Các bác đang chơi nhạc số theo cách nào?

kengha

Member
Ðề: Re: Ðề: Các bác đang chơi nhạc số theo cách nào?

Mình dùng tính năng airplay trên iphone 5S/ipad/macbook của mình trong cùng một mạng để stream âm thanh trên youtube, nhaccuatoi, zing..etc ra N-50 để nghe cho sướng thì không có vấn đề gì, tất cả đều "mịn màng và trơn tru"
Bác cần nghiên cứu lại phần network của mình , có dịp giao lưu thì mình cũng sẽ chia sẻ với bác một số vấn đề về wifi và radio network để bác có thể nhìn nhận và tối ưu lại hệ thống của mình. NHững thông số trên các bộ wifi phổ biến trên thị trường thì cũng còn nhiều điều để bàn lắm

cám ơn bác leean trước nhé, nếu được thì khi offline cũng có phần airplay luôn...nhạc số mà! hiii

hoamitru

Member
Ðề: Các bác đang chơi nhạc số theo cách nào?

103 rẻ hơn một nửa bác ạ. Dune base 3d trc đây tôi dùng nghe nhạc tốt, có điều phần mềm điều khiển trên điện thoại của nó chán ở chỗ chọn bài nào hát bài đấy, nếu muốn hát liên tục nhiều bài bác phải làm playlist, như thế bất tiện lắm.

Trc kia dùng dune nghe nhạc tôi phải xuất hình ra màn hình ngoài để chọn bài cũng vì lý do trên. Ko hiểu gần đây phần mềm kia đã được cải thiện chưa, bác check kỹ trc khi mua.
Cám ơn bác do_long_khach, e thấy 103 hơi thừa khỏan đầu đĩa bluray so với nhu cầu, e thì có bao jờ mua đĩa đâu cơ chứ. K biết oppo còn e nào khác không bác nhỉ?

Bác vinagoh cho em hỏi là duyệt list và play list trên popcorn ok lắm đúng k bác, nó có gặp vấn đề như bác do_long_khach nói về dune base 3D k, bác mà ở HN cho e qua tham khảo với!

Thotomy

Member

Cám ơn bác, Oppo tầm series 105 e sợ hơi quá sức ví, hehe, mới cả e có DAC rồi bác ạh.
E thấy các bác hay khen DUNE Base 3D, con đó đc khôg bác, nhất là về khỏan remote chọn bài, duyệt list cũng như chạy đc nhiều dịnh dạng lossless.

Cám ơn bác Coolpix8700, em thuộc hàng lowtec ăn sẵn nên chắc k đủ trình để theo phương án đấy. Bác có lời khuyên nào khác giúp e với, :D!

Theo em nếu bác đã có Dac rồi thì bác cứ mạnh dạn làm 1 em macmini, mất chút thời gian setup ban đầu thôi. Trong các phần mềm quản lý và chơi nhạc mà em biết thì chẳng thằng nào qua mặt được itune đâu bạc ạ, khi đã setup xong bác chỉ cần sử dụng bất kỳ 1 thiết bị có màn hình nào của apple đều có thể nằm, chọn và chơi nhạc.

do_long_khach

Well-Known Member

Thấy đồn phần mềm điều khiển của popcorn vừa nhiều vừa hay, tôi ko dùng nên chỉ dám nói đến thế. Vẫn khuyến nghị bác mua Oppo 103 vì 2 lý do: (1) nó làm transport có lẽ hay hơn popcorn, xem phim thì no1 rồi, và (2) ổ đĩa bluray bác ko xem bluray thì vẫn dùng để nghe CD tốt (bác có DAC ngoài đúng ko), trừ phi bác từ giã hẳn CD.

Thotomy

Member

Bác do_long_khach có đang dùng oppo không ạ, em đang muốn tìm hiểu chức năng preamp của mấy em này.

do_long_khach

Well-Known Member

Tôi dùng nó làm transport là chính nên ko tìm hiểu chức năng khác. Nhưng hình như nó làm preamp đa kênh được thôi thì phải.

C_Pham

Well-Known Member

Tôi dùng nó làm transport là chính nên ko tìm hiểu chức năng khác. Nhưng hình như nó làm preamp đa kênh được thôi thì phải.

Trước đây bác dùng Dune Base 3D làm transport cho lossless, bây giờ bác chuyển sang 103. Giả sử Oppo 103 điểm là 10 thì Dune được bao nhiêu ạ?

do_long_khach

Well-Known Member

Em nghĩ nhìn chung chắc 8,5 đến 9. Nhạc càng khó càng thể hiện Oppo tốt hơn.

vinagoh

Well-Known Member

Cám ơn bác do_long_khach, e thấy 103 hơi thừa khỏan đầu đĩa bluray so với nhu cầu, e thì có bao jờ mua đĩa đâu cơ chứ. K biết oppo còn e nào khác không bác nhỉ?

Bác vinagoh cho em hỏi là duyệt list và play list trên popcorn ok lắm đúng k bác, nó có gặp vấn đề như bác do_long_khach nói về dune base 3D k, bác mà ở HN cho e qua tham khảo với!

Mình dùng phần mềm Na Remote 4 Popcorn Hour, trên CH Play có 2 bản, 1 bản miễn phí dùng thử, 1 bản Pro giá tầm 3usd. Bản Pro thì đầy đủ chức năng duyệt list và play list, chọn ngẩu nhiên.....

Thấy đồn phần mềm điều khiển của popcorn vừa nhiều vừa hay, tôi ko dùng nên chỉ dám nói đến thế. Vẫn khuyến nghị bác mua Oppo 103 vì 2 lý do: (1) nó làm transport có lẽ hay hơn popcorn, xem phim thì no1 rồi, và (2) ổ đĩa bluray bác ko xem bluray thì vẫn dùng để nghe CD tốt (bác có DAC ngoài đúng ko), trừ phi bác từ giã hẳn CD.

C-200 thì dùng cho bình dân, còn lên Oppo thì đẳng cấp khác rồi, nếu có đk thì lên ngay. :)
App điều khiển Oppo thì mình chưa dùng nên chưa biết ntn.

do_long_khach

Well-Known Member

Điều khiển tuyệt bác ạ, dùng điện thoại bật được máy lên, duyệt media vô đối rồi, remote thì ngoài mô phỏng nút còn có chức năng touch như touchpad của laptop.

coolpix8700

Well-Known Member

Đây là màn hình của music server (mini PC) hiện trên cái Playbook 32LTE em đang điểu khiển bằng chuột (ngồi trên tầng thượng-tầng 5-em vẫn điều khiển được cái PC này đặt trong bộ giàn ở tầng 2)!
J.River được Fidelizer gọi sau khi đã tắt hết các services không cần thiết của Win7 và nó đang's playing mấy cái files DSD128 của Paul Mauriat

do_long_khach

Well-Known Member

Em cũng đang định mua cái tính bảng giá rẻ về làm remote cho oppo. Nghĩ đi nghĩ lại thấy mình ăn chơi quá cơ.

hoamitru

Member

2 bác do_long_khach và coolpix8700 ăn chơi thế, hehe :))!!
Đúng là em k có ý định chơi CD hay bluray j, chưa đc mùa thóc gạo nên mong nhờ các bác chỉ cho các phương án hợp lý tý, :D!!!

E đang đọc qua spec của C200 mà có vẻ ít nơi bán!

hoamitru

Member

C200 thì bây giờ làm gì còn đồ mới ạ, nếu bác tìm C200 thì chịu khó săn hàng cũ thôi.

Vâng bác, e cg không ngại đồ cũ (khóai là khác vì nó hợp lý giá cả, hehe) n mà đồng chí C200 này lại k tích hợp sẵn card wifi trong mà theo lời bác VInagoh là fải mua usb rời bác ạh, thế cg lích kích! hehe!

lyhonlam

Dạo này ko có thời gian chơi high-end speaker, đành chơi high-end headphone :D.
Foobar => (USB in) Audio-gd DI-2014 (I2S HDMI out) => DAC Audio-gd Master 7 (ACSS interconnect) => Headphone Amplifier Audio-gd Master 9 => Sennheiser HD 800 (balanced)

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Màn hình Playbook hiện desktop của PC đang dùng J.River play mấy cái files DSD64 khi zoom lên để nhìn cho rõ. Kích thước của cái mini-PC chỉ là 20x20x6.3cm-đặt trên bộ giàn chỉ có các cổng USB và một cổng LAN. Tín hiệu DSD stream từ PC ra USB để cho cái DAC ES9018 giải mã:

Thotomy

Member

Đua đòi theo bác coolpix9700 em khoe phần mềm Linn Kazoo chơi nhạc số dành cho các thiết bị DS và DSM của Linn
Đánh giá:
- về mặt hiển thị thoáng nhìn qua thì gần giống itunes nhưng khi sử dụng mới thấy có rất nhiều khiếm khuyết.
- về mặt quản lý album kém itunes rất nhiều.

View attachment 179252

View attachment 179253

leean

Member
Xem ra kế hoạch cafe của anh em box âm thanh có khả năng phá sản vì đến giờ chỉ có 3 người sẽ thm gia. Từ dây đến 31/12 nếu không ai tham gia nữa thì các bạn đax đăng ký chịu khó inbox cho minh số điện thoại để minh sms thời gian giao lưu cafe. Ít thì ta gặp gỡ và chém gió suông với nhau cũng được

Bên trên