(Bàn luận) Tính ứng dụng của tính năng ZONE 2/3 trên X4000.

tittom79

Well-Known Member
Chào các bác, e muốn bàn luận để hiểu thêm về tính ứng dụng của chức năng Zone 2/ Zone 3 của Denon X4000 với ạ.

Vì là e mới dùng X4000, nhân tiện hôm nay có thời gian và có nhu cầu nên mới nghiền ngẫm lại ứng dụng của tính năng ZONE 2/ ZONE 3 trên X4000. Lúc đầu e cứ tưởng là với 1 em X4000 thì có thể làm Receiver thêm cho 2 vùng nữa. Nhưng theo cách e hiểu thì thực chất e này chỉ là có thể phát thêm Video hoặc Audio tại hai vùng khác nữa, với cùng một nội dung tại vùng chính (nơi đặt X4000). Và khi đó phần Audio tại hai vùng thêm này ZONE 2 hoặc ZONE 3 chỉ là stereo được thôi, không thể là 5.1 hay 7.1 được.

Vậy e hiểu như vậy có phải không ạ? Nếu bác nào đã dùng tính năng này củ X4000 rồi hoặc có hiệu biết hơn về tính năng MultiRoom thì cho e xin chỉ giáo với ạ. Vì là e đang sửa nhà, e muốn khai thác tính năng Zone 2/3 của X4000 một cách hiệu quả hơn nếu được ạ.

Cảm ơn các bác và chúc cả nhà ta cuối tuần vui vẻ ạ.

Phablet

Active Member
Khi đi mua AVR nghe người bán quảng cáo zone này zone kia mà mình cũng chả hiểu gì. Giờ cũng muốn lót dép ngồi hóng đây.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: (Bàn luận) Tính ứng dụng của tính năng ZONE 2/3 trên X4000.

Theo mình vụ "Zone" trên Receiver rất ít được AE quan tâm bởi vì:
- Khi bật bộ dàn lên thường ta xem (nghe) cái chính chứ ai nghe cái Zone.
- Zone chỉ nghe được 2 kênh, mà âm thanh 2 kênh trên Rec thì Bác biết rồi đấy.
.................haizaaa.....thôi bỏ qua đi/.

lan806

Well-Known Member

Cái vụ zone 2 zone 3 này cũng được khi chạy dây không quá phức tạp. Giả sử nhé (em mà xây lại nhà em cũng tính vụ này) các tầng nhà bác có vị trí thông tầng, không có thì khoan 1 lỗ. Giả sử phòng ăn tầng 1, phòng khách tầng 2, phòng ngủ tầng 3. Bác đặt AVR ở tầng 2, đi dây xuyên tầng lên tầng 3 và xuống 2, lắp loa cho nó,... xong. Vợ bác đang nấu ăn với cái điện thoại bật zone2 lên chọn kênh có thể là tuner, CD, ... chính cái bác đang thưởng thức ở tầng 2 phòng khách, hay nhạc trong chính trong cái điện thoại. Hoặc buổi sáng ngủ dậy bác nằm trên giường với tay cái điện thoại bật AVR lên chọn nhạc từ điện thoại, CD, ...
Tóm lại là rất tiện dụng, trên giường, trong phòng ăn phòng bếp quá ổn vì đâu có cầu kỳ điểm ngọt. Vì ở bếp cần ngọt thì bột ngọt, đường có sẵ đấy các bác làm 1 thìa ngọt ngay. Ở trên giường thì đường ở ngay bên cạnh chứ đâu nữa.

quynhonhd

Cái vụ zone 2 zone 3 này cũng được khi chạy dây không quá phức tạp. Giả sử nhé (em mà xây lại nhà em cũng tính vụ này) các tầng nhà bác có vị trí thông tầng, không có thì khoan 1 lỗ. Giả sử phòng ăn tầng 1, phòng khách tầng 2, phòng ngủ tầng 3. Bác đặt AVR ở tầng 2, đi dây xuyên tầng lên tầng 3 và xuống 2, lắp loa cho nó,... xong. Vợ bác đang nấu ăn với cái điện thoại bật zone2 lên chọn kênh có thể là tuner, CD, ... chính cái bác đang thưởng thức ở tầng 2 phòng khách, hay nhạc trong chính trong cái điện thoại. Hoặc buổi sáng ngủ dậy bác nằm trên giường với tay cái điện thoại bật AVR lên chọn nhạc từ điện thoại, CD, ...
Tóm lại là rất tiện dụng, trên giường, trong phòng ăn phòng bếp quá ổn vì đâu có cầu kỳ điểm ngọt. Vì ở bếp cần ngọt thì bột ngọt, đường có sẵ đấy các bác làm 1 thìa ngọt ngay. Ở trên giường thì đường ở ngay bên cạnh chứ đâu nữa.

Em còn thắc mắc nữa là mình phát cùng lúc nghe cả 3 phòng với những bài nhạc khác nhau được không? hay chỉ chọn 1 trong 3 vùng thôi ạ?

lan806

Well-Known Member

Em còn thắc mắc nữa là mình phát cùng lúc nghe cả 3 phòng với những bài nhạc khác nhau được không? hay chỉ chọn 1 trong 3 vùng thôi ạ?
Em không dùng Denon nên em không biết, nhưng Yamaha thì được

le_hung214

3 Zone có thể phát 3 nội dung khác nhau đc luôn a :)

tittom79

Well-Known Member

3 Zone có thể phát 3 nội dung khác nhau đc luôn a :)

Bác Hùng có thể giải thích rõ hơn và lấy cho e xin cái ví dụ được không ạ?! Vì e đang sửa nhà mà nếu vụ này khả thi thì để e xin ứng dụng ạ.

Vì e cũng hiểu như bác Vinagoh là:

- Zone chỉ nghe được 2 kênh, mà âm thanh 2 kênh trên Rec thì Bác biết rồi đấy.
.................haizaaa.....thôi bỏ qua đi/.

Cảm ơn bác nhiều.

le_hung214

Denon AVR-X4000 7.2ch, nếu bác đang dùng 7.2ch cho xem phim rồi thì bỏ vụ Zone 2-3 đi, vì Zone 2-3 lúc này chỉ là pre-out, bác phải có thêm power để kéo loa.
Trường hợp chỉ dùng 5.2, setup phần Amp Assign cho Zone 2 hoặc Zone 3, hoặc Zone 2 + Zone 3 mono.
Zone chỉ hữu dụng với các AVR đời gấu nhất, VD AVR 9.2: 5.2 cho bộ xem phim, 2ch cho Zone 2 nghe nhạc, 2ch cho Zone 3 nghe nhạc. AVR đời gấu các Zone sẽ nhận được nhiều nguồn tín hiệu hơn (VD: Zone trên SC-LX87 nhận đc analog 2ch, digital 2ch(HDMI, opt, coax) Airplay,....)

Với AVR chưa gấu thì Zone chưa mang lại nhiều tiện ích, nếu phải mua power riêng cho Zone2-3 thì có thể đầu tư luôn 1 bộ riêng cho Zone đó.

Đang sửa nhà em khuyên bác mỗi phòng nên kéo 1 dây mạng (chú ý chọn loại cáp tốt), nếu dư giả thì 2 dây mỗi phòng, tập trung về em AVR.

tittom79

Well-Known Member

Đang sửa nhà em khuyên bác mỗi phòng nên kéo 1 dây mạng (chú ý chọn loại cáp tốt), nếu dư giả thì 2 dây mỗi phòng, tập trung về em AVR.

Bác cho e hỏi chạy dây mạng tập trung về AVR để làm gì hả bác? E chưa hiểu lắm ạ, mong bác giải thích thêm. Vì dây mạng thì e sẽ chạy đến từng phòng rồi ạ.

le_hung214

Đã đi rồi thì tốt thôi ạ, SWITCH nằm ngay AVR tiện quản lý thôi, với lại về sau này có nhiều thiết bị chuyển các loại tín hiệu (vd HDMI) sang cáp mạng để truyền đi xa, hoặc các giải pháp điều khiển thông minh cũng dùng cáp mạng để truyền tải tín hiệu.

lan806

Well-Known Member

2014-03-31 01.59.54.png Máy của em có 2 zone và 2 zone độc lập, những dòng đắt hơn thì nhiều zone hơn, đây và ví dụ khi sài đầy đủ.

thanhyk

Well-Known Member

À thì ra chỉ dùng đường pre thôi vì zone chính đã gắn đủ hết loa rồi đâu còn cổng cho loa zone 2, 3 nữa. Vậy phải sắm thêm power và cũng chỉ ra 2 kênh (mà dây đi các phòng dài ngoằng cũng không tốt). Thế thì cứ sắm amply thay power cho các phòng khỏe hơn.

le_hung214

Thực ra khi nghe ở các zone cũng ko cầu kỳ lắm, nếu muốn "chuẩn men thì cứ ra main zone mà nghe, hoặc thửa riêng 1 bộ ngon lành cho phòng đó thay vì kéo zone.
AVR có zone2-3 để khi không dùng hết công suất ở main zone có thể chia về Zone 2-3 mà không phát sinh thêm ampli, để tiện quản lý, điều khiển hệ thống thông qua 1 remote hay 1 app control trên di động.
Tính năng có nhiều còn người dùng nhu cầu cần gì thì dùng thôi.

tittom79

Well-Known Member

Đã đi rồi thì tốt thôi ạ, SWITCH nằm ngay AVR tiện quản lý thôi, với lại về sau này có nhiều thiết bị chuyển các loại tín hiệu (vd HDMI) sang cáp mạng để truyền đi xa, hoặc các giải pháp điều khiển thông minh cũng dùng cáp mạng để truyền tải tín hiệu.

Vâng, cảm ơn bác, theo e hiểu thì là để dự tính cho tương lai bác nhỉ?! E sẽ chạy đến sát vị trí các thiết bị Audio mà có cần mạng, cũng như các vị trí khác để dự phòng nếu cần.

tittom79

Well-Known Member

View attachment 152683 Máy của em có 2 zone và 2 zone độc lập, những dòng đắt hơn thì nhiều zone hơn, đây và ví dụ khi sài đầy đủ.

Bác Lân có phần mềm hay quá nhỉ? Bác cho e xin thêm thông tin về phần mềm cũng như thiết bị AVR mà bác đang dùng hiện nay không ah? Cảm ơn bác nhiều.

tittom79

Well-Known Member

Thực ra khi nghe ở các zone cũng ko cầu kỳ lắm, nếu muốn "chuẩn men thì cứ ra main zone mà nghe, hoặc thửa riêng 1 bộ ngon lành cho phòng đó thay vì kéo zone.
AVR có zone2-3 để khi không dùng hết công suất ở main zone có thể chia về Zone 2-3 mà không phát sinh thêm ampli, để tiện quản lý, điều khiển hệ thống thông qua 1 remote hay 1 app control trên di động.
Tính năng có nhiều còn người dùng nhu cầu cần gì thì dùng thôi.

Vâng, giờ e cũng vỡ ra nhiều rồi. Thực ra thì tính năng này cũng không khả thi lắm bác nhỉ? Vì nếu các ZONE mà chỉ ra được 2CH thôi, mà phát qua AVR thì sẽ không hay bằng Ampli 2CH chuyên dụng.
Quả này thì thôi, e cũng không chạy dây từ em X4000 này vào trong phòng ngủ của e nữa đâu. Vì e cũng đã định sắm riêng bộ cho phòng ngủ rồi.

lan806

Well-Known Member

Bác Lân có phần mềm hay quá nhỉ? Bác cho e xin thêm thông tin về phần mềm cũng như thiết bị AVR mà bác đang dùng hiện nay không ah? Cảm ơn bác nhiều.

Em đang dùng phần mềm AV controler dùng cho AVR Yamaha. còn thiết bị thì em dùng Bluray Yamaha BD s1065, Receiver Ya RX-A810 cùng với front JBL LX2005, sub polkaudio PW110, cent polkaudio CS 10, surround Onkyo D102a,... nhạc thì em dùng bộ riêng, phim phòng ngủ cũng bộ riêng bác ạ.

tittom79

Well-Known Member

Em đang dùng phần mềm AV controler dùng cho AVR Yamaha. còn thiết bị thì em dùng Bluray Yamaha BD s1065, Receiver Ya RX-A810 cùng với front JBL LX2005, sub polkaudio PW110, cent polkaudio CS 10, surround Onkyo D102a,... nhạc thì em dùng bộ riêng, phim phòng ngủ cũng bộ riêng bác ạ.

Vâng, e cảm ơn bác. Ơ thế con Rec. Ya RX-A810 cũng có ZONE hả bác, thế bác cũng không dùng ZONE ạ? Lúc đầu e cũng định tính dùng Zone trên con X4000, nhưng đọc tư vấn và kinh nghiệm các bác nên e thôi rồi.

Bộ phòng ngủ của bác là bộ như nào bác, cho cho e vài nhận xét được không ạ? E đang đi tìm lời khuyên để đưa ra lựa chọn hợp lý nhất đấy ạ. E thấy con loa 2CH của bác là Kef R300 mặc dù là bookself nhưng có hẳn 3 đường tiếng, chắc nghe hay hơn hẳn những cặp bookself 2 đường tiếng khác bác nhỉ?

lan806

Well-Known Member

Vâng, e cảm ơn bác. Ơ thế con Rec. Ya RX-A810 cũng có ZONE hả bác, thế bác cũng không dùng ZONE ạ? Lúc đầu e cũng định tính dùng Zone trên con X4000, nhưng đọc tư vấn và kinh nghiệm các bác nên e thôi rồi.

Bộ phòng ngủ của bác là bộ như nào bác, cho cho e vài nhận xét được không ạ? E đang đi tìm lời khuyên để đưa ra lựa chọn hợp lý nhất đấy ạ. E thấy con loa 2CH của bác là Kef R300 mặc dù là bookself nhưng có hẳn 3 đường tiếng, chắc nghe hay hơn hẳn những cặp bookself 2 đường tiếng khác bác nhỉ?

RX A810 có zone2 và 3 trong đó zone2 công suất trong ampli còn zone 3 chỉ là pre thôi.
Bộ trong phòng ngủ của em dùng xem phim là AIO LG HT805PM và bộ nghe nhạc amp Pioneer SA7800II + CDP Pioneer PD515 + loa JBL S325a
Còn bộ Kef R300 em đang dùng ở phòng khác bác ạ, với cặp R300 em rất ưng ý với nó bác ạ.

Bên trên