Bàn luận về các loại Network audio player Marantz, Pioneer, Cambridge...

sonyvn

Em vừa xách tay từ Nhật về một em Network audio player Marantz NA 8005. Cảm nhận ban đầu là tiếng rất hay, chi tiết và ấm áp, rất hợp với thể loại nhạc trữ tình em hay nghe. Âm thanh của Marantz NA 8005 hay hơn rất nhiều so với chiếc DAC tầu Skysong ES9038 em đang có. Tuy nhiên trên diễn đàn về âm thanh ít thấy bàn luận về thiết bị loại này. Em mạnh dạn mở topic này rất mong các bác đang sử dụng Network audio player chia sẻ cảm nhận, đánh giá giúp anh em chơi nhạc số hiểu hơn về loại thiết bị hết sức tiện dụng này.
1. Marantz NA 8005
2. Pioneer (N50, N50A%, N70A...)
3. Cambridge Audio StreamMagic 6 Network Player
4. Cambridge Audio Azur 851N Flagship Network Player
....

dungtam25

Well-Known Member
Cổng usb của 8005 nhận được ổ cứng bao nhiêu thế bác. Em chỉ dùng ổ cứng không qua NAS nên quan tâm đến chổ này.
Thanks bác trước

Frey

Active Member
Cổng usb của 8005 nhận được ổ cứng bao nhiêu thế bác. Em chỉ dùng ổ cứng không qua NAS nên quan tâm đến chổ này.
Thanks bác trước
NA8005 bác ko nên dùng cổng usb vì chỉ hỗ trợ usb stick chuẩn Fat, ko dùng usb hdd đc. Ngoài ra ngõ LAN cho âm thanh vượt xa USB , tớ biết đc do vô tình có 1 bạn đến nhà giao lưu hôm ý tự nhiên USB ko hoạt động, bọn tôi mới cắm sang LAN.

bratek

Mình cũng vừa làm con Network audio player Marantz NA 6005. Thấy cũng rất tuyệt.
Chưa test LAN, nhưng nghe qua Bluetooth thấy rất hay.

do_long_khach

Well-Known Member
Em vừa xách tay từ Nhật về một em Network audio player Marantz NA 8005. Cảm nhận ban đầu là tiếng rất hay, chi tiết và ấm áp, rất hợp với thể loại nhạc trữ tình em hay nghe. Âm thanh của Marantz NA 8005 hay hơn rất nhiều so với chiếc DAC tầu Skysong ES9038 em đang có. Tuy nhiên trên diễn đàn về âm thanh ít thấy bàn luận về thiết bị loại này. Em mạnh dạn mở topic này rất mong các bác đang sử dụng Network audio player chia sẻ cảm nhận, đánh giá giúp anh em chơi nhạc số hiểu hơn về loại thiết bị hết sức tiện dụng này.
1. Marantz NA 8005
2. Pioneer (N50, N50A%, N70A...)
3. Cambridge Audio StreamMagic 6 Network Player
4. Cambridge Audio Azur 851N Flagship Network Player
....
Mấy cái này nó là thiết bị đọc (transporter) + DAC trong cùng 1 chassis cho nên bác ko so sánh với DAC rời được. Để so sánh bác phải xuất digital từ NA 8005 sang DAC Skysong.

dungtam25

Well-Known Member
Mấy cái này nó là thiết bị đọc (transporter) + DAC trong cùng 1 chassis cho nên bác ko so sánh với DAC rời được. Để so sánh bác phải xuất digital từ NA 8005 sang DAC Skysong.
Em không hiểu chổ này lắm. Bác do long khach khai sáng em cái. Thật tình không có ý gì.
Thanks bác

thanhyk

Well-Known Member
Em không hiểu chổ này lắm. Bác do long khach khai sáng em cái. Thật tình không có ý gì.
Thanks bác
Em nhanh mồm nên đoán trước, bác dolongkhach muốn so sánh Dac 8005 với Dac Skysong trên cùng thiết bị đọc (ở đây là transporter của Marantz) mới công bằng. Nếu dùng Marrantz để đọc và xử lý bằng Dac tích hợp của Marrant, còn Dac Skysong đọc bằng android box, hdp, pc hay Pi thì mỗi đầu đọc đã mỗi khác và cũng khác so với đầu đọc của Marrantz.

do_long_khach

Well-Known Member
Em nhanh mồm nên đoán trước, bác dolongkhach muốn so sánh Dac 8005 với Dac Skysong trên cùng thiết bị đọc (ở đây là transporter của Marantz) mới công bằng. Nếu dùng Marrantz để đọc và xử lý bằng Dac tích hợp của Marrant, còn Dac Skysong đọc bằng android box, hdp, pc hay Pi thì mỗi đầu đọc đã mỗi khác và cũng khác so với đầu đọc của Marrantz.
Vâng đúng thế bác ạ.................

dungtam25

Well-Known Member

Cám ơn sự nhanh mồm của bác Thành.

Vâng đúng thế bác ạ.................

Vâng cám ơn bác em đã sáng

happythanh

Active Member
mình đang cần mua con streamer nào có ngõ ra coaxial, không có DAC để input vào receiver, mà tìm mãi chỉ có Moon Mind, mà giờ Nguyễn Audio hết bán luôn rồi, các bác có biết streamer nào có chức năng tương tự không?

happythanh

Active Member
Rasp Pi + DigiOne đi bác.
thực ra em đã mua 1 con Rasp Pi đã build sẵn của bác Hùng Master Audio ngoài HN, có ngõ ra Coxial, nghe cũng tạm ổn được 1 năm thì em nó tự nhiên không play được file, khởi động bình thường mà play file nó cứ trơ ra, em gởi thẻ nhớ ra bác Hùng, mất gần 2 tháng bác gởi thẻ nhớ khác vào cho em, play file nhạc trên usb thì được, mà kết nối với NAS thì potay, chả hiểu sao, em mày mò mãi cũng thua, bác Hùng teamview vào máy em làm cũng không được.

Nản với mấy cục hàng Vn tự chế quá em dẹp nó qua 1 bên, tính mua cục streamer của hãng nào đó xài cho khỏe thân.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác chụp kỹ bên trong máy post lên bên topic về Pi, sẽ có vô số cao thủ phán ra bệnh, và bác có thể mang máy qua chỗ các bác ý. Thực ra Pi rất đơn zản cho nên rất lành, hỏng được mới khó. Tôi nghĩ là do bản OS trong máy của bác là bản chế biến lại nên trục trặc. Bác chỉ cần flash lại mấy OS chuẩn như Rune, Moode, Volumio là chạy thôi.

happythanh

Active Member
tks bác, em ở SG còn bác Hùng ấy ở ngoài HN, nghe gởi máy ra em nản quá, còn tự flash làm lại thì em cũng không rành và không có nhiều tg, bác biết ở SG có bác nào chuyên trị Rune trên Pi thì chỉ em với, em vác nó qua cho nhanh gọn lẹ.

muadongsaptoi

Well-Known Member
NA8005 bác ko nên dùng cổng usb vì chỉ hỗ trợ usb stick chuẩn Fat, ko dùng usb hdd đc. Ngoài ra ngõ LAN cho âm thanh vượt xa USB , tớ biết đc do vô tình có 1 bạn đến nhà giao lưu hôm ý tự nhiên USB ko hoạt động, bọn tôi mới cắm sang LAN.
còn phụ thuộc vào usb chuẩn gì cat mấy nữa,CAT 4 thì nghe hay hơn 150Mb/s,càng cao càng hay LAN cũng vậy,muốn nghe và xem nét,nên chọn chuẩn GIGABIT,khi đó tốc độ sẽ nhanh,âm thanh tròn trịa hơn,với Lại khi cắm sang LAN đa phần file sẽ chuyển sang dạng LPCM âm thanh sẽ hay hơn dạng PCM

need_4_speed

Active Member
còn phụ thuộc vào usb chuẩn gì cat mấy nữa,CAT 4 thì nghe hay hơn 150Mb/s,càng cao càng hay LAN cũng vậy,muốn nghe và xem nét,nên chọn chuẩn GIGABIT,khi đó tốc độ sẽ nhanh,âm thanh tròn trịa hơn,với Lại khi cắm sang LAN đa phần file sẽ chuyển sang dạng LPCM âm thanh sẽ hay hơn dạng PCM

Cổng LAN chỉ có tác dụng truyền dữ liệu từ NAS đến DAC không có tác dụng làm cho âm thanh hay lên bác nhé. Nếu mình không nhầm thì không có con nào hỗ trợ cổng Gigabit (1000Mbps) cả, chỉ hỗ trợ 10Mbps và 100Mbps, tốc độ này là quá đủ để tải nhạc từ NAS sang DAC, mỗi file nhạc FLAC tầm 20-50MB mất 1-5 giây. Nên sử dụng dây mạng có bọc kim để chống nhiễu có thể ảnh hưởng đến mạch âm thanh.

Bên trên