Bluray 1080p x264 , Bluray Remux Và Bluray Nguyên gốc , Các Bác Giúp Em Cái.

xindoiem

Banned
1080P x264 Thì em biết rồi . Còn Bluray Remux là như thế nào ? Bluray Nguyên Gốc Là như thế nào ? Remux Và Gốc Chất Lượng Và Dung Lượng có khác nhau nhiều không ? xin các bác chỉ giáo . và Nên Chọn Bluray Remux hay Gốc ???

nhoc_romeo

Well-Known Member
Ðề: Bluray 1080p x264 , Bluray Remux Và Bluray Nguyên gốc , Các Bác Giúp Em Cái.

Em là e thích "SKYHD098" cái này của bác nè!:D

goneboy

Member
Ðề: Bluray 1080p x264 , Bluray Remux Và Bluray Nguyên gốc , Các Bác Giúp Em Cái.

1080P x264 Thì em biết rồi . Còn Bluray Remux là như thế nào ? Bluray Nguyên Gốc Là như thế nào ? Remux Và Gốc Chất Lượng Và Dung Lượng có khác nhau nhiều không ? xin các bác chỉ giáo . và Nên Chọn Bluray Remux hay Gốc ???

Theo mình thì chọn Bluray 1080p, Remux hay Origin còn tùy thuộc vào nhu cầu cũng như các thiết bị hiện có của mình, giả sử mình có TV LED 3D > 40" full HD, 1 đầu Dune chẳng hạn, 1 HDD kha khá thì có thể mần các bộ bluray remux về thưởng thức cho nó sống động, còn nếu ko quá đòi hỏi khắc khe về chất lượng hình ảnh, cũng như TV dưới 32" ở mức HD ready thì chỉ cần các bản bluray 720p (HiDt, Esir, Don,...) là đã dùng ok rồi.

Em thích 1080i à!

anhluc

em có file nguyên gốc mà không tài nào mở được

vào tìm hiểu chỉ thấy thích cái forder bác lấy làm ví dụ :))

tumap92

Member

đĩa bluray bán ở đâu vậy ?

tungvjckj

Active Member

Các bro cho e hỏi em dowload bluray remux bluray iso trên mạng có bản xem rất nét nhưng cũng có bản bị nhiễu,có nhiều hạt mặc dù dung lượng lớn tầm 30 40G.bro nào có nguồn film bluray chất lượng tốt share cho e với.
Thanks all

caothudeche

Moderator

Chính xác nó là thế này:
- 1080p.Bluray: Là bản đã được RIP (encode, convert...) từ nguồn Bluray. Mục đích là giảm bớt dung dượng, cắt bỏ một số thành phần... chất lượng có thể giảm ít nhiều tùy thuộc vào từng bản RIP. Đây cũng là loại được chia sẻ hùng hậu nhất hiện tại. Chất lượng vẫn ổn cho màn hình <=60" mà lại giảm được 2-3 lần dung lượng.

- Bluray Remux: Là bản đóng gói lại từ Bluray gốc, loại bỏ một số thành phần không cần thiết như quảng cáo, hậu trường, các track âm thanh, phụ đề thừa. Loại này chất lượng như bluray gốc, giảm được 10-30% dung lượng.
Điều khá tiện dụng của Bluray Remux là nó được đóng gói lại dưới các container (mkv, m2ts..) rất tiện dụng cho việc phát với soft sub và nhiều thiết bị hỗ trợ hơn.

- Bluray nguyên gốc:Là cả đĩa bluray gốc mua về từ nhà phát hành chép vào PC dưới dạng ISO, không bớt bất cứ gì từ menu tới các track âm dưới nhiều ngôn ngữ, phụ đề... Điểm khác biệt lớn của Bluray nguyên gốc với remux là Menu.

- Bluray (ISO) & BD Lite: Có 2 loại này mình mở rộng thêm. Nó cũng là dạng ISO nhưng đã được sửa sang lại chút ít như menu, loại bỏ một số thứ không cần thiết... mà không còn y nguyên như nhà sản xuất phát hành đĩa ra.

Nhiễu hạt trong Bluray: Đó không phải là nguồn sấu, đó là ý đồ của nhà sản xuất. Vấn đề này mình cũng bàn khá nhiều. Nếu bạn nào không chấp nhận được việc này hoàn toàn có thể tải các bản RIP 1080p mà đã bị loại bỏ đi rồi.

tungteen46

Tks thớt. ĐÚng cái e đang tìm !!!

NXT LEVITAL

Active Member
Em xin phép các Bác:
Thiết bị của Em hiện là: TV cong SAMSUNG 43"; Q10 pro;
Khi em tải file film có ký hiệu "HDR" tì bị xé hình (Như thời bao cấp) mà không có cách nào chỉnh được. Trong khi đó Phụ đề em vẫn thấy bình thường.
Kính các Bác hướng dẫn em với.
Trân trọng cảm ơn!!!

h2love4ever

Active Member
các bác cho em hỏi bluray nguyên gốc và 4k thì khi xem chất lượng có khác nhiều không vì thấy dung lượng của 2 phim cũng tương đương nhau

emiuanh

Active Member
các bác cho em hỏi bluray nguyên gốc và 4k thì khi xem chất lượng có khác nhiều không vì thấy dung lượng của 2 phim cũng tương đương nhau
bluray nguyên gốc và 4k không có liên quan gì cả bạn, 4k bluray cũng là bluray, 4K khác với bluray thường là chất lượng được nâng lên 4k dành cho TV, máy chiếu hỗ trợ 4k thôi. Bạn có thể thấy trên cover của Bluray, nếu có chữ 4K thì sẽ hỗ trợ, còn ngược lại chỉ là bluray thường mà thôi.

chuthanhtung

Active Member
bluray nguyên gốc và 4k không có liên quan gì cả bạn, 4k bluray cũng là bluray, 4K khác với bluray thường là chất lượng được nâng lên 4k dành cho TV, máy chiếu hỗ trợ 4k thôi. Bạn có thể thấy trên cover của Bluray, nếu có chữ 4K thì sẽ hỗ trợ, còn ngược lại chỉ là bluray thường mà thôi.
Bác ah, vậy 4k bluray nguyên gốc và 4k bluray remux, chất lượng phim và âm thanh có khác gì nhau k bác, e cảm ơn bác ạ

emiuanh

Active Member
Bác ah, vậy 4k bluray nguyên gốc và 4k bluray remux, chất lượng phim và âm thanh có khác gì nhau k bác, e cảm ơn bác ạ
bản remux cũng sẽ có info, bạn có thể so sánh với bản gốc.. Phần lớn sẽ giữ nguyên chất lượng hình ảnh và âm thanh, bỏ đi những phần ko sử dụng ( sub/ ngôn ngữ tiếng đức, pháp, hi lạp...), hoặc mux sub việt vào, để giảm dung lượng và lưu trữ.

chuthanhtung

Active Member
bản remux cũng sẽ có info, bạn có thể so sánh với bản gốc.. Phần lớn sẽ giữ nguyên chất lượng hình ảnh và âm thanh, bỏ đi những phần ko sử dụng ( sub/ ngôn ngữ tiếng đức, pháp, hi lạp...), hoặc mux sub việt vào, để giảm dung lượng và lưu trữ.
Gần như là sẽ như nguyên chất lượng hình ảnh, còn âm thanh thì lược đi mấy cái phụ, chỉ giữ lại mấy kênh chính, sub chỉ giữ lại ENG bác nhỉ, và nếu mà e có sở thích cả về những kênh âm thanh đc lồng tiếng VIỆT thì nhất định là phải sưu tầm BLURAY REMUX phải k bác, e cảm ơn bác ạ :D

emiuanh

Active Member
Gần như là sẽ như nguyên chất lượng hình ảnh, còn âm thanh thì lược đi mấy cái phụ, chỉ giữ lại mấy kênh chính, sub chỉ giữ lại ENG bác nhỉ, và nếu mà e có sở thích cả về những kênh âm thanh đc lồng tiếng VIỆT thì nhất định là phải sưu tầm BLURAY REMUX phải k bác, e cảm ơn bác ạ :D
Tùy bác ạ, vd ông ng Pháp remux thì ổng bỏ sub eng, giữ sub fr chứ :D. Tiếng việt thì phải check info, còn ko bạn có thể tự tải về, rồi remux theo ý thích của mình. Remux giữ chapter, menu mới khó, còn remux ko menu, chapter thì ai cũng làm được, và còn giảm dung lượng kha khá để lưu trữ

Bên trên