Bàn về cáp VGA&HDMI

Thế Anh

Nhân tiện vừa mua sợi cáp mới, lập 1 TOPIC bàn về cáp VGA&HDMI chơi

-Nói về cáp HDMI

Nói chung là rất kén Card đồ họa và TV. Có cáp cắm TV này thì lên hình, TV khác thì ko lên hình, TV khác nữa thì màu nhòe nhọet. Ko kể cáp rởm hay cáp xịn.
Có vô vàn chủng lọai trên thị trường. Từ lọai rẻ nhất 5m/200K tới lọai mắc nhất 1.5m/150$ hoặc hơn nữa

-Cáp VGA
Ko kén Card đồ họa và TV. Cắm vào cái gì cũng lên hình

Tuy nhiên tùy lọai cáp mà chất lượng bị ảnh hưởng nhiều. Cáp rởm thường dùng cho máy chiếu chỉ dùng 5 sợi cáp nếu cắm vào TV thường màu sắc sai lệch. Nhiều bạn mua cáp VGA lọai 5m/10m về hiển thị hình ảnh rất chán. Kể cả lọai cáp máy chiếu được quảng cáo 3$/1m

Đừng bao giờ dùng lọai cáp VGA này trong hệ thống HT của các bạn

Cáp VGA tốt nhất lại chính là lọai cáp đi kèm màn hình LCD xịn của mấy hãng LG, SS. Cáp này có tới 8 sợi, trong đó có 3 sợi bọc kim, tòan bộ cáp được bọc kim 1 lần nữa. Giá khỏang 50K/1 sợi

Lọai cáp đi kèm màn hình này, rất tốt cho hệ thống HT của bạn

Hiện tại mình dùng 3 sợi cáp VGA đi kèm LCD xịn này, mắc nối tiếp với nhau (Sử dụng 2 Jack VGA cái) chạy với khỏang cách 3x1.8=5,4m từ HTPC ra TV LCD cho chất lượng hình ảnh 1080p rất đẹp, ko hề nhiễu hoặc thay đổi hình ảnh gì cả.

duongbaba

Active Member
Ðề: Bàn về cáp VGA&HDMI

Hê hê. Vote cho cáp VGA !
Chứng nào tớ có đủ bộ HDMI 1.3 thì mới xài cáp mắc dịch đó.
Giờ thì cứ cáp VGA xịn như bác Thế Anh mà cắm.
Àh, bro nào vẫn muốn xài HDMI thì dùng ngõ DVI -> HDMI, sợi mắc rẻ gì hình cũng đẹp.
Tớ đang xài cái cáp VGA đèn chiếu mua của Phong Vũ cũng thấy tạm ổn.

Bluebloa

Member

bác thế anh ơi làm sao biết dây nào 5 dây nào 8 sợi ạ
mua cái như của bác ở đâu thế, em vào DKplaza chỉ toàn cái dây to tướng mà bác bảo là chống chỉ định thôi

sydansinh

Well-Known Member

Nhân tiện vừa mua sợi cáp mới, lập 1 TOPIC bàn về cáp VGA&HDMI chơi

-Nói về cáp HDMI

Nói chung là rất kén Card đồ họa và TV. Có cáp cắm TV này thì lên hình, TV khác thì ko lên hình, TV khác nữa thì màu nhòe nhọet. Ko kể cáp rởm hay cáp xịn.
Có vô vàn chủng lọai trên thị trường. Từ lọai rẻ nhất 5m/200K tới lọai mắc nhất 1.5m/150$ hoặc hơn nữa

-Cáp VGA
Ko kén Card đồ họa và TV. Cắm vào cái gì cũng lên hình

Tuy nhiên tùy lọai cáp mà chất lượng bị ảnh hưởng nhiều. Cáp rởm thường dùng cho máy chiếu chỉ dùng 5 sợi cáp nếu cắm vào TV thường màu sắc sai lệch. Nhiều bạn mua cáp VGA lọai 5m/10m về hiển thị hình ảnh rất chán. Kể cả lọai cáp máy chiếu được quảng cáo 3$/1m

Đừng bao giờ dùng lọai cáp VGA này trong hệ thống HT của các bạn

Cáp VGA tốt nhất lại chính là lọai cáp đi kèm màn hình LCD xịn của mấy hãng LG, SS. Cáp này có tới 8 sợi, trong đó có 3 sợi bọc kim, tòan bộ cáp được bọc kim 1 lần nữa. Giá khỏang 50K/1 sợi

Lọai cáp đi kèm màn hình này, rất tốt cho hệ thống HT của bạn

Hiện tại mình dùng 3 sợi cáp VGA đi kèm LCD xịn này, mắc nối tiếp với nhau (Sử dụng 2 Jack VGA cái) chạy với khỏang cách 3x1.8=5,4m từ HTPC ra TV LCD cho chất lượng hình ảnh 1080p rất đẹp, ko hề nhiễu hoặc thay đổi hình ảnh gì cả.

Mua cáp này ở đâu huynh , tớ ở TP HCM

vietrung

Active Member

Tớ thì dung cáp VGA theo LCD của IBM, đang tính đổi lên cáp DVI-HDMI để xem chất lượng có cải thiện thêm chút nào ko!!!

lhlan

Active Member

Tớ thì dung cáp VGA theo LCD của IBM, đang tính đổi lên cáp DVI-HDMI để xem chất lượng có cải thiện thêm chút nào ko!!!

Tớ cũng dùng cáp VGA, chẳng biết theo cái gì, nhưng chắc là LCD của LG hay Samsung gì đấy. Hình có cảm giác soft.

Chuyển sang dùng DVI-HDMI tốt hơn hẳn, Màu sắc rõ ràng, sáng sủa đặc biệt, nét căng. Có điều khó hiểu là TV của tớ là FullHD, nhưng khi yêu cầu PC chuyển sang sang 1080p thì hình lại không nét bằng để ở 720p hoặc 1360x768 hay 1280x768.

Thế mới tệ chứ (mà cũng chẳng biết thế có phải là tệ không - vì xem thấy đẹp lắm rồi)

sieucan

Active Member

Àh, bro nào vẫn muốn xài HDMI thì dùng ngõ DVI -> HDMI, sợi mắc rẻ gì hình cũng đẹp.

Chính xác:D:D:D

Có điều khó hiểu là TV của tớ là FullHD, nhưng khi yêu cầu PC chuyển sang sang 1080p thì hình lại không nét bằng để ở 720p hoặc 1360x768 hay 1280x768

Bro nên tự set theo phân giải, không nên chỉnh theo chuẩn TV có sẵn trong profile của driver card hình.

Theo cảm nhận của cá nhân tôi, Dsub cho ảnh mịn nhưng thể hiện text không được tốt, độ sâu màu kém. HDMI thì tùy TV, tùy cáp(chắc chưa được sờ tới dây HDMI xịn :(). Riêng DVI-HDMI thì ăn đứt Dsub

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

bác thế anh ơi làm sao biết dây nào 5 dây nào 8 sợi ạ
mua cái như của bác ở đâu thế, em vào DKplaza chỉ toàn cái dây to tướng mà bác bảo là chống chỉ định thôi

sysdancing đã viết:
Mua cáp này ở đâu huynh , tớ ở TP HCM

Muốn biết cáp nào dùng 4 sợi, cáp nào dùng 8 sợi bạn có những cách sau:

1/Mang 1 đồng hồ nhỏ nhỏ đi đo thông mạch từ chân bên này sang chân bên kia

Nếu cáp dùng 8 sợi thì có 8 chân thông mạch.
Cáp dùng 4 sợi, chỉ có 4 chân thông mạch thôi.

2/ Yêu cầu loại cáp VGA mà dùng để gắn PC vào màn LCD có đầu hình thang . Ko phải loại cáp máy in đầu hình chữ nhật (Tất nhiên cả hai vẫn có giao diện VGA hình thang 15 chân)

3/Cắm thử cáp VGA đó vào màn hình vi tính LCD ở cửa hàng. Nếu thấy màu sắc vẫn chuẩn thì OK. Còn nếu thấy màn hình bị đổi màu, màu sắc xấu đi thì loại bỏ luôn.

Thực tế như mình dùng 3 sợi cáp tốt đấu Adapter với nhau, chất lượng vẫn hơn hẳn 1 sợi cáp rởm đúc liền. Mà ko hiểu sao từ khi chuyển sang đấu 3 sợi cáp này, con TV LCD Full HD này, cảm giác màu sâu hơn 1 chút, giống với TV Plasma hơn =D>

duongbaba

Active Member

Thực tế như mình dùng 3 sợi cáp tốt đấu Adapter với nhau, chất lượng vẫn hơn hẳn 1 sợi cáp rởm đúc liền. Mà ko hiểu sao từ khi chuyển sang đấu 3 sợi cáp này, con TV LCD Full HD này, cảm giác màu sâu hơn 1 chút, giống với TV Plasma hơn =D>

Hé hé, ngay từ đầu tớ đã chọn plasma, không phải trả học phí quá đắt như bác. :D

Thế Anh

Hé hé, ngay từ đầu tớ đã chọn plasma, không phải trả học phí quá đắt như bác. :D
LCD và Plasma mỗi cái có cái hay của nó. Ko tự dưng người ta nghĩ ra làm gì. Mình chơi cả 2 loại để được trải nghiệm hết tất cả những cái hay đó. Chẳng có gì gọi là "học phí" ở đây cả

Với lại chơi đồ Nghe/Nhìn cứ thoải mái trong mức độ cho phép là được. Cứ lăn tăn xem mua cái này, ko mua cái kia, thà rằng mua luôn cả 2 cái cho xong. =D>

vietrung

Active Member

Có thể mua dây HDMI sang HDMI và 1 đàu chuyển DVI sang HDMI. Có thể tiết kiệm HDMI sau này làm việc khác

Hiện đang có sẵn dây DVI-DVI, định mua cục chuyển HDMI-DVI để tận dụng dây DVI này,khả thi ko nhỉ!!!

Hình thứ 3,4 từ trái sang:

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Cục chuyển có 50K 1 cục thôi. Lăn tăn thì đi mượn của mấy đc mua Card VGA trong box về xài thử, được thì ra mua cục đúng như thế

Thế Anh

Mua ở bên vozforums ấy. Bên đó toàn mua card VGA full box chơi Game, nhưng đa phần dùng Monitor DVI hoặc VGA. Nên dư ra cục DVI to HDMI, bán rẻ lắm

bobrowley

Mình có 1 con 7300GT, có DVI out và DSub out, và 1 con plasma 42inch, có HDMI in và DSub. Mọi người tư vấn giúp mình cách nối cho chất lượng tốt nhất với.

Có 1 vấn đề nữa là khoảng cách từ cái PC của mình ra TV là 6m, vậy nên mua loại dây nào, và ở đâu?

huynhnhatlong

Mình có 1 con 7300GT, có DVI out và DSub out, và 1 con plasma 42inch, có HDMI in và DSub. Mọi người tư vấn giúp mình cách nối cho chất lượng tốt nhất với.

Có 1 vấn đề nữa là khoảng cách từ cái PC của mình ra TV là 6m, vậy nên mua loại dây nào, và ở đâu?

bac choi cai DVI to HDMI di cho no hien dai, con day cap thi len ebay tim mot phat la no co tum lum

bobrowley

Cảm ơn bạn.

Chắc cứ chơi dây DVI, đến cổng HDMI thì làm thêm cái đầu chuyển nhỉ, chứ chới dây HDMI ngay thì chết tiền, hơn 5m mà nhỉ.

Bên trên