Các bác cho em hỏi: TV không mở được ổ HDD

Baron09_11

Các bác cho em nhờ tí ạ!
TV nhà em là Samsung LA32C450. Trước giờ nó vẫn nhận ổ cứng ngoài, và chạy bình thường. Mới đây em mới mua thêm con WD Element 3TB, cắm vào laptop thì vẫn bình thường. Nhưng cắm vào TV thì chỉ nhận, nhưng báo dung lượng = 0, có nghĩa là không có dữ liệu gì hết, không chạy được. Trong khi đó các ổ cứng khác cắm vẫn chạy bình thường. Đã làm đủ mọi cách vẫn không được.
Mong mọi người giúp cho.
Xin cám ơn!

tran tuan vu

Ðề: Các bác cho em hỏi: TV không mở được ổ HDD

CÓ THỂ TIVI CHỈ NHẬN Ổ TỐI ĐA 2TB, Ổ CỦA BÁC 3TB NÊN NÓ KO NHẬN ĐC

v4vendetta5

Active Member

Theo manual của TV này:
http://downloadcenter.samsung.com/content/UM/201003/20100311130617937/BN68-02684A-00Eng_0217.pdf
thì TV bạn có thể nhận được ổ NTFS. Nó không đề cập đến dung lượng nhưng có đề cập đến vấn đề nếu thiết bị USB của bạn có điện áp và dòng điện lớn hơn 5V và 500mA thì nó không nhận được. Bạn kiểm tra tài liệu ổ cứng xem!

Baron09_11

Có nhiều người nói ổ cứng dung lượng lớn quá TV không nhận được. Không biết thế nào
Vậy kiểm tra dòng điện ổ cứng như thế nào hả bạn?

bth8888

Member

Bác lấy cái ổ dung lượng vừa phải cắm vô xem được ko ?

thienthanxanh

Active Member

CÓ THỂ TIVI CHỈ NHẬN Ổ TỐI ĐA 2TB, Ổ CỦA BÁC 3TB NÊN NÓ KO NHẬN ĐC

Cái này đúng đấy. Bọn SS này chẳng ghi rõ ràng gì cả. Cái LG 32" LE3300 nhà em cũng chỉ nhận được tối đa là 1TB cho external HDD (có ghi rõ trong manual).

Baron09_11

Mình vẫn dùng cái 1,5TB vẫn chạy bình thường. Có khi đúng vậy thật. Cám ơn các bác

lehuytrinh

Well-Known Member

Mình vẫn dùng cái 1,5TB vẫn chạy bình thường. Có khi đúng vậy thật. Cám ơn các bác

Thường thì SS cùng đời model nhưng lạ cái mỗi máy một khác đấy nhé , cái này chạy với ổ HDD này nhưng cái kia lại không chạy được và ngược lại , mình thử với nhiều máy rồi

thienthanxanh

Active Member

Thường thì SS cùng đời model nhưng lạ cái mỗi máy một khác đấy nhé , cái này chạy với ổ HDD này nhưng cái kia lại không chạy được và ngược lại , mình thử với nhiều máy rồi

Có lẽ tốt nhất là copy films sang cái ổ nhỏ hơn (khoảng 500 GB đổ xuống), em toàn dùng như vậy cho cái TV nhà em và thấy chạy ổn hơn là cắm cái 1TB vào.

cafemau

Active Member

đúng là sài ổ 3Tb thì đến nhiều máy tính chạy hệ điều hành XP còn không nhận nổi chứ TV không nhận cũng bình thường thôi .... sài ổ 2Tb cho nó lành ...

Baron09_11

Hic, mua cái 3TB về, hí hửng chép nhiều phim vào, cuối cùng thật là cụt hứng.

Tivi ss chi nhan duoc o cung 2T mau 2010 thoi, 3T ko nhan dc, 2011 cung 2Tthoi, 2012 moi nhan o 3T. Doi tivi di ban.

trongptc3

TV nhà mình cũng là Samsung LA32C450. Mình đã thử cắm ổ cứng 500GB nhưng nó không nhận được và báo quá tải cổng USB. Có nghĩa là cổng USB của tivi chỉ cho dòng cấp tối đa 0,5A, trong khi đó ổ HDD của tôi chạy dòng tới 0,8A nên tivi không nhận được vì cấp dòng cho ổ cứng quay không đủ và để an toàn tivi Sámung đã hiển thị cảnh báo quá tải cổng USB để đảm bảo an toàn.
Bạn muốn xem phim HD từ ổ cứng HDD cắm ngoài theo đường USB, bạn phải cấp nguồn riêng cho ổ cứng ngoài bằng cách mua một cục sạc điện thoại có đầu cắm USB ra USB và cấp nguồn nối vào đầu dây phụ của ổ cứng HDD cắm ngoài (mua loại dây 3 đầu ấy, thường đi theo ổ cứng để tăng dòng làm việc). Mình đã thử rồi, chạy tốt với tivi LA32C450 01 cổng USB, về mặt hoà nguồn điện chuẩn 5V cũng không ảnh hưởng nhiều vì đều là 5VDC cả (giống như bạn dùng Box HDD cấp nguồn ngoài thôi) chỉ sợ khi chênh lệch điện điện áp giữa tivi và cục sạc điện thoại thì mới bị hỏng nhưng thường thì sự cố đó rất ít xảy ra vì tivi có bộ dò và bảo vệ khi quá áp và quá tải cổng USB. Minh tư tấn bạn như vậy thôi nói nhiều quá cũng mệt, bạn an tâm mĩnh cũng đã dùng rôi và mình là KS điện nữa. Thank!

vididong

Banned
Bác nào thử con LG42LM6200 với ổ 2T chưa, mình định kiếm ổ 2T nhưng nghe vụ này hơi chột dạ.
Đọc manual thấy nó bảo nên cắm ổ dưới 2T nhưng mình muốn hỏi 2T cơ

hth

Cái SS nhà em cũng vậy, cắm 3T USB 3.0 k nhận. Đành phải đổi thành cái 2T USB 2.0 thì chạy ngon. K bít tại nó k nhận 3T hay nó k nhận USB 3.0 nữa

loiduongmat

Well-Known Member

Cái SS nhà em cũng vậy, cắm 3T USB 3.0 k nhận. Đành phải đổi thành cái 2T USB 2.0 thì chạy ngon. K bít tại nó k nhận 3T hay nó k nhận USB 3.0 nữa

Ổ cứng USB 3.0 cắm vào tivi chuẩn 2.0 vẫn nhận bình thường bác à, có nhiều siêu thị điện máy có ghi thông tin 1 số dòng tivi nhận ổ cứng 2T thôi.

forever_rock

Active Member

trả lời bạn là model samsung 2012 trở về trứoc ko hỗ trợ ổ 3T. model 2012 như con UA32 4000 nhà minh mới lấy thì hỗ trợ 3T (ổ nhà mình WD my book) và hỗ trợ luôn phụ đề srt nên xem phim ko cần qua laptop. dây kèm hdd là dây 1 dầu 3.0 1 đầu 2.0 nên cắm tetk

Bên trên