Bí kíp: Tản sáng tự chế với giá … 2.000 VND

dh201hy

Well-Known Member

Chỉ cần 2.000 đồng bạn đã có một tản sáng tự chế độc đáo. Ý tưởng này cũng đã được nhiều nhiếp ảnh gia thực hiện, chúng ta cùng tham khảo một cách khác khá sáng tạo của nhiếp ảnh gia Kirsty Wiseman nhé.

Trong nhiếp ảnh, flash đóng một vai trò khá quan trọng. Khi bạn phải chụp trong điều kiện thiếu sáng, cách tốt nhất là chụp với flash.

Tuy nhiên ánh sáng của flash thường gắt và cứng. Thông thường các nhiếp ảnh gia sẽ đánh phản xạ trần hoặc phản xạ tường để cho chủ thể được chiếu sáng với ánh sáng mềm mại hơn, nhưng đôi khi bạn gặp khó khăn trong việc đánh phản xạ và cách tốt nhất là dùng đầu chụp hoặc hộp tản sáng.

Nếu bạn không muốn bỏ tiền ra mua hộp tản sáng thì bạn có thể tự chế cho mình thiết bị tản sáng như của cô Wiseman.

Tác giả đã dùng một chiếc đĩa chất liệu bằng xốp (thường đựng bánh gato) trị giá khoảng 2.000 VND (xem hình). Thử nghiệm cho thấy ánh sáng từ flash qua thiết bị DIY này khá dịu (ảnh chân dung dưới), trong khi đó ảnh chân dung phía trên đánh flash trực tiếp khá gắt và một số điểm bị “cháy”.

Vậy thì còn đợi gì nữa, bạn hãy tự tay làm một chiếc tản sáng và lôi mẫu nhà ra thử nghiệm xem sao.

Chúc các bạn thành công.

Theo Petapixel

Chỉnh sửa lần cuối:

fostina

Well-Known Member
Ðề: Bí kíp: Tản sáng tự chế với giá … 2.000 VND

Cái này quá hay, khi đi chụp mà quên đồ làm theo kiểu này quá tiện luôn, thank bác

duyanphuong

Member

Hay, sáng tạo và hiệu quả rất cao so với những đồ phụ kiện nhiếp ảnh như hiện nay.

Ưu: Nhẹ, tảng sáng tốt, quan trong là rẻ và dễ mua.
Nhược: Không chắc chắn, dễ rơi ra khỏi Flash khi tác nghiệp, và khó bảo quản LOL.

meamthanh11

Active Member

rấy thân thiện với môi trường

phanhiensang

Well-Known Member

quá độc chiêu , chỉ có điều hơi cồng kềnh

dh201hy

Well-Known Member
Cái này cực kỳ đơn giản. Em đã thử làm theo cách của bác Duy_My để chụp Macro (sử dụng chất liệu tương tự). Ánh sáng rất dịu. Các bác chụp bằng máy du lịch cũng có thể áp dụng bằng cách cắt miếng xốp này và dán vào chỗ flash của máy compact.

conando

Well-Known Member

cái này mà chụp thì người ta thấy chắc cười lắm nhỉ.

lyhoang10

Well-Known Member

2000vnd là mắc rồi ...có 1000vnd à...:))

hoasimtim

Well-Known Member
Em đi chụp hình thẻ thấy người ta thường che bằng vải mỏng màu nâu nâu:)

siusiuenen

cái này mà chụp thì người ta thấy chắc cười lắm nhỉ.

Người đam mê nhiếp ảnh thường quan tâm tới cái ảnh mình chụp ra xem nó như thế nào mà thôi . Cái họ sợ nhất là người ta cười cợt trên những tấm ảnh đó !

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Bí kíp: Tản sáng tự chế với giá … 2.000 VND

Người đam mê nhiếp ảnh thường quan tâm tới cái ảnh mình chụp ra xem nó như thế nào mà thôi . Cái họ sợ nhất là người ta cười cợt trên những tấm ảnh đó !

Bác này nói chuẩn quá. Thỉnh thoảng em chụp macro, họ nhìn em tưởng em điên. Mặc xác việc em em làm :)

XBird

Thiếu thẩm mỹ nhưng so với giá tiền thì đáng để thử nghiệm.

mua gói xôi là có cái tản sáng + chắc bụng + không run tay

macay1983

Member

ai có ăn món vịt quay thì chắc bít cái hộp đựng vịt quay hen =)) ... khu bùi hữu nghĩa Q5 thấy bán đầy :D

tu_ht

Member

Bí kíp độc thật!

Bên trên