[Bình chọn] Xu thế của tivi gia đình trong tương lai tới đây

Xu thế tivi gia đình trong tương lai gần tới đây

• Thực sự cần thiết tính năng internet cho tivi

Số phiếu: 9 16.1%
  • Không cần tính năng này vì đã có PC giải quyết vấn đề này rồi

Số phiếu: 19 33.9%
  • Cũng nên có nếu như giá cả không tăng quá nhiều so với tivi thông thường

Số phiếu: 28 50.0%

• Số lượng người bầu chọn
    56
Ðề: [Bình chọn] Xu thế của tivi gia đình trong tương lai tới đây

Theo mình thì thế này: TV tích hợp Internet là xu hướng tất yếu, ở đây khái niệm Internet tích hợp với truyền hình nó không chỉ bao gồm: xem phim, nghe nhạc, chat, mail, đọc tin tức, mà nó còn gồm một số dịch vụ giống như: mua sắm trực tiếp khi coi một chương trình quảng cáo, xem phim-nghe nhạc theo yêu cầu, các trang tin tức được thiết kế riêng thuận tiện để đọc trên TV,...
Do đó, mình nghĩ TV tích hợp Internet là xu hướng tất yếu, nhưng trong thời gian ngắn 2-3 năm tới nó vẫn chưa thịnh hành ở VN vì còn phải giải quyết các vấn đề cơ bản sau:
1. Đối với nhóm người dùng tuổi trung niên trở lên và nhóm ít có điều kiện tiếp xúc với Internet thì việc làm quen với công nghệ mới này thường không dễ dàng gì, do đó sẽ chỉ có một số ít cảm thấy thích thú với tính năng tích hợp này.
2. Đọc báo, chat, gởi mail, thực hiện các ứng dụng liên quan đến văn bản,... thì có lẽ một màn hình nhỏ vẫn tiện hơn vì đỡ mỏi mắt, tiết kiệm điện,..
3. Với >99% người mua LCD, Led, Plasma hiện nay, đều muốn tận dụng ưu thế chất lượng hiển thị mà cái TV của mình mang lại, như vậy thì chất lượng hình ảnh dưới mức HD Ready là chưa chấp nhận được, nhưng để xem online một bộ phim chuẩn HD ready hiện giờ là chưa khả thi với đa số người dùng, vì để xem được thì gói cước Internet của bạn phải có băng thông khá lớn và dĩ nhiên kèm theo đó là Hóa đơn internet chóng mặt (bên cạnh đó là cũng phải có server phát dạng phim này)
Như vậy,
1. Nếu việc tích hợp thiết bị truy cập Internet vào mà không làm tăng giá bán sản phẩm thì vấn đề thứ 1 là không quan trọng.
2. Vấn đề thứ 2: theo mình nghĩ đây sẽ là giai đoạn đầu của TV tích hợp Intenet, với kích thước màn hình vừa phải (giá tiền cũng phù hợp với đa số người muốn mua), yêu cầu về đường truyền không quá lớn, các nhà sản xuất sẽ đưa ra một số mẫu để thăm dò thị trường, từ đó sẽ dần tiến đến bước thứ 3 ở dưới.
3. Vấn đề 3 thì phải giải quyết hàng loạt yêu cầu về hạ tầng mạng và thiết bị để giảm giá cước đồng thời nâng cao chất lượng dịch vụ Internet , vấn đề này có lẽ sau 2-3 năm nữa sẽ ổn. Và biết đâu đến lúc đó các nhà cung cấp dịch vụ truyền hình & Internet cùng bắt tay rồi cũng làm giống như các ông lớn mạng di động: bạn đăng ký dịch vụ truyền hình và Internet của tôi và cam kết sử dụng trong một khoảng thời gian nào đó tôi sẽ bán cho bạn một TV với giá bằng xx% giá mua ngoài thị trường.
Giải quyết được một số yêu cầu trên thì TV tích hợp Internet có lẽ sẽ phát triển mạnh và thay thế một số thiết bị mà nó đã tích hợp.

Theo tôi thấy thì cái smart TV cũng sẽ thành xu thế nhưng tôi thì thấy cái chức năng như internet thì ko cần cho lắm vì theo thôi nghĩ nếu có cáp LAN hay WIFI qua hub thì nhà xũng sẽ có cái máy tính hay Lap rồi nên chơi game lẫn lướt web trên máy tính dể hơn tuy là man hình TV lớn hơn nhưng tôi thích lướt web qua máy tính hơn còn nếu có trường hợp bạn muốn comment trên các diển đàn thì sao 1 dòng thôi trên máy cái remote là muốn mệt lắm rồi :( nhưng chắc chắn sẽ có bàn phím tích hợp nay mai thôi :D =>tôi vẫn thấy ko thích hợp lắm với chức năng TV ....
Còn về giá thì theo tôi dc biết như EX720 có thể lướt web đc nhưng cần USB còn D6400 thì chỉ lướt giới hạn nhưng vẫn cần USB còn em D6600 trở lên thì tích hợp sẵn và có thể lướt tự do nhưng giá thì 30T hic(chưa phải giá chính xác nhá :().............hic

lvu0056

Các bác cho em hỏi ngu một tí : thế dùng smartTV mình có cần install software anti virus kô ạ? Bởi vì lướt web thế nào cũng có xích mích với các chú virus.
Nếu trả lời là "Không" thì : smartTV nó họat động trên nguyên tắc ntn?
Nếu câu trả lời là "có" thì kéo theo một loạt những vấn đề sau : Update soft, up fireware, up ROM v.v... ==> em thấy nó cũng giống giống như cái PC em đang xài lâu nay, có khác chăng là cái màn hình lớn hơn thôi. Thế thì em lại đi sắm một bộ PC mới có monitor lớn để treo trong phòng ngủ xem TV àh? Chưa kể với smartTV về vấn đề điều khiển lại thua xa con mouse+key cuả em ==> EM lại phải mất thêm $ cho cái mình kô (hoặc có thể là chưa) cần. Theo em khoảng 5 năm nữa em mới suy nghĩ lại về việc mua hay kô mua smartTV.
Ở đây em chỉ nêu quan điểm của em thôi và rất sorry nếu bất đồng với các bác khác. Tuy nhiên nếu bác nào đam mê về high-tech thì em rất ủng hộ các bác sd.

Các bác cho em hỏi ngu một tí : thế dùng smartTV mình có cần install software anti virus kô ạ? Bởi vì lướt web thế nào cũng có xích mích với các chú virus.
Nếu câu trả lời là "có" thì kéo theo một loạt những vấn đề sau : Update soft, up fireware, up ROM v.v... ==> em thấy nó cũng giống giống như cái PC em đang xài lâu nay, có khác chăng là cái màn hình lớn hơn thôi. Thế thì em lại đi sắm một bộ PC mới có monitor lớn để treo trong phòng ngủ xem TV àh? Chưa kể với smartTV về vấn đề điều khiển lại thua xa con mouse+key cuả em ==> EM lại phải mất thêm $ cho cái mình kô (hoặc có thể là chưa) cần. Theo em khoảng 5 năm nữa em mới suy nghĩ lại về việc mua hay kô mua smartTV.
Ở đây em chỉ nêu quan điểm của em thôi và rất sorry nếu bất đồng với các bác khác. Tuy nhiên nếu bác nào đam mê về high-tech thì em rất ủng hộ các bác sd.

mình đã hỏi thẳng rối Smart TV củng dùng chương trinh cũng như các đoạn code để lướt web(xin lỗi không rành về vấn đề nay nếu sai các bác cứ sủa thanks)và nó có thể bị tấn công nhưng hiện tại ghi nhân trường hợp TV bị nhiểm virus là con số 0 nên bác cứ yên tâm ...và ý kiến của bác ko bất đông đâu có nhiều người cùng câu hỏi mà smart TV thì bác có thể dung thiết bị ngoại vi như điện thoại máy tính bảng làm remote......các chức năng cao hơn như các trang social như facebook hay googletalk và switter...

live_evil

Active Member

Để mình hỏi bạn 1 câu thì bạn biết câu trả lời liền nhé
Điện thoại bình thường và điện thoại có hệ điều hành, cái nào có thể nhiễm virus ?
Dĩ nhiên là điện thoại có hệ điều hành, dòng smart TV ko có hệ điều hành nên ko bị nhiễm đâu bác :p

i8091990

Vui thôi nha! Tivi của bác có thông tin hay cái gì quý giá hay quan trọng không mà người ta lại gài virus vào tivi để ăn cắp thông tin ?.

live_evil

Active Member

Chắc có phim "ấy" ;;)

phidiepdan

Trời ơi tivi mà các bác cứ nói chuyện virut video con heo làm gì, virus thì đeo bao vào!=))=))=))=))=))8-X8-X8-X8-X

hd360

Active Member

Khả năng bị virus xâm nhập và làm ảnh hưởng không phải là không thể nhưng khả năng xảy ra là rất thấp. Việc này thì ở góc độ người tiêu dùng cũng không phải lo lắng vì việc này kiểu gì các hãng sản xuất cũng phải hỗ trợ nếu có xảy ra.

TITAN282

Banned

Hôm trước có vào Pico xem thử em Smart tivi của Samsung, đắt lòi mắt nhưng được cái đẹp và công nhận nhiều tính năng web. Nếu giá gần với người tiêu dùng hơn thì cũng ok đó

hd360

Active Member

Mới qua Pico ngó em Smart tivi của Samsung, ổn phết nhưng giá hơi cao, kính 3D lại ko có sẵn chứng tỏ Samsung chưa sẵn sàng tung sản phẩm này vào thị trường. Nhưng công nhận tính năng đáng giá với yêu cầu internet.

live_evil

Active Member

Theo mình ko phải Sam Sung chưa sẵn sàng tung sản phẩm ra thị trường đâu
Các dòng D490 va D550 plasma cũng đang thiếu kính, chứng tỏ SS quá nôn nóng tung các dòng TV mới ra thị trường so với các hãng khác để chiếm ưu thế thôi

Năm 2011 này , đầu năm đến nay Sony mới là dầm dộ nhất .

Chỉ sợ các bác thiếu tiền mua kiếng thôi . Hoặc mấy thằng STĐM chơi chiêu ém hàng

Khó hiểu nhất là SS tung ra TV rất sớm mà kính thì biệt tâm ko biết là do thiếu hay do sãn suất gấp tung ra thị trường cạnh tranh nên ko kịp ....

AnhDungGSM

thông báo là dòng samsung D490 đã có kính rồi nhé các bác !

Vụ kính bị thiếu em đi xem nhiều siêu thị đều có thông tin như nhau, chắc bán không kịp sản xuất rồi :D

Gulliver

Re: Ðề: [Bình chọn] Xu thế của tivi gia đình trong tương lai tới đây

Tôi đang dùng Pana 50X20V + Slim S1 + Inteenet share 1 đường cáp quang, thế cũng gần bằng Smart TV rồi. Tôi thấy dùng mỗi Youtube là được thôi, . Nhà có trẻ con nên đỡ hẳn khoản mua đĩa ca nhạc, cứ vào Youtube search là ra hàng đống. chỉ khổ mỗi bố cháu là dùng hơi khó nên suốt ngày phải phục vụ việc xem của các cháu

uphn

Member

Đến năm 2015 Nước Nhật Bản sẽ Thay đổi toàn bộ mạng TH Analog để chuyển Sang TH Độ phân giải cao ( HD ) " Thời gian có lẽ sẽ dài ra do tình hình động đất " . Còn VN mình ? Đến năm bao nhiêu Mấy kênh thời sự sẽ là chuẩn DVD5 ?

Đính chính giúp bác này chút xíu: Nhật bản sẽ ngừng phát sóng truyền hình analog sau 2 tháng nữa bác nhé. Và tình hình động đất sóng thần không ảnh hưởng gì đến kế hoạch này cả. Hiện tại JP đang phát song song cả analog và Digital. Digital thì phần lớn các kênh đều là 1080i ạ.

Ngoài ra TV đang bán tại JP rất nhiều model có tích hợp HDD, BD để ghi lại chương trình TV, xem HD. Ví dụ Mitsubishi LCD-46BHR400 giá bán 176.000yen (~ 44tr) 46", HDD500GB, BD, FullHD, BH 5 năm....

Bên trên