Báo động:"đạo đức con người xuống cấp trầm trọng"

cong_chua_tuyet

TTO - 15 giờ chiều 16-6, một người đàn ông đi xe máy đến đoạn vòng xoay ngã năm An Dương Vương (đoạn giao nhau của các đường An Dương Vương - Trần Phú - Sư Vạn Hạnh thuộc phường 8 và 9, quận 5, TP.HCM) thì bị hai tên cướp đi xe máy từ phía sau giật giỏ xách.

Nhờ nhanh trí, người đàn ông này giữ chặt giỏ xách của mình nên hai tên cướp không giật được phải đành tẩu thoát.

Nhưng vì sự giằng co quá mạnh nên giỏ xách của người đàn ông bị rách toạc và số tiền để trong giỏ bị bay ra đường.

Lợi dụng tình cảnh lúng túng của người đàn ông, những người đi xe máy gần đó cùng một số người dân trong khu vực xảy ra vụ cướp đã ào ra giữa đường lượm mất số tiền bị rơi ra trước ánh mắt thẫn thờ và bất lực của người đàn ông bị nạn.

Người đàn ông bị nạn

Những người đi xe máy và xe đạp chung quanh tranh nhau lượm tiền

Cảnh hỗn loạn giữa đường do vụ "hôi của" gây ra

Chỉ trong vòng chưa tới hai phút, số tiền của người đàn ông ấy đã bay vào túi của những người “hôi của” quá vô tâm và đi mất. Không biết những người lượm tiền có biết đó là tiền của người đàn ông đó hay không, hay là nghĩ đó là tiền... từ trên trời rơi xuống?

Sự việc trên đã gây ra một quang cảnh rất hỗn loạn và nguy hiểm ngay giữa lòng đường An Dương Vương với số lượng người tham gia “hôi của” ước tính hơn 30 người.

Một người tài xế taxi chứng kiến cảnh “hôi của” trên đã ngao ngán: “Người ta bị nạn không giúp đỡ thì thôi chứ sao lại tranh nhau cướp tiền của họ như vậy. Quá vô cảm!”.
nguồn: Một vụ “hôi của” quá vô cảm - Tuổi Trẻ Online

người Nhật trật tự trong thiên tai,
người Việt cướp của giữa ban ngày...

Chỉnh sửa lần cuối:

vuphh70

Member
Ðề: Báo động:"đạo đức con người xuống cấp trầm trọng"

- Xấu và rất xấu . Xã hội bây giờ lại xuống cấp trầm trọng.

quoctrung

Well-Known Member

Những người này Vô Ý Thức trầm trọng ...

airtight

Người đàn ông xấu số này coi như bị cướp những hai lần, tội ghê?!?

earl_grey

Well-Known Member

Một người Việt yêu nước là một người Việt biết xấu hổ, thậm chí là nhục nhã vì những thói xấu của người Việt. Khi tôi nói thế, ai cũng bảo "mày cũng là người Việt đấy", tôi chỉ biết im.

Chuyện như thế này cũng chả phải chỉ có ở Việt Nam, hay ở Nhật thì cũng có thể có thôi, nhưng tôi thấy người Việt có nhiều cái xấu xí thật!

Angus_Bert

Film critic

Một người Việt yêu nước là một người Việt biết xấu hổ, thậm chí là nhục nhã vì những thói xấu của người Việt. Khi tôi nói thế, ai cũng bảo "mày cũng là người Việt đấy", tôi chỉ biết im.

Chuyện như thế này cũng chả phải chỉ có ở Việt Nam, hay ở Nhật thì cũng có thể có thôi, nhưng tôi thấy người Việt có nhiều cái xấu xí thật!

Người Nhật chắc chắn ko thể có luôn, qua vụ động đất là thấy rất rõ thôi ạh

GENERALS

Ban Quản Trị

Cái đau ở đây ko phải là đau vì bị bọn cướp cướp của, mà đau vì những con người đồng loại, cùng tổ quốc mình bay vao xâu xé giữa thanh thiên bạch nhật.

Ko biết các bác thế nào chứ khi GEN đọc được tin nay trong lòng thấy đau lắm, cứ nhoi nhói trong tim ấy, người dân mình còn vô ý thức và kém văn hoá đến độ mạt hạng như vậy, nhìn lại nhân dân và con người Nhật Bản trong cơn hoạn nạn thiên tai, mà mình thấy ngả mũ bái phục và nể trọng.

Thật sự có lẽ dân VN ta chỉ thật đoàn kết khi có hoạ xâm lăng bờ cõi mà thôi, dân mình ko bao giờ đùm bọc, yêu thương và đoàn kết gì cả...... BUỒN THAYYYYY

Jackson

Active Member

Nghèo thành ra hèn thế đấy !

Người đàn ông đó đã bị ăn cướp quá nhiều lần:Bị kẻ cướp cướp tiền,bị những người xung quanh cướp cả tiền lẫn lòng tin vào con người,cho đến giờ vẫn chưa thấy có ai đại diện cho "cơ quan chức năng" lên tiếng(hành vi "hôi của" của người bị nạn là phạm pháp,phải bị truy tố theo luật hình sự),vậy là anh ấy bị cướp luôn cả lòng tin vào một "xã hội tươi đẹp"!

Thật sự có lẽ dân VN ta chỉ thật đoàn kết khi có hoạ xâm lăng bờ cõi mà thôi, dân mình ko bao giờ đùm bọc, yêu thương và đoàn kết gì cả...... BUỒN THAYYYYY

Cái này "Xưa rồi Diễm" chỉ có trong lịch sử thôi,giờ mà có đánh nhau thì cũng chỉ dân nghèo là chết!...BUỒN THAYYYYY

nhandang2008

Active Member

Thú vật còn không ăn thịt đồng loại. Con người sao lại hành động thế nhỉ 8->

caoboivientay

Thú vật còn không ăn thịt đồng loại. Con người sao lại hành động thế nhỉ 8->

Bác này nói không đúng, một số con vật vẫn ăn thịt đồng loại như thường đấy bác ạ! Cái vụ này thì khỏi nói, em chả hiểu sao họ lại hành động như thế nữa? Một ông thầy dạy tiếng Anh người Mỹ của em nói thế này:" Ở Việt Nam tôi phải dùng một cái điện thoại rẻ tiền bởi vì tính tôi hay quên, ở Mỹ tôi dùng Iphone dù có để quên thì vẫn có người trả lại nhưng còn ở Việt Nam thì không!" Em nghe thầy nói chỉ biết cười trừ thôi, đau! :( Việt Nam mình có nhiều thứ cái xấu, em nói ra thì nhiều người nói: "Chú cũng là người Việt đấy!" Đúng, em là người Việt nhưng em biết xấu hổ cho những người có hành động như thế nhưng Việt Nam ta cũng có những cái đẹp, cái đáng tự hào. Các bác còn ở Việt Nam thì có thể nói phê phán thói xấu của dân tộc mình không sao, chứ các bác sang nước khác, nghe người nước đó mà nói xấu Việt Nam một tiếng, em bảo đảm các bác sẵn sàng cho họ một đấm vào giữa mặt, về gặp ngay nha sĩ.:))Đấy chính là tinh thần dân tộc!

earl_grey

Well-Known Member

Bác này nói không đúng, một số con vật vẫn ăn thịt đồng loại như thường đấy bác ạ! Cái vụ này thì khỏi nói, em chả hiểu sao họ lại hành động như thế nữa? Một ông thầy dạy tiếng Anh người Mỹ của em nói thế này:" Ở Việt Nam tôi phải dùng một cái điện thoại rẻ tiền bởi vì tính tôi hay quên, ở Mỹ tôi dùng Iphone dù có để quên thì vẫn có người trả lại nhưng còn ở Việt Nam thì không!" Em nghe thầy nói chỉ biết cười trừ thôi, đau! :( Việt Nam mình có nhiều thứ cái xấu, em nói ra thì nhiều người nói: "Chú cũng là người Việt đấy!" Đúng, em là người Việt nhưng em biết xấu hổ cho những người có hành động như thế nhưng Việt Nam ta cũng có những cái đẹp, cái đáng tự hào. Các bác còn ở Việt Nam thì có thể nói phê phán thói xấu của dân tộc mình không sao, chứ các bác sang nước khác, nghe người nước đó mà nói xấu Việt Nam một tiếng, em bảo đảm các bác sẵn sàng cho họ một đấm vào giữa mặt, về gặp ngay nha sĩ.:))Đấy chính là tinh thần dân tộc!

Mình cũng từng ở nước ngoài, mình thấy có gì đó giống như bạn nói. Vẫn biết dân mình (nói thẳng ra) là có nhiều cái xấu xí, nhưng thằng khác động vào thì bật lại ngay, vì thấy bị động chạm. Tuy nhiên, khi người Việt và người Việt với nhau, cần phải nhìn nhận thực tế, đó là việc đầu tiên để tất cả cùng thay đổi tốt hơn. Nhưng mà tự phê phán ở Việt Nam không có chuyện không sao đâu nhé, bị ăn đấm còn nhiều hơn đấy! Mình có nhớ một câu nói "Người Việt thừa tự ái, thiếu tự trọng".

xitrum8x

Active Member

"Phú Quý sinh Lễ nghĩa
Bần cùng sinh...................."

Ko biết nói gì hơn !!!!!

HEEL

Nghèo thành ra hèn thế đấy !

Chính xác.

Khổ 1 cái là người ta sẵn sàng đánh chết một con mèo khi ăn cắp 1 miếng bánh nhưng lại run sợ khi con Hổ đàng hoàng lấy của họ con Lợn. Nếu so với bọn tham nhũng hàng ngàn tỉ của dân thì hành động nào đáng phải chém hơn ?

Em đọc bài này mà suy nghĩ nhiều lắm các bác ạ. Những chuyện đau lòng, vô cảm, lãnh đạm em cũng đọc và nghe qua nhiều rồi nên không phải bất ngờ khi thấy topic này. Hồi còn học ở phổ thông, cô giáo em từng cho 1 đề văn nghị luận xã hội rằng: Hãy nêu cảm nhận của em về thái độ sống vô cảm. Khi đó em chỉ biết ngây thơ viết: vô cảm là không có sự cảm nhận, không ý thức được nỗi đau đớn, mất mát của người khác. Bài này khiến em suy nghĩ nhiều là vì em có ngờ đâu bây giờ, nhìn thấy những cảnh "hôi của" như vậy trên báo, em thấy sao mà biểu hiện của sự vô cảm nó khủng khiếp và tàn nhẫn quá mức.
Em còn nhỏ tuổi, chưa biết gì về kinh nghiệm sống cả. Nhưng thật sự em không biết phải làm gì, khi đặt mình vào người đàn ông đó. Có lẽ em cũng chỉ biết cố gắng lượm nhanh lại những đồng tiền ấy. Còn khi thử đặt mình vào một người đi đường vô tình ngang qua cảnh tưởng đó, em cũng không biết phải làm sao. Em nghĩ rằng có thể:
- Chạy vào tranh nhặt và khuyên mọi người đừng nên làm thế, xong được bao nhiêu ráng vận động trả lại tiền cho người ta.
- Thẫn thờ đứng nhìn, lắc đầu chua xót bình phẩm: "Ôi sao mà người ta ác quá!", "Vô cảm đáng sợ thật!", "Đạo đức gì mà...", "Xã hội bây giờ đúng là..." .... v.. v...
- Cố gắng làm ngơ như không có chuyện gì, đi tiếp rồi lẩm bẩm: "Uầy, bác ấy xui vãi".
Các bác thử đặt mình vào xem rồi các bác sẽ làm gì :D. Em tin chắc nhiều bác sẽ muốn giúp người ta nhưng điều mà em không biết phải làm gì là: khi mà mình vào giúp rồi, những người đang tranh nhau "của trời cho" ấy lại ném đá mình, bảo mình đại loại như: "Đồ điên", "Thằng dở người, tiền trước mặt mà đ** lụm", "Mày không lấy thì xéo ra cho tao lấy, vớ vẩn tao đập cho bây giờ".... X_X

taolax

Member

Đọc thôi mà đã thấy sôi gan, nếu mà rơi vào tình cảnh này chắc tức ứa nước mắt.

Những người đi xe máy và xe đạp chung quanh tranh nhau lượm tiền​
.

Nhìn kỹ pic này sẽ thấy các thành phần hôi hám ham của chính là dân chúng quanh đó chớ đâu mà xa, có thấy ai đi xe đạp đâu, cứ nhìn trang phục và phương tiện di chuyển (xe hăng cải) thì khả năng toàn là bọn "dân ngu ku đen đi bộ" quanh đó mà thôi. Hãy nghĩ kỹ xem, dân trí thức ai lại làm cái chuyện dơ bẩn như thế này. Chỉ có những thành phần dân trí bần cùng chưa phát triển quanh nơi xảy ra nạn cướp hôi háng (nhầm :D, hám chứ) ham của như: người già, thợ làm thuê, mấy thằng nhóc ăn không ngồi rồi quanh quán cafe, mấy tay bốc vác quanh đó chẳng hạn (người đàn ông xăn quần cao mặc áo sọc caro đỏ đội nón cam và người đàn ông không đội nón, mặc áo tay dài màu cà phê nhạt).

Người đi xe ngang đường có thấy ai bu lại đâu, người ta chỉ nhìn thôi.

Chắc tác giả bài viết này trong cơn phẫn nộ đã mô tả hơi quá !

Coconut

Member

Nếu có em ở đó em cũng lượm, nhưng là để trả cho người đánh rơi, serious.

Bên trên