráp thế này : Main GIGa G31M ES2C : 51 USD
CPU : Celeron 3200 ( đừng nói con này yếu hơn mấy con ATOM cùi nha ) : 50 USD

9400GT : 27 USD ( thấy bên An Lộc bán )

Như vậy tổng cộng chỉ 127 USD rẻ hơn bộ trên mà mạnh hơn , còn ai thích chưng thì tui ko ý kiến , mấy con 3200 thấy thử nghiệm cũng ăn dưới 30w điện

Tui ko có chê ION ý tui là 150 là quá mắc trong khi con Atom giá chỉ có 20-30 USD thôi !! Còn lại main+ chipset mà giá gần 120 USD thì vô đối !!!

Cái motherboard này dùng để làm cảnh thì đẹp + với cái mini case thì tuyệt cho HTPC. Nhưng nói về kinh tế thì đừng mua em này. Về sau hối hận không kịp. Xài Celeron sướng hơn. Giống như mấy cái vụ netbook, ban đầu thì rầm rộ, càng về sau càng xìu

Bên trên