Cable VGA (RGB) và HDMI?

Tình hình sau hơn 1 năm bòn rút em cũng nghiến răng mua đc con Sony 40", KLV-40BX420.
Chất lượng xem HD trên USB, cắm laptop vào thì chất lượng kém hẳn. Dù cùng 1 file HD đó.

Em cắm bằng VGA nên bị mờ phải không, giờ em nghiến răng cái nữa mua HDMI có nét hơn ko nhỉ?
Cable VGA và HDMI độ nét có khác nhau ko ạ, và khác nhiều không ạ

Các bác thông cảm nhà em nghèo nên phải đắn đo lắm

Câu hỏi phụ: Em ngồi cách TiVi 3 mét xem 40" có phải màn to quá phải ko ạ?

Cảm ơn anh em!
:-bd

dualshock

Member
Ðề: Cable VGA (RGB) và HDMI?

- cắm VGA thì bạn nên vào vào menu của TV, chọn "chỉnh tự động" (hoặc gì đó tương đương) --> TV nó sẽ tự động cân chỉnh mọi thứ cho bạn.
- Tuy nhiên việc đó ko đảm bảo hình ảnh là tốt nhất đối với TV của bạn, lý do là tùy thuộc mẫu TV nào mà hãng SX hỗ trợ VGA đến đâu (ví dụ một số TV cắm VGA không thể lên full HD - đó là do hãng SX ! )
- Bạn nên mượn cap HDMI thử trước khi mua !
- 3 m với TV 40 inch là vừa (2.5m vẫn tốt cơ mà)

nokian9x

Well-Known Member

Chắc chắn cable HDMI hơn VGA nhiều rồi. Bạn cứ mua HDMI đi. Tùy độ dài và chất lượng của sợi cáp. Nếu cáp rẻ khoảng 100-300k thôi.

- cắm VGA thì bạn nên vào vào menu của TV, chọn "chỉnh tự động" (hoặc gì đó tương đương) --> TV nó sẽ tự động cân chỉnh mọi thứ cho bạn.
- Tuy nhiên việc đó ko đảm bảo hình ảnh là tốt nhất đối với TV của bạn, lý do là tùy thuộc mẫu TV nào mà hãng SX hỗ trợ VGA đến đâu (ví dụ một số TV cắm VGA không thể lên full HD - đó là do hãng SX ! )
- Bạn nên mượn cap HDMI thử trước khi mua !
- 3 m với TV 40 inch là vừa (2.5m vẫn tốt cơ mà)

Cảm ơn bác, em gửi bác thông số em chụp trong quyển hướng dẫn bác xem.
2 cái em khoanh tròn không biết có phải là cắm cable VGA và HDMI ko. Nếu đúng thế thì tần số quét của VGA kém quá nhỉ, HDMI hơn hẳn gấp đôi

Đính kèm

1.2 MB · Xem: 208

cautre5555

Active Member

Thì VGA chỉ cho chất lượng DVD thôi, mà Dvd trên LCD 40" thì mờ rồi.
Mua cáp HDMI đi bạn, cũng đâu phải mắc gì đâu có loại tầm 60k hà ngoài siêu thị bán khối đấy
Mà cũng tiếc cho bạn nhỉ hôm bữa khai trương saigonHD 100 thành viên diễn đàn đầu tiên lại tham quan được tặng cáp HDMI đấy

dualshock

Member

2 cái em khoanh tròn không biết có phải là cắm cable VGA và HDMI ko. Nếu đúng thế thì tần số quét của VGA kém quá nhỉ, HDMI hơn hẳn gấp đôi

ec, bạn nhầm rồi, cái khoanh đỏ đó là tên gọi của độ phân giải. Ví dụ 1920x1080 người ta có thể gọi là Full HD hoặc là 1080i hoặc 1080p --> chỉ là cách gọi tên.
- Thực ra cách gọi "cắm bằng VGA" có lẽ chưa đúng kỹ thuật lắm ^^ nhưng để giải nghĩa thì liên quan đến kỹ thuật lằng nhằng lắm, từ từ tìm hiểu nhé.
- Nhưng "cắm bằng VGA" vẫn lên độ phân giải Full HD tốt, trước đây trên diễn đàn đã có 1 cuộc chiến giữa phe VGA và phe HDMI đến giờ chưa ngã ngũ ^^ Thực tế TV của mình cũng Sony và đang cắm bằng VGA tốt ! (mẫu 42EX410)
- Tóm lại, ý mình là có thể cái TV của bạn không hỗ trợ VGA tốt bằng HDMI - đó là do chính sách của hãng sản xuất ! Bạn nên thử HDMI trước khi mua để khỏi lăn tăn !

Ý kiến này là sai hoàn toàn !
Thì VGA chỉ cho chất lượng DVD thôi, mà Dvd trên LCD 40" thì mờ rồi.

Nói túm lại là HDMI kiểu gì cũng nét hơn hoặc chí ít là bằng VGA phải ko ạ? Mà cắm VGA đã lên hình thì HDMI kiểu gì cũng chạy đc phải ko ạ?
Làng em đã ai mua tivi Tinh thể lỏng đâu mà mượn thử được.
Bác phán giúp em câu cuối để em bắt mấy con gà bán khẩn cấp để lên huyện tìm mua HDMI
Các bác thông cảm phải hỏi kỹ vì nhà nghèo ham HD mà mua rồi không thể đổi trả lại đc

Cảm ơn các bác rất nhiều

dualshock

Member

Nói túm lại là HDMI kiểu gì cũng nét hơn hoặc chí ít là bằng VGA phải ko ạ? Mà cắm VGA đã lên hình thì HDMI kiểu gì cũng chạy đc phải ko ạ?
Làng em đã ai mua tivi Tinh thể lỏng đâu mà mượn thử được.
Bác phán giúp em câu cuối để em bắt mấy con gà bán khẩn cấp để lên huyện tìm mua HDMI
Các bác thông cảm phải hỏi kỹ vì nhà nghèo ham HD mà mua rồi không thể đổi trả lại đc

Cảm ơn các bác rất nhiều

Trong đa số trường hợp thì kết nối HDMI sẽ cho kết quả tốt !
Tuy nhiên thỉnh thoảng lại thấy có topic các bác kêu là kết nối HDMI nhòe hình, không full hình....bla..bla.. Cho nên mình không dám khẳng định, cho nên mình mới đề nghị bạn thử trước khi mua ^^

earl_grey

Well-Known Member

Không phải nên mà cần mua HDMI bác ạ. Chẳng có lý do gì khi có HDMI mà không dùng. Tất cả TV Sony mà em từng thử đều không nhận Full HD khi dùng cáp VGA, buộc phải dùng HDMI. Dây cáp tầm 100 cành thôi, mua luôn khỏi cần mượn để thử :D

phamhongson

Well-Known Member

Nếu bạn thực sự nghèo đến nỗi phải suy nghĩ xem có nên hay không nên bỏ ra 100k mua sợi HDMI thì bạn nên thử bằng cách chon 1 phim 720p (chỉ 720p thôi vì kết nối VGA thì 720p máy nào cũng OK hết) thử bằng cách xem trực tiếp qua USB cắm vào TV rồi lại cắm chính USB vào laptop chạy xem chất lượng hình ảnh có khác không. Nêu chất lượng không khác nhau thì nhất quyết phải mua dây HDMI, nếu xem qua laptop chất lượng kém hơn thì do chất lượng card VGA của laptop kém hơn chất lượng cạc VGA tích hợp trong TV và khi đó thì chẳng cần mua day HDMI làm gì cả.

bbbooo

Member

bác phát biểu linh tinh quá, cái đó đâu phải HDMI . thật ra VGA là độ phân giải màn hình
còn cái cổng mà bác đề cập tới là cổng D-sub

earl_grey

Well-Known Member

bác phát biểu linh tinh quá, cái đó đâu phải HDMI . thật ra VGA là độ phân giải màn hình
còn cái cổng mà bác đề cập tới là cổng D-sub

VGA cũng là tên gọi chính xác của cổng này. D-sub chỉ là cách gọi "dân gian", vì nó có hình giống chữ "D". Còn VGA trong ảnh bác ấy chụp thì đúng là độ phân giải, không phải là cổng kết nối.

Em đã làm cái dây HDMI 150k rồi ạ, chất lượng 1 trời 1 vực so với VGA. Cảm ơn các bác

Bên trên