Bình luận viên Việt Nam, tìm đâu điểm sáng?

Hải Đăng

Bình luận viên Việt Nam, tìm đâu điểm sáng?

Đời sống bóng đá gắn liền với những BLV, những con người tiếp thêm bầu không khí nhiệt huyết, và truyền đạt lại những thông điệp cần thiết trước, trong và sau mỗi trận đấu. Nhưng đã từ lâu tôi cảm thấy rất chán với những BLV của Việt Nam, sau thế hệ Quang Huy, Quang Minh hình như không có ai để lại những dấu ấn trong lòng khán giả. Phải chăng sự đãi ngộ dành cho những BLV còn quá ít, hay do lòng nhiệt thành với công việc còn kém và không chịu tôi rèn thêm bản lĩnh cầu trường của mình?!

Còn đâu những BLV chất lượng như thế này?

Mới đây nhất khán giả, đặc biệt là những cổ động viên Man Unite đã phải ngã ngửa khi BLV Mạnh Dũng của đài K+ thốt ra“Huấn luyện viên của M.U là một lão già có rất nhiều kinh nghiệm…" trong trận đấu giữa Man United và Tottenham. Tôi và nhiều người đã thực sự sốc toàn tập vì câu nói vô cùng thiếu tôn trọng, của một con người trẻ với tượng đài vĩ đại của làng HLV thế giới là Sir Alex Ferguson. Một câu nói lướt qua, có thể là vô tình chứ không cố ý nhưng nó lại thể hiện được rất nhiều vấn đề xung quanh.

Thứ nhất, khả năng kiểm soát lời nói của một BLV là yếu tố vô cùng quan trọng với những trận đấu được truyền hình trực tiếp. Trước đây ở các đài thể thao như Sky Sports, ESPN hay BBC cũng từng có nhiều trường hợp dại miệng bằng những bình luận rất thiếu suy nghĩ. Không ít trong số họ sau đó đã buộc phải nghỉ việc hoặc tự xin thôi việc vi sức ép của truyền thông, của dư luận. BLV Mạnh Dũng có lẽ cũng không lạ gì những trường hợp trên, thế tại sao anh ta vẫn dám phát ngôn một cách vô tâm đến thế? Tất cả chỉ có thể nói là do thiếu sự chín chắn, không đủ kinh nghiệm và lựa chọn ngôn ngữ. Một lần nữa văn hóa xin lỗi, văn hóa từ chức do những gì mình gây ra lại treo lủng lẳng, hình như BLV giờ thích nói gì thì nói, họ coi trời bằng vung và coi khán giả là những chú hề theo dõi trận đấu thì phải?!

Thứ hai, là một BLV sẽ là đại diện cho bộ mặt của cả nhà đài, chính vì thế những câu nói kiểu như của anh Mạnh Dũng là một cái tát đau vào chính nơi mình làm công ăn lương. Nếu đặt tôi vào trường hợp là chủ sở hữu của đài K+, thì chắc chắn sẽ phải có một hình phạt thích đáng. Đó không còn là chuyện tiền bạc mà nó là thể diện, là cái nhìn của người yêu thể thao vào chính nhà đài của mình. Ở đời mà đặc biệt ở thời điểm hiện nay, giữ được cái uy và tạo được chỗ đứng không phải cứ có tiền là làm được tất cả. Các nhà đài như K+ hãy nên nhớ rằng sự tồn tại của họ phụ thuộc rất nhiều vào người tiêu dùng, những người bỏ tiền ra mua đầu phát và các gói thuê bao. Tôi dám chắc nhiều người bị cảm giác “buộc phải xem Premier League trên K+”, còn thực tâm họ không ưa đài này chút nào, tôi cũng thế!

Thứ ba, xét về toàn cảnh ngoài những người xem bóng đá hiểu tiếng Việt là người Việt, thì còn rất nhiều những bè bạn quốc tế, rồi họ sẽ nghĩ gì và ấn tượng ra sao khi nghe những lời chối tai như trên. Họ đâu là người bản địa, họ cũng không có nhiều thời gian như các nhà nghiên cứu văn hóa Việt Nam. Do đó những gì mắt thấy tai nghe là những thứ tác động sâu sắc, mạnh mẽ vào họ. Người ngoại quốc họ vốn rất dễ dãi, hòa đồng và đôi khi cũng cuồng ngôn. Nhưng cái gì ra cái đó, thế nên nước Anh ai gặp HLV của Man United đều tôn kính ông với tiền tố hô ngữ “Sir”. Còn nước ta thì sao, có mấy ai làm được thế và đã mấy ai hiểu được cái ý nghĩa sâu xa chức danh của Sir Alex Ferguson có được trên băng ghế huấn luyện. Rồi chính những cái dăm nhỏ này làm cho hình ảnh, thể diện đất nước bị bôi bẩn, sai lệch trong con mắt bè bạn quốc tế.

Tôi không hề muốn đặt nặng quan điểm, chê bai, đả kích lỗi lầm của người khác hay viết bài để bảo vệ thần tượng một cách thái quá. Song ở đời đã làm gì thì phải có lòng nhiệt thành, phải biết mình là ai, cương vị mình nắm giữ để có những hành động, lời nói chuẩn mực. Hãy đừng nói cho sướng cái miệng, cho hả hê cái tôi mà làm đau buốt bao nhiêu cái tai của khán giả chúng tôi nữa, hỡi các BLV Việt Nam!

Hải Đăng

ilVietnam

Well-Known Member
Ðề: Bình luận viên Việt Nam, tìm đâu điểm sáng?

Em nhớ mãi ấn tượng về BTV Tạ Biên Cương và đồng bọn bình luận, tường thuật trận đấu như làm tập làm văn cấp 3 ấy nghe mà cứ ớn hết cả tai :))

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Bình luận viên Việt Nam, tìm đâu điểm sáng?

Em nhớ mãi ấn tượng về BTV Tạ Biên Cương và đồng bọn bình luận, tường thuật trận đấu như làm tập làm văn cấp 3 ấy nghe mà cứ ớn hết cả tai :))

Thà cứ như thế cũng vui tai, còn hơn là gọi HLV là lão già :p

Hải Đăng

Với mình từ "lão già" là thiếu tôn trọng vs miệt thị người khác, nó cứ thử để mấy đứa nít hàng xóm gọi ông nội, ông ngoại nó là lão già xem ntn!

thangba81

Well-Known Member
Ðề: Re: Bình luận viên Việt Nam, tìm đâu điểm sáng?

Gọi là một lão làng thì được còn lão già có vẻ là hơi hơi ;))

đấy là nghịu thì mới gọi nhầm là lão già.. chứ trong tâm định nói là lão làng... dù j các fan của man âu tra phốt còn được an ủi bởi BLV các kênh nhà ta luôn hô to hơn so với đội khác khi man sút tung lưới đối phương đặc biệt C1. cứ như man ghi bàn là bàn thắng vàng còn đội khác ghi bàn thì là cục đất sét

DMTD

Member
Nói đến Quang Huy cũng đừng nên quên Quang Tùng. Quang Tùng cũng là một blv bóng đá xuất sắc theo quan điểm của mình.

Hải Đăng

Các BLV thời giờ nền tảng kiến thức kém, lễ nghĩa thì yếu mà bình thì cảm tính cá nhân, nói chung là em rất ko ưa.
Có một điểm đặc biệt là BLV nước ngoài thường là HLV, cầu thủ giải nghệ làm BLV, còn VN thì tay ngang đá cho xong!

dntk44tdh3

Active Member
Quang Tùng thi thoảng em thấy bình luận cũng bí từ nhưng về mặt chuyên môn thì rất tốt,dù gì ngày xưa cũng có thời gian là cầu thủ mà.
Còn về các BLV trẻ bây giờ thì phải nói các bố ý rất tự tin,nói sao cho sướng mồm không cần biết đúng sai gì hết,dùng từ ngữ thì láo nháo. Trận MU-TOT hôm nọ em xem K+ khoảng 30 phút cuối mà thấy thằng BLV nhìn sai cầu thủ đến 2 lần,2 đội này mà còn nhìn sai cầu thủ thì ^:)^, cho bình luận mấy đội yếu yếu chắc không biết tên cầu thủ mất

Hải Đăng

Thực sự nghề nghiệp nào cũng có cái khó cái khổ nhưng mà em ko thích các BLV cứ liên tục nhả đạn vào tai với những bình luận ko đúng, sai chuẩn vs cảm tính cá nhân các bác ạ.

batichtuta

Ðề: Re: Bình luận viên Việt Nam, tìm đâu điểm sáng?

Các BLV thời giờ nền tảng kiến thức kém, lễ nghĩa thì yếu mà bình thì cảm tính cá nhân, nói chung là em rất ko ưa.
Có một điểm đặc biệt là BLV nước ngoài thường là HLV, cầu thủ giải nghệ làm BLV, còn VN thì tay ngang đá cho xong!

theo mình biết thì BLV Quang Huy là tay ngang ra BLV bóng đá, nhưng có lần trả lời phỏng vấn thì anh ấy cho rằng Bình luận được vậy là nhờ lòng đam mê và sự mày mò học hỏi, cập nhật thông tin (anh ấy bảo là luôn xem các tài liệu sách báo cũ, mới viết về bóng đá). Mấy cậu thanh niên BLV bây giờ cũng trường lớp ra hẳn hoi, thi tuyển abc mà sao @3$%& ... không nói chắc các bác cũng biết :D có người ác ý lại bảo là có này nọ mới được vào chân blv đài truyền hình >-)

Với mình nghe anh Biên Cương chém cũng vui, khắc cường, và anh Khuê cũng đỡ buồn ngủ. Còn Anh Ngọc BLV Seria A thì hay đừng hỏi luôn, các bạn mà nghe BLV K+ BL mấy trận Super Sunday thì ớn muốn chết luôn ý.

jaychou0812

nhiều khi nghe BLV Super Sunday trên K+ mà cứ như đấm vào lỗ tai, cái gì cũng Mờ U Mờ U... mờ U gì nhỉ >-)!!? nghe nói K+ có thể tắt tiếng để nghe tiếng gốc dc phải ko các bác? tắt thế nào chỉ em với để khi nào em ko thích nghe mờ U nữa thì em tắt ạ !8->

thangba81

Well-Known Member

nhiều khi nghe BLV Super Sunday trên K+ mà cứ như đấm vào lỗ tai, cái gì cũng Mờ U Mờ U... mờ U gì nhỉ >-)!!? nghe nói K+ có thể tắt tiếng để nghe tiếng gốc dc phải ko các bác? tắt thế nào chỉ em với để khi nào em ko thích nghe mờ U nữa thì em tắt ạ !8->
\
chuẩn đấy bác ạ. mấy thằng mù mờ suốt ngày mờ u, sơ mướp sơ dừa nghe phát chán. nhung hình như không nghe được tiếng gốc thì phải. em thì tắt tiếng mãi giờ quen rồi

Đầu thu k+ có nghe được tiếng gốc nhé, trên remote có nút audio bác ấn vào có hiện chữ tiếng gốc đấy. Em xem k+ toàn mở tiếng gốc, có hôm nào xem seria A có blv Anh Ngọc thì em nghe bl hoặc C1 mấy ạnh chém gió lạnh xem ko buồn ngủ. Chứ mấy chú k+ nghe bình luận trc trận đấu đã thấy chuyên môn tệ rồi, toàn bình luận sai tùm lum với nói nhảm. BL kiểu như Fan về 1 đội nghe bực mình. Hôm xem MU vs Liverpool, chú borini đc tung vào sân thằng blv Anh Quân cuả K+ làm ngay câu "tân binh" chuyên môn quá tệ.

Chicharito_82

Well-Known Member
Thực chất tất cả các BLV ở VN đều chán. Nghe các bác TPHCM bình luận mà nản quá. Trân MU - Fulham thì các bác ấy đọc: CLB phun hâm, SVĐ Âu tra pho, béc ba tóp... Ngay cả BLV Quang Huy BL cũng rất chán. Đọc thì nhanh," kính chào quý vị...bạn" chữ trong ... đọc quá nhanh. Có khi phải có lớp đào tạo BLV

jaychou0812

Cám ơn bác để e thử cái nút audio xem sao

Bên trên