Cách chọn Pre-amp và Power-Amp tương thích.

khanhtl1

Chà,

Theo em biết thì Pre-Amp có chức năng giải mã tín hiệu, tăng áp (voltage) cho tín hiệu và Power-Amp thì tăng cường độ dòng điện tín hiệu (ampere) để kéo loa.

Vậy để chọn pre/pow tương thích với nhau thì phải chọn theo tiêu chí nào?

Nếu chọn pre cùi bắp với pow xịn thì sao nhỉ?

Em nhận thấy pow xịn thường có nhiều (đa) kênh output (multi channels) và công suất cũng lớn hơn pow cùi bắp.

Vậy pre xịn khác với pre cùi bắp như thế nào nhỉ?

toannh

Ðề: Cách chọn Pre-amp và Power-Amp tương thích.

Chà,

Theo em biết thì Pre-Amp có chức năng giải mã tín hiệu, tăng áp (voltage) cho tín hiệu và Power-Amp thì tăng cường độ dòng điện tín hiệu (ampere) để kéo loa.

Em nhận thấy pow xịn thường có nhiều (đa) kênh output (multi channels) và công suất cũng lớn hơn pow cùi bắp.

Bác nhiều câu hỏi ghê.

Pre là tiền khuyếch đại, Pow là khuyếch đại công suất. Đa kênh hay 1, 2 kênh thì đều theo nguyên tắc này.

Xem phim đa kênh thì Pre hay đi kèm Processor. Pow đa hay đơn kênh làm sao cho đủ kênh + công suất là được. CS bao nhiêu là do nhu cầu người dùng.

Đồ xịn và cùi bắp, khác nhau ở chất lượng mà!

Chọn như thế nào thì tóm lại bác định n/c cụ thể loại nào.

buihung

Administrator

Ok
Cốt yếu là do tai mình.
Không ổn, giống như upscale hình ảnh thôi, đầu vào không tốt thì đầu ra khó cho âm thanh tốt được.
Đa kênh không có liên quan gì đến chuyện pow xịn hay cùi bắp. Nhà sản xuất thiết kế số lượng kênh của pow phù hợp vào yêu cầu của thị trường tiêu thụ.
Chắc cái nào nhiều tiền hơn thì là pre xịn.

khanhtl1

Xem phim đa kênh thì Pre hay đi kèm Processor. Pow đa hay đơn kênh làm sao cho đủ kênh + công suất là được. CS bao nhiêu là do nhu cầu người dùng.

Marantz có bộ preamp/processor và pow-amp AV/MM 8003 quá hoành tráng. Em thắc mắc là nếu dùng receiver cùi bắp (ví dụ Denon AVR 2310) để làm Pre cho pow MM 8003 (8 kênh) thì sẽ như thế nào nhỉ?

Các bác thử tưởng tượng phối công nghệ của Denon phối với chất lượng Marantz như thế này: vừa nghe được 7.1 của Denon (với C, S, Sub, SB), vừa nghe được stereo 2 kênh với chất âm của Marantz, hoặc 7.1 của Marantz trình diễn từ 8 kênh (140W/kênh) của power-amp 8003 luôn.

locnp

Well-Known Member

Pre-pow nên chơi cùng hiệu là ok nhất, chơi chán thì bán cũng dễ ^^

toannh

Marantz có bộ preamp/processor và pow-amp AV/MM 8003 quá hoành tráng. Em thắc mắc là nếu dùng receiver cùi bắp (ví dụ Denon AVR 2310) để làm Pre cho pow MM 8003 (8 kênh) thì sẽ như thế nào nhỉ?

Các bác thử tưởng tượng phối công nghệ của Denon phối với chất lượng Marantz như thế này: vừa nghe được 7.1 của Denon (với C, S, Sub, SB), vừa nghe được stereo 2 kênh với chất âm của Marantz, hoặc 7.1 của Marantz trình diễn từ 8 kênh (140W/kênh) của power-amp 8003 luôn.

Theo mình thì không nên lấy pre của 2310 ghép ra pow MM8003 như thế kết quả không như bác mong đợi và hơi phí MM8003, i) chất âm thanh 2 dòng này khác nhau ii) pre kém thì dù pow có hi-end thì cũng mang lại kết quả kém. Làm sao đồng bộ là tốt nhất từ Pre-Pow-Loa + dây dợ nữa. Bác lưu ý cho dây dợ quan trọng lắm nhé nên đầu tư tầm 10% bộ dàn, muốn xài được TrueHD thì cáp HDMI phải ngon dây đạt chuẩn 1.3, dây loa thì tùy theo bộ dàn. Bác nên thanh lý 2310 và đủ tiền sắm Processor tầm 1000$. Để dễ ghép Pre và Pow thì chọn cũng hãng hoặc cùng gu chất âm với nhau.

khanhtl1

Bác nên thanh lý 2310 và đủ tiền sắm Processor tầm 1000$. Để dễ ghép Pre và Pow thì chọn cũng hãng hoặc cùng gu chất âm với nhau.

Em kô có AVR 2310, Em chỉ đưa ra ý tưởng (giả sử) phối ghép như thế thì chất âm của MM 8003 có còn nguyên thủy hay không thôi?

Nhưng cái này liệu có bất hợp lý: AVR 4308 + MM 8003 chỉ để nghe 2 kênh stereo? Những kênh còn lại để Denon kéo. Hơi phí cho chú MM 8003 nhỉ?

toannh

Em kô có AVR 2310, Em chỉ đưa ra ý tưởng (giả sử) phối ghép như thế thì chất âm của MM 8003 có còn nguyên thủy hay không thôi?

Nhưng cái này liệu có bất hợp lý: AVR 4308 + MM 8003 chỉ để nghe 2 kênh stereo? Những kênh còn lại để Denon kéo. Hơi phí cho chú MM 8003 nhỉ?

Càng không ổn, hơi ngược cấu hình.
Nếu bác ghép 2 và đa kênh, thì có thể theo cách:

Source (Bluray, DVD, HD Player, CD, Tape, Tunner,...) -> Pre/Processor đa kênh -> Pow đa kênh -> Speaker

Khi đó nghe nhạc = front của chính bộ xem phim luôn

Nếu Pre và Pow hàng hi-end thì chắc chắn hay. Pow xài loại Monoblock thì lại càng hay nữa.

Còn một điều nữa cũng đáng chú ý, là các chuyên gia âm thanh thường thích tách riêng bộ 2-ch nhằm mục đích dễ phối ghép hoặc thay đổi gu nhạc, nâng cấp sang âmli đèn hay loa toàn dải chẳng hạn với chi phí hợp lý.

Bên trên