Bàn về dây nhợ - chuẩn dây - độ quan trọng của nó

nguyentuan2205

Active Member
Re: Ðề: Bàn về dây nhợ - chuẩn dây - độ quan trọng của nó

--Em thử ghim rồi RCA hay đồng trục digital Coaxial 75 ohm thì cảm nhận 2 là như nhau....chắc em tai bò nên không cảm nhận được.

hồi tớ còn nộp học phí tai cũng bị bệnh tai bò
Tớ mua cái amli đèn luxman Lx33 về ghép con tannoy d700
Tay chủ cũ mod lung tung chất âm cứ như amply cỏ, bí , âm hình kém , Bass căng như quả bóng ( trường phái kêu to đập rung nhà ) hê hê
Thấy thằng này bảo dây bạc hay cũng mua thử, thấy bảo dây đồng hay cũng thử... kết quả chỉ 98 và 100 coi như vẫn thế
Chỉ sau này khi thay tụ mới ra được đúng chất Hiend, Chất âm khác 10 lần luôn

Newbie_SG®

Well-Known Member
Ðề: Bàn về dây nhợ - chuẩn dây - độ quan trọng của nó

2. Sự khác nhau giữa các dây HDMI 1.1/1.2/1.3/1.4?

day chuẩn thì chất lượng vẫn tốt hơn

hongquan2009

Well-Known Member

Chắc cái này cũng bàn nát nước rồi, nhưng em muốn mở lại một cái để chặt chém kiểu newbie cho nó vui. Welcome các bài viết học thuật cao và tiêu chí là "there is no stupid question" nhoen

-đây là diễn đàn và sâu hơn nữa là mục âm thanh,em thì ngu tiếng anh bác cắt nghĩa hộ em dòng bôi đỏ để em còn tránh...
-Hình như bác lập thớt này cũng để cho vui hay sao mà em thấy có vẻ hơi mâu thuẫn nhỉ????
????chém kiểu newbie cho nó vui Vs Welcome các bài viết học thuật cao và tiêu chí là "there is no stupid question"
-Đã là newbie thì làm ji có học với cả thuật cao và làm sao tránh khỏi những câu stupid như bác đề ra
-Có khi đây là comment stupid nhất của thớt này bác nhỉ???làm gì có ai không từ ngu rồi mới khôn ra bác nhỉ???

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member

-đây là diễn đàn và sâu hơn nữa là mục âm thanh,em thì ngu tiếng anh bác cắt nghĩa hộ em dòng bôi đỏ để em còn tránh...
-Hình như bác lập thớt này cũng để cho vui hay sao mà em thấy có vẻ hơi mâu thuẫn nhỉ????
????chém kiểu newbie cho nó vui Vs Welcome các bài viết học thuật cao và tiêu chí là "there is no stupid question"
-Đã là newbie thì làm ji có học với cả thuật cao và làm sao tránh khỏi những câu stupid như bác đề ra
-Có khi đây là comment stupid nhất của thớt này bác nhỉ???làm gì có ai không từ ngu rồi mới khôn ra bác nhỉ???

Thấy bác nói vậy nên theo em ai ko thích thì bỏ qua đi vì mấy cái thớt của chủ topic mở ra toàn nói chuyện linh tinh mà dài chả đi đến đâu cả. Em ko thích nên cũng chả bàn luận gì đâu

lan806

Well-Known Member

Có người ưa dài dòng, người ưa ngắn gọn, có người không biết thì hỏi, nhưng có người đã sắp đặt sẵn câu trả lời rồi mới đưa ra câu hỏi, câu hỏi đó không dành cho người trả lời mà dành cho chủ topic có điều kiện khẳng định mình. Cũng chẳng sao, vì với một nhu cầu nào đó có khi cần, ví dụ như với khả năng diễn giải dài dòng của bác chủ topic thì câu hỏi (Sự khác nhau giữa các dây HDMI 1.1/1.2/1.3/1.4?) ở bên trên mình cũng đoán là câu trả lời đã có sẵn trong đầu bác ấy rồi.
Dầu sao thì cũng ủng hộ bác ấy vì diễn đàn cũng đang trầm lắng.

Newbie_SG®

Well-Known Member

nếu bác kém tiếng Anh thì nên tự trau dồi thêm, chứ đừng ném đá lung tung lạc đề. Câu đó thường được dùng với nghĩa là "hãy hỏi thoải mái đi, không có bất cứ câu hỏi nào bị coi là ngu ngốc cả"

Còn nếu người ta muốn nói: "Đừng đặt ra những câu hỏi ngu ngốc" thì người ta sẽ viết là "Don't Ask Stupid Questions"

rockloccoc

Well-Known Member

nếu bác kém tiếng Anh thì nên tự trau dồi thêm, chứ đừng ném đá lung tung lạc đề. Câu đó thường được dùng với nghĩa là "hãy hỏi thoải mái đi, không có bất cứ câu hỏi nào bị coi là ngu ngốc cả"

Còn nếu người ta muốn nói: "Đừng đặt ra những câu hỏi ngu ngốc" thì người ta sẽ viết là "Don't Ask Stupid Questions"

Không phải ai cũng giỏi tiếng Anh như bác, hơn nữa đây là diễn đàn chuyên về HD bằng Tiếng Việt,, nên em nghĩ bác phải dùng tiếng Việt. Rất nhiều diễn đàn nước ngoài cho phép sử dụng tiếng Anh, thay vì nói người khác kém cỏi tiếng Anh thì bác nên sang bên đó để thể hiện rằng bác giỏi tiếng nước ngoài.
Em lạc đề tí !

tangvanthang

Well-Known Member

dây đắt tiền nó đẹp lắm các bác à, thay đổi hay không là do cảm nhận của mỗi người, 1 bộ thiết bị đắt tiền thì lên đầu tư dây dợ cho phù hợp cả phần nghe, phần khoe và phần nhìn nữa, còn nâng cấp dây để hi vọng nó hay hơn nhiều thì e nghĩ hơi khó.

hongquan2009

Well-Known Member

Đúng là em đã hiểu sai từ tiếng anh bác đã ghi,cám ơn bác đã làm đầu em sáng hơn ạ,e xin nói thêm em vào diễn đàn đã lâu chưa bao giờ ném đá lung tung và cũng rất ít khi chém bừa những gì mình chưa biết,nhưng ngay từ comment đầu tiên của bác đã đập vào mắt những người chưa hiểu nhiều về âm thanh cảm thấy rất chi là tự ti về bản thân dẫn đến việc không dám đưa ra câu hỏi cũng như chính kiến bản thân để tự trau dồi kiến thức.vậy em hỏi bác diễn đàn để làm gì nhỉ???để cho 1 số bác tự cho mình là cao siêu thể hiện à.????

P/S:đây là ý kiến của riêng em không có ý ném đá gây mất đoàn kết anh em trong diễn đàn,có gì không phải mong các bác bỏ qua.!!!!đây là comment cuối cùng của em trong thớt này mong mọi người không nên để ý tránh lạc đề.....

Chỉnh sửa lần cuối:

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Em biết là có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, cũng như hình ảnh!

Black Dragon

Well-Known Member

Trong bài trước em có nói tai em nó cũng thuộc dạng trâu bò nên dây loa 20k/m e nghe cũng như dây 1tr/m :D, còn chưa nói tới mặt hình ảnh. Em chỉ kể lại chuyện lúc mới bước chân vô nghề kinh doanh HD Player, Audio :
- Các bác tham gia diễn đàn lâu thì chắc nhớ tầm 2008 là năm bắt đầu rộ lên phong trào chơi HD Player chứ? Năm đó em cũng là mon men bước vào làm lĩnh vực này. Lúc đầu, e toàn test cho khách hàng cái đầu HD với cable HDMI đi kèm theo máy hoặc cao lắm là cable HDMI loại Sony 300-500k/ sợi. Lúc đó e cũng chả có quan niệm về cable xịn với cable thường gì cả :p, cứ nghĩ là dùng HDMI là đẹp rồi, mà đúng là đẹp thiệt vì trước đây mình toàn xem bản DVD là cùng rồi :">
- Sau vài tháng thì bên em được bên phân phối giới thiệu cable xịn, điển hình là sợi HDMI Atlona. Em cũng nghĩ, quái cái cable gì mà đắt thế, chỉ có 2m mà giá tới 1tr4 bằng 1/2 lương tháng mình rồi, trong khi cable HDMI bình thường mình bán có 150k-200k thôi. Em nghĩ chắc cũng chả có gì khác nhau, chắc mắc cái thương hiệu hàng Mỹ thôi. Nhưng đúng là khác nhau, sau em thử test thì thậm chí không cần vào phim demo test hay gì cả :D. Em dùng em Dune Prime để test, còn cable HDMI thì dùng 1 sợi theo máy gắn vào HDMI 01 trên Tivi, còn sợi Atlona thì gắn cổng HDMI 02 trên Tivi, chỉ tháo sợi này cắm sợi kia trên Dune với chuyển cổng TV. Hình ảnh nó khác ngay từ cái Menu luôn : cable theo máy thì hình ảnh tối hơn khá rõ so với sợi Atlona, vô phim thì màu sắc em Atlona hơn hẳn luôn sợi theo máy từ màu sắc, độ sáng, độ nét ... :D

nguyentuan2205

Active Member
Re: Ðề: Bàn về dây nhợ - chuẩn dây - độ quan trọng của nó

Trong bài trước em có nói tai em nó cũng thuộc dạng trâu bò nên dây loa 20k/m e nghe cũng như dây 1tr/m :D, còn chưa nói tới mặt hình ảnh. Em chỉ kể lại chuyện lúc mới bước chân vô nghề kinh doanh HD Player, Audio :
- Các bác tham gia diễn đàn lâu thì chắc nhớ tầm 2008 là năm bắt đầu rộ lên phong trào chơi HD Player chứ? Năm đó em cũng là mon men bước vào làm lĩnh vực này. Lúc đầu, e toàn test cho khách hàng cái đầu HD với cable HDMI đi kèm theo máy hoặc cao lắm là cable HDMI loại Sony 300-500k/ sợi. Lúc đó e cũng chả có quan niệm về cable xịn với cable thường gì cả :p, cứ nghĩ là dùng HDMI là đẹp rồi, mà đúng là đẹp thiệt vì trước đây mình toàn xem bản DVD là cùng rồi :">
- Sau vài tháng thì bên em được bên phân phối giới thiệu cable xịn, điển hình là sợi HDMI Atlona. Em cũng nghĩ, quái cái cable gì mà đắt thế, chỉ có 2m mà giá tới 1tr4 bằng 1/2 lương tháng mình rồi, trong khi cable HDMI bình thường mình bán có 150k-200k thôi. Em nghĩ chắc cũng chả có gì khác nhau, chắc mắc cái thương hiệu hàng Mỹ thôi. Nhưng đúng là khác nhau, sau em thử test thì thậm chí không cần vào phim demo test hay gì cả :D. Em dùng em Dune Prime để test, còn cable HDMI thì dùng 1 sợi theo máy gắn vào HDMI 01 trên Tivi, còn sợi Atlona thì gắn cổng HDMI 02 trên Tivi, chỉ tháo sợi này cắm sợi kia trên Dune với chuyển cổng TV. Hình ảnh nó khác ngay từ cái Menu luôn : cable theo máy thì hình ảnh tối hơn khá rõ so với sợi Atlona, vô phim thì màu sắc em Atlona hơn hẳn luôn sợi theo máy từ màu sắc, độ sáng, độ nét ... :D

đoạn này chắc nó do cái mạ bạc khử nhiễu thôi. Tất nhiên có giảm đc nhiễu thì tín hiệu có tốt lên. Trước đây như dây ăng ten dây dẹt hai sợi không phủ gì ko thể so với dây đồng trục bọc lớp chống nhiễu được, đó là đương nhiên
Còn dây loa hiện nay đa phần khử nhiễu tốt rồi. Đang bàn ở đây mua 1 sợi dây nhiều triệu thậm chí cả trăm triệu ( cấu tạo bí hiểm ) để đổi ti ti chất âm có đáng tiền ko thôi.

Black Dragon

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn về dây nhợ - chuẩn dây - độ quan trọng của nó

đoạn này chắc nó do cái mạ bạc khử nhiễu thôi. Tất nhiên có giảm đc nhiễu thì tín hiệu có tốt lên. Trước đây như dây ăng ten dây dẹt hai sợi không phủ gì ko thể so với dây đồng trục bọc lớp chống nhiễu được, đó là đương nhiên
Còn dây loa hiện nay đa phần khử nhiễu tốt rồi. Đang bàn ở đây mua 1 sợi dây nhiều triệu thậm chí cả trăm triệu ( cấu tạo bí hiểm ) để đổi ti ti chất âm có đáng tiền ko thôi.

Đúng rồi bác, e cũng nói trong bài trước với bài này, e thuộc dạng trâu bò mà :D, e chỉ dám đưa nhận xét về mặt hình ảnh giữa cable xịn và cable thường thôi mà bác ^_^

thanhyk

Well-Known Member

Chẳng có chuyện dây nào cũng giống dây nào cả => mỗi dây phù hợp với thiết bị khác nhau.
Dây càng ít tạp chất và chất liệu càng bền càng tốt, bọc nhiễu càng kỹ càng tốt => mắc tiền tốt hơn rẻ tiền.
Hết.

music_bienhoa

Active Member

Mình thì chưa được trực tiếp so sánh dây xịn trên 1tr nhưng mình đã thử thế này: đầu tiên dùng dây RCA AV monster bãi 250K cắp vào sub thì không có vấn gì, không có tiếng ù khi ko có nhạc nhưng khi cắm cái dây 20 nghìn thì từ loa sub cứ có tiếng ù, tương tự như vậy em dùng dây loa monoprice 50nghìn/met đấu vào cọc high level thì cũng ko có tiếng ù nhưng khi dùng dây 10nghìn/met(dây này Nguyễn Kim tặng khi mua loa karaoke) thì cũng có tiếng ù nhưng nhỏ hơn day RCA 20 nghìn, không biết có phải mình thử cái dây quá rẻ tiền hay không

ngdhieu

Well-Known Member

Mình thì chưa được trực tiếp so sánh dây xịn trên 1tr nhưng mình đã thử thế này: đầu tiên dùng dây RCA AV monster bãi 250K cắp vào sub thì không có vấn gì, không có tiếng ù khi ko có nhạc nhưng khi cắm cái dây 20 nghìn thì từ loa sub cứ có tiếng ù, tương tự như vậy em dùng dây loa monoprice 50nghìn/met đấu vào cọc high level thì cũng ko có tiếng ù nhưng khi dùng dây 10nghìn/met(dây này Nguyễn Kim tặng khi mua loa karaoke) thì cũng có tiếng ù nhưng nhỏ hơn day RCA 20 nghìn, không biết có phải mình thử cái dây quá rẻ tiền hay không

Từ kinh nghiệm của bác có thể rút ra 1 kết luận sơ bộ như sau:
1. Thay dây giá rất rẻ (chất lượng thấp) bằng dây đắt tiền hơn 1 chút, VD thay dây 20k/sợi bằng dây 250k 1 sợi thì thấy thay đổi rõ rệt, mắt (tai) người có thể phân biệt được.

Giờ câu hỏi đặt ra là: Thay dây 250k nghe tạm ổn bằng dây 250tr thì những thay đổi/cải thiện có dễ nhận thấy không?
Một số bác theo triết lý phép màu của dây nhợ thì sẽ nói: Không biết vì chưa nghe qua, nhưng chắc là có.
90%~95% người chơi audio đều không có điều kiện để sở hữu, nghe thử thật kỹ lưỡng sợi dây tín hiệu/dây loa tầm vài chục triệu, chứ đừng nói đến tầm giá trăm triệu.
Thế nên mãi mãi chuyện dây nhợ hi-tiền đến siêu hi-tiền có thể cải thiện chất âm vẫn sẽ mãi mãi là huyền thoại đối với rất nhiều người.

Bin-K

Well-Known Member

Thế nên mãi mãi chuyện dây nhợ hi-tiền đến siêu hi-tiền có thể cải thiện chất âm vẫn sẽ mãi mãi là huyền thoại đối với rất nhiều người.

Nếu bác thay từ "cải thiện" = "thay đổi" thì em thấy đây là câu chuẩn nhất, hay nhất từ đầu topic đến giờ.

Chủ topic mở ra mang tính chất "nói cho vui" nên em xin phép được lan man tý : Cùng là xe ô tô sao Rôn roy nó đắt thế, nếu muốn "Ngon lành" theo đúng nghĩa đen thì chỉ cần đến BMW series 7 là ngon lắm rồi sao phải chơi đến Rôn Roy, liệu hai cái đó có khác nhau không nhỉ, mà nó khác thì khác cái qué gì ? Câu trả lời đó cũng sẽ là huyền thoại đối với những người chưa từng cầm vô lăng hoặc chỉ mới chạy đến em ........ Ma Tít của xứ Kim chi.

audio_video

Well-Known Member
nói chung là có nhiều tiền thì chơi nhiều, it tiền thì chơi it.

Riêng mình, khi chơi audio một thời gian thì rút ra kết luận: "đã hay, còn có hay hơn", đó là vì sao có sợi dây loa gần 400tr, lọc nguồn vài chục tr, chân đinh,... và nâng cấp loa rồi lại thấy "đúng là ko phí tiền" :D

Vấn đề quan trọng là phải biết trả giá :))

Newbie_SG®

Well-Known Member

Thực ra em mở topic này không với ý định so sánh dây xịn với dây rởm, dây rẻ tiền với dây mắc tiền, mà muốn nói về các chuẩn dây cắm khác nhau, và độ quan trọng của việc dùng dây đúng chuẩn.

Ví dụ: lúc nào thì dùng optical TOSLINK, lúc nào thì nên dùng Coaxial, lúc nào thì phải dùng HDMI, hoặc là dây USB nối với DAC thì lúc nào dùng dây thường, lúc nào dùng dây "không đồng bộ" Asynchronous... vì bản thân em cũng khá lơ mơ mấy kiến thức này nên muốn học hỏi thêm.

Hoặc cùng là dây RCA thì giắc thường có khác gì với giắc component (mặc dù nhìn sơ thì nó giống hệt nhau)....

Tiếc là mọi người không hiểu ý nên lại quay ra bàn luận chuyện dây xịn dây rởm.

Ngoài lề một tý: sao em thấy đa phần các bác trong diễn đàn này có vẻ e dè khi post bài nhỉ, cảm giác như có gì đó tự ti, post ra sợ người ta chê thiếu kiến thức hay là chê mình dùng đồ cùi bắp rẻ tiền? Internet và Forum chỉ thực sự bổ ích khi nó có sự chia sẻ thông tin, mổ xẻ thông tin đa chiều. Kiến thức là vô hạn, hiểu biết chỉ là hữu hạn.
Và em theo trường phái "hỏi tất, không sợ bị chê là ngu dốt". :D và sẵn lòng chia sẻ mọi hiểu biết của mình mặc dù em cũng biết là các hiểu biết đó của em mới ở mức sơ khởi, newbie...

Bên trên