Bao cấp điện ảnh: Những gì họ đã làm cho khán giả

new_baby

Member
Re: Ðề: Bao cấp điện ảnh: Những gì họ đã làm cho khán giả

ai còn nhớ bộ Nhật nguyệt thần kiếm ko nhỉ?! Băng oạt hình đi thuê thì khủng long con tham ăn, Lọ lem, Hãy đợi đấy....
Rambo, Dôn-ki-hô-tê, ...
Phim Việt Nam thì gắn với Diêm Hương, Lý Hùng (thấy hình mấy tay này nhan nhản trển lịch).
Thuê băng VHs thì có quả cái tua phim bằng tay. Quay đc vài hôm là gãy cái chốt.
Hôm nào quên ko trả phim là bị nó tính thêm tiền 1 ngày. xót hết cả ruột!

Em quay đứt cả băng phải chơi băng keo dán lại =))

chời ơi, 2 bác này làm mình nhớ hồi nhỏ quá xá :(( , cũng chơi dán băng khi quay đứt :))
mình nhớ nhất những phim thời đen trắng với cái TV 2 cửa sổ : trên từng cây số, những bông hoa kỳ lạ, maika, .. các chương trình Những bông hoa nhỏ %%-, sau đó là fin hoạt hình,... nhưng chỉ chiếu buổi tối, ngày chủ Nhật có thêm buổi trưa luôn mong đợi..
đến thời TV màu thì nhà mua được cái TV màu xí muội National và đầu băng National P2 thì bắt đầu luyện chưởng :D : Giang hồ loạn giang hồ, Thần điêu đại hiệp, Chung Vô Diệm,... bắt đầu sưu tầm hình diễn viên HK mua ngoài đường Lê Lợi, phim Mỹ thì toàn khoái Arnold, Stallone, Vandam,.. đóng, phim VN thì khỏi nói cũng toàn mì ăn liền Miliket từ xưa cho tới nay :))

Bây giờ phim HD, bluray toàn công nghệ cao nhưng không còn hấp dẫn nữa ...

Ðề: Bao cấp điện ảnh: Những gì họ đã làm cho khán giả

Chỉ còn có những 7x, 8x mới biết đc mấy cái vụ này thui. 1 thời lên quay quay cây anten. 1 thời quay quay băng VHS. 1 thời vác xe đạp chạy ra cửa hàng quất 10 cuốn băng VSH về coi phim bộ.
Còn bọn trẻ bây giờ thì chỉ cần vào HDvietnam -> Bật link -> Dow -> và thưởng thức full HD.
Ôi 1 thời để nhớ.

P/s: Còn bác nào nhớ zụ đậu VHS dơ. Ta tháo ra, lấy miếng bông gòn tầm tý cồn 90 lau lau chỗ cục tròn tròn để đọc ko. Giờ nói bọn trẻ vụ đó đố tụi nó hiểu.^^

Bác cũng là dân phá hoại dữ :)) , ai mà đi lấy bông gòn lau đầu từ, bông gòn nó cuốn vào đầu từ là tiêu, hồi xưa tụi video nó gọi là miễng. Dùng tờ lịch block thấm vào cồn hoặc phun nước miếng vào tờ lịch :)) là lau ( cái này dùng cho mấy cái đầu đi thuê thôi ).
Ngày xưa chưa có đầu Sharp V8, toàn chỉ là mấy cái hàng nội địa, cái nào cái nấy nặng thấy bà cố, bự tổ chảng. Nhà em ban đầu dùng cái TV trắng đen Sanyo ( loại có cửa ). sau đó dùng TV JVC C 1480 mua năm 1991 với giá 8 chỉ vàng :)) . Cái TV này đến giờ vẫn còn xài được. Đúng là đáng 8 chỉ vàng thiệt mờ
Trời ơi một thời để nhớ

Nhớ lại thấy mắc cười:

Cứ nhà nào chiếu phim : Có mấy thằng nhóc con , trong đó có em . Đứng ngoài cửa sổ coi ké. Bị chủ nhà đóng cửa sổ :D.

Sau đó đứng ngoài cửa chính coi ké. Bị kéo màn cửa che lại ( chắc mấy ông trong nhà xem phim con heo các bác nhẩy ).

Mà công nhận hồi nhỏ ngây ngô ghê. Đứng coi ké ở cửa , sau đó ngồi bệt xuống đất.... lết vô xíu , lết vô xíu ..... lết hồi ngồi gần cái Tivi hồi nào không hay ....^:)^

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Bao cấp điện ảnh: Những gì họ đã làm cho khán giả

Mình còn gan hơn nè. Đang xem đầu băng thì cúp điện, mình lấy vít mở đầu VHS, quay motor cho cái băng VHS chạy ra.
Làm một lần rồi chỉ hàng xóm riết ai bị hư gì cũng nhờ mình sửa. Lúc đó mới học lớp 9 mà sửa đồ đt luôn. Liều vãi... hihi.

Rình lúc papa đi làm vác phim "tình củm" xem lén. Đang xem thì mất điện mà lại sắp đến giờ papa về. Hồn mía lên mây. Trong lúc ngàn cân treo sợi tóc ấy đánh liều mang tovit tháo cái đầu ra rồi tìm cách xoay mô tơ để cái đầu nó đẩy băng ra. Vừa làm xong thì papa về. Hú hồn.

vntp2k

Member

Hic.. Mod Nhi nhắc chi đến cái giai đoạn nhiều "kỷ niệm" đến thế :((

Hàng xóm nhiều khi chỉ có 1-2 cái TV, thế là xúm xít vào nhau mà xem film truyền hình, film bộ hongkong (fafim lồng tiếng).

Thời ấy khi nhà sắm được cái TV "nội địa" là mừng rơn rồi.

ProSkyR

Well-Known Member
bao-cap-giaoduc.net.vn (2).jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

quachthang92

Well-Known Member

quachthang92

Well-Known Member

bài viết của chị nhi hay quá làm em nhớ hồi xưa cũng hay cùng bố xoay ăngten để dò kênh.vui

Bạn lengockhanhi thân mến,
Không dấu gì bạn ,tối hiện đang sống và làm việc ở Mỹ,Vi6 tình lang thang trên diễn đàn và đọc được " Bao cấp điện ảnh: Những gì họ đã làm cho khán giả ",phải nói rằng : Bài viết của bạn quá hay ,truyền cảm và xúc tích.
Bạn đã quay lại những hình ảnh ,quả như là bạn nói, mọi người đã quay lưng lại và hầu như chẳng ai còn buồn nghĩ đến nó.
Tôi vừa bước qua cái tuổi 50,cũng có những cảm nghĩ như bạn ,nhưng chỉ thoáng qua ,khi vào trang để download về những phim hay của Liên Xô thời bao cấp.
Bạn đã thay mặt những người có tâm trạng giống như tối, hay nhiều người hơn thế nũa nếu có, sống lại những cảm xúc xa xưa đó.

Cám ơn bạn nhiều lắm.

Ôi trời ơi cái TV đời đầu của em đây mà, nó còn thiếu 4 cái chân nữa :

Đổi đời :

lengockhanhi

Film critic
Kỉ niệm về tuổi thơ thì nhiều lắm

Về TV, chắc mọi người còn nhớ đài Bà rịa Vũng Tàu, đó là đài có chiếu phim nhiều nhất, gần như ngày nào cũng có phim hành động Mỹ, Hong Kong để xem, ở Sài Gòn muốn thu đài này phải có anten rất tốt, mà chất lượng hình ảnh thì cũng tương đối, ngày nào trời có bão là bị mất sóng, đầy hạt nhiễu.
Sau đó có đài Bình Dương, cũng chiếu phim bộ và phim Mỹ rất nhiều.

Xem TV đến năm 14 tuổi Nhi mới biết đến băng vidéo. Cái tiệm cho thuê băng hồi xưa gần nhà Nhi nó hoạt động giống như căn cứ cách mạng, có giao liên, có hầm bí mật, có lính gác. Chỗ sang băng không nằm chung với chỗ trưng bày, nên phải là khách quen mới được dẫn về tận ổ, trong phòng có 2 kệ băng hoành tráng chứa hàng trăm phim, tha hồ lựa chọn. Nhờ mấy chị này mà Nhi học được khá nhiều tiếng tàu (tên phim Hong Kong).

Năm Nhi lên lớp 11 thì bắt đầu lưu trữ băng Video, Nhi mua băng trắng ở Huỳnh Thúc Kháng rồi nhờ copy bản F1-F2 nhữg phim Mỹ nổi tiếng. 1 cuộn copy được khoảng 3 bộ phim tốc độ LP.

Hồi đó có lúc Nhi cũng mơ ước sẽ có 1 ngày người ta sẽ nhét hàng trăm bộ phim vào một cái hộp màu đen duy nhất. Hơn 20 năm sau điều đó đã trở thành sự thật.

trongtan7411

Active Member

Ngày nay, cả nhà nước và tư nhân đều bị khán giả bỏ rơi. Từ ngày có phong trào HD, mỗi người có thể tự lo cho bản thân mình, họ không cần ai bao cấp, cũng không cần cửa hàng băng dĩa nữa. Thông tin điện ảnh dư thừa. Người ta trở nên tự do hơn, và nhiều khi, ích kỉ hơn.[/QUOTE]
đó là do internet phát triển thôi bạn ạ.bây giờ giới trẻ có thằng nào ra tiệm thuê đĩa nữa đâu,nhưng người ta đang đánh dập đầu các trang chia sẻ file nước ngoài như mu,mf,fs...cứ đà này thì tới fshare hay 4share megashare của vn ta cũng chết theo thôi.Bây giờ phim vn chất lượng thấp quá,phim tư nhân thì toàn loại tình cảm vớ vẩn,ít phim chất.Phim nah2 nước thì thường là làm dịp kỷ niệm,tuyên truyền là chủ yếu.
mình lâu nay đả ko coi phim vn ,xem xong cũng chẵng giải quyết đc gì.nếu có coi thì chỉ là những phim coi từ hồi bé giờ coi lại như : ván bài lật ngửa,thằng bờm,biệt động sài gòn.....mấy phim mới sản xuất coi xong thì không thể nào ngủ nổi
giờ mình là: ko coi phim việt nam,ko coi bóng đá việt nam,không biết sau này còn không.....gì của việt nam nửa

steaven

Ra tiệm mua giấy quyến vấn thuốc kê vào rồi lấy tay way cái đầu từ cho bụi bám vào giấy

danganh89

ngày xưa được xem TV là một niềm hạnh phúc rồi, cả xóm chỉ có 1 nhà có TV mọi người cung nhau đứng ngoài xem ké, vừa vui mà vừa ấm cúng nữa, này thì còn đâu...

ngày xưa được xem TV là một niềm hạnh phúc rồi, cả xóm chỉ có 1 nhà có TV mọi người cung nhau đứng ngoài xem ké, vừa vui mà vừa ấm cúng nữa, này thì còn đâu...

Xưa: Có 1 chiếc TV thui là sướng lên mây lun. Giờ có 1 chiếc TV: Bự ko? ko bự lắm. 3D ko? Ko. Là tâm trạng bùn rùi.
Giống như máy tính vậy. Hồi xưa thời chưa có ra Win98, chỉ có cái màn hình màu xanh dương thui. Hồi đó ra ngoài mua dc 1 cái đĩa game nhỏ thui gắn vô chơi đc là mừng lắm rùi. Giờ thì máy tính phải cấu hình mạnh, chơi đc game 3D, mạng load cao mới sướng.
Hồi xưa thì đĩa 1m2, 1m4. Giờ thì.... ổ cứng vài TB.

futaba

Bài viết gợi lại nhiều kỷ niệm thời bao cấp.Nhớ hồi chen chân nhau chèo lên cây lên tưởng để đựợc xem phim Lý Tiểu Long.

do_long_khach

Well-Known Member

Thời có video thì ko còn là bao cấp nữa các bác ơi, lúc đó đã là "kinh tế thị trường định hướng XHCN có sự quản lý của...thằng nào đó" rồi.

Bên trên