Bức xúc vì đang download phim mà bị đứt giữa chừng

conthuyenngot

Chào các anh các chú trên HDvietnam, em cũng vừa mới gia nhập forum thôi, và em có một vấn đề hết sức bức xúc và khó hiểu, mong đàn anh có kinh nghiệm giải đáp giùm để em được thỏa sức xem phim ạ

Chuyện là thế này, em có thói quen hay down phim trên mạng về máy tính để xem, nhưng mà trước giờ em chỉ down phim định dạng BRRIP hoặc m-HD khoảng 500 -> 800mb

Em cũng rất muốn down các phim có định dạng 720p Bluray x264 nhưng thực sự là bất lực

- Đối với những phim có định dạng 720p Bluray x264 khoảng từ 1 -> 3gb thì download rất bình thường và xem cũng rất mượt, ko có vấn đề gì cả

- Nhưng mỗi khi em down những phim có định dạng 720p Bluray x264 khoảng từ 3gb -> 5gb thì gặp tình trạng hết sức bức xúc đó là: trong quá trình down, khi gần down xong rồi (nghĩa là đang ở mức 90%) thì tự nhiên bị đứt giữa chừng, mặc dù em ko có bấm gì bậy bạ hết, em xin nhắc lại là bị đứt giữa chừng khi gần down xong ở mức 90% nhé

Nó tự đứt xong rồi hiện cái bảng thông báo ghi là ổ đĩa của bạn ko đủ dung lượng để chứa. Em thấy vô cùng khó hiểu, em down và lưu phim ở ổ D, mà ổ D của em dung lượng tới gần 30gb, và còn trống tới 25gb, trong khi phim chỉ có 4 hoặc 5gb thì làm sao mà chiếm hết dung lượng được ~X(

Ðề: Bức xúc vì đang download phim mà bị đứt giữa chừng

bạn xem lại định dạng ổ đĩa là NTFS gat FAT32 xem,FAT 32 không cho lưu file trên 4G đâu

nvqhaiduong

Well-Known Member
Bạn nên xem lại ổ C của bạn có đủ dung lượng của phim đó không và định dạng ổ (FAT32 chỉ lưu trữ file<4Gb), khi down bằng IDM nó sẽ chia nhỏ file cần down và lưu ở ổ C, sau khi down đủ các phần đó, nối lại và mới lưu và ổ D. Trường hợp của bạn mình đoán có thể là ổ C không đủ dung lượng của file film đó.

conthuyenngot

Nghe các bạn nói vậy thì mình nghĩ chắc máy tính mình đang ở định dạng FAT32 rồi, huhuhu

Cho hỏi nếu mình convert từ FAT32 sang NTFS thì máy tính có xảy ra vấn đề gì ko, có bị hư ko, có mất hết dữ liệu ở ổ C ko, chứ ổ D thì chẳng có gì quan trọng :((

bac chuột phải ổ D chọn Propitier là sẽ hiện lên định dạng ổ đĩa mà,conver thì nên conver ổ D thui,ổ C thì em thấy mọi người bảo không nên

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ổ bác lưu là ổ D, nhưng bộ nhớ tạm của IDM mặc định là ở ổ C mù! ;;)

youandme_nt2010

Well-Known Member
convert từ FAT32 sang NTFS thì ko mất dữ liệu, chỉ có ngược lại mới khó
tình trạng này 100% là dung lượng ổ C ko đủ, cách giải quyết hiệu quả nhất là bạn dời thư mục tạm của IDM sang hẳn ổ D, vừa tiện lợi vừa rebuild file nhanh

Ðề: Re: Bức xúc vì đang download phim mà bị đứt giữa chừng

tình trạng này 100% là dung lượng ổ C ko đủ, cách giải quyết hiệu quả nhất là bạn dời thư mục tạm của IDM sang hẳn ổ D, vừa tiện lợi vừa rebuild file nhanh
chuẩn đến từng milimet đấy bác chủ à
thiếu mục lưu tạm thôi
vào idm => Downloads => Options => chọn tab Save to
phần temporary directory => chọn browse => chọn ổ đĩa cần lưu tạm
lưu ý nhỏ là dung lượng đĩa tạm còn trống luôn >= dung lượng file tải về

man8x_2006

có 2 trường hợp như các bác trên nói:
- ổ C hết dung lượng: IDM mặc định dùng ổ C để lưu tạm file down, sau đó mới rebuild sang ổ lưu --> bác chỉnh trong IDM/download/save to/ temporary directory chọn nơi lưu là ổ D hay E gì tùy
- ổ D đang định dạng FAT32: bác convert sang NTFS là ok (cái này coi trên google nhé dễ lắm)

làm xong cả 2 cách thì vô tư mà chiến ^^

Ðề: Re: Bức xúc vì đang download phim mà bị đứt giữa chừng

Nghe các bạn nói vậy thì mình nghĩ chắc máy tính mình đang ở định dạng FAT32 rồi, huhuhu

Cho hỏi nếu mình convert từ FAT32 sang NTFS thì máy tính có xảy ra vấn đề gì ko, có bị hư ko, có mất hết dữ liệu ở ổ C ko, chứ ổ D thì chẳng có gì quan trọng :((
bạn vào trong cmd gõ convert C:/fs:ntfs rồi enter là xong k lo mât dữ liệu
ổ nào muốn convert thì thay C = D,E,F.....

Rosalie1411

Well-Known Member

Lúc mới ra nhập HD em cũng gà mờ như Bác. giờ thì Bác lưu ý muốn down được thì ổ C của Bác phải đủ dung lượng đã nhé!

maison67

Well-Known Member

Chép hết lưu trữ ổ định dowload phim ra ổ đĩa khác ttrong PC, rồi fomat định dạng lại NTFS, xong dowload thoải mái!

phamhongson

Well-Known Member

100% là ổ C dung lượng thấp quá chứ chưa liên quan gì đến ổ D cả. Nếu ổ D không đúng định dạng thì phải down 100% và nó dừng lại ở giai đoạn rebuilt. Bác chủ thớt dí chuột kéo cho cái ổ C nó to lên, phần trồng tầm 10GB trở lên là được, còn thoải mái thì phải 50GB. Nghe bác chủ thớt tả thì chắc ổ cứng của bác loại 80GB-120GB. Thật lòng xui dại bác cái ổ loại đó mà chơi HD thì chỉ đủ cho cài Win thôi, còn ổ chứa dữ liệu cố gắng gom thóc lúa kiếm loại 1TB trở lên vì giờ chỉ mỗi cái đĩa Asía/ Thuynga thôi đã ngốn 50GB rồi.

ronoa

chuyển dung lượng d sang c cũng đc

suadogo

Member
Đây nhé

X_RED

Member

Tùy bạn down film từ đâu bạn ah! Down Free hay mất phí. Mình cũng thường down film HD, cả 1080p chứ không chỉ 720p. Nếu down torrent thì tùy vào số lượng máy chia sẻ, cái này thường ko bị lỗi (mình chưa bị lỗi bao h, chỉ trừ khi down phải film (hay chương trình gì đó) mà không còn ai chia sẻ.
Với mediafile, dạo này hay lỗi, bị block. Fshare đôi khi mình cũng dùng, nhưng nói thật là khá chuối. Down Free thì xác định luôn là gần như không thành công, rất ít khi mình down thành công trừ khi dung lượng file khá nhỏ, tầm vài ba trăm MB có khi đã bị lỗi như của bạn, đang down được vài chục % là đứng im. Nhưng kể cả khi cần down 1 cái gì đó, mình nhắn tin VIP 3 ngày, chủ yếu mình muốn down xem chất lượng mất phí thế nào & lúc đó mình cần down không nhiều nhưng mỗi khi như thế mình cũng hay bị lỗi vào khoảng hơn 1 ngày đầu, ngay sau khi nhắn tin mình bắt đầu down, nhưng liên tục trong 1 ngày sau đó thì down luôn bị dis, 1,5 ngày còn lại bắt đầu mới hiệu quả khi file không bị dis nữa và mình có thể down liên tục cho đến khi hết 3 ngày (hết TK VIP). Đó cũng chính là lý do mình chỉ sử dụng TK VIP Fshare khi thực sự không còn lựa chọn nào khác
Theo mình bạn không nên hy vọng quá nhiều vào việc down film dung lượng lớn mà chỉ gồm 1 file (ngoại trừ torrent). Nếu muốn down film dung lượng lớn và không dùng torrent thì hãy tìm film mà người up đã chia film đó thành vài chục file nhỏ (khoảng 100-200mb/file), sau khi down hết thì join lại. Tuy nhiên, cách này cũng có những rủi ro là 1 trong các file down về bị lỗi và bạn ko thể giải nén hay join được.
Hiệu quả nhất có lẽ nên mang HDD đi copy thôi :D.
Dù sao, chúng ta đang down free, dùng free nên đành phải chấp nhận & không nên kêu ca quá :D

forever_rock

Active Member

bác này nói thế nào ý chứ. e có máy cùi, ổ C 20GB, còn thừa 200MB, ổ D 60 GB, pen 4, mạng gói thấp nhất FPT còn chia cho 2 nhà. down FSHARE toàn hơn 600kb tk VIP cùi thui. e toàn ddowwn phim về đây, thường từ 4-8GB, cao thì bộ LOTRing 3 phần, mỗi phần khoảng 15GB mà vẫn ngon lành, có bị sao đâu bác. bác xem lại comment của các bác trên xem.

Chính xác là dang để Fat32 ổ lưu trữ đó bác ạ. Hôm trước mình cũng bị thế. Cứ đến 4gb là báo dung lượng ổ đĩa đầy. Mình format lại chuyển định dạng sang NTFS là ok.
Ko liên quan đến ổ C nhé, ổ C mình còn trống 900mb mà download film 8gb vào ổ D vẫn bình thường.

ltruong9

Member
Re: Ðề: Bức xúc vì đang download phim mà bị đứt giữa chừng

Em cũng bị y chang như bác. File 5-6GB, download về laptop chừng 3GB là treo máy, shutdown laptop luôn. Vài lần riết em cũng chán nản.

Bên trên