Cách convert một file film bất kì cho đầu DVD đọc qua USB.

GengishKhan

Các bạn cho mình hỏi cách chuyển đổi một phim bất kì định dạng nào để 1 đầu DVD có thể đọc được qua USB. Mình đã thử convert bằng E.M. Total Video Converter - HD version 3.71 qua các đuôi .avi, .mpg nhưng có file thì DVDplayer (hiệu KONES DV39S) đọc được nhưng không chạy được sub (sub đã đổi tên giống file film), có cái thì chỉ hiện tên và "loading ...". Convert theo DivxDVD, DVD, MPEG, MP4, AVI. Đặc biệt có những phim dạng DVDRip mình down trên mediafirehd.com thì đọc được. Bạn nào biết hướng dẫn dùm! Cám ơn nhiều! :)

baolam1905

Member
Ðề: Cách convert một file film bất kì cho đầu DVD đọc qua USB.

1. Đọc trên đầu DVD dân dụng thì không thể load sub rời được, phải add hardsub vào film.

2. Bạn xem lại tài liệu hướng dẫn của đầu DVD xem nó hỗ trợ .avi hay .mp4 không, và nếu có thì hỗ trợ chuẩn nào.

3. Thường hầu hết các đầu DVD đọc được định dạng .avi chuẩn DivX , một số đọc được XviD. Bạn cứ chọn .avi DivX5.0 là chắc ăn nhất. Khi convert đừng chỉnh sửa thông số quá nhiều hoặc để bitrate quá lớn, tuy chương trình hỗ trợ convert nhưng đầu đọc sẽ không giải mã nổi. Nhớ add hardsub vào nữa.

4. Bạn cứ thử một đoạn ngắn đầu phim rồi test, khi nào thấy đọc ok chất lượng cũng vừa ý rồi thì convert cả phim cho đỡ mất thời gian. Sau này cứ đúng bộ thông số định dạng đó mà convert thôi.

Đọc qua USB thì khá tiện, có thế xóa đi làm lại nhiều lần, bạn cứ mày mò thử nghiệm sẽ làm được thôi. :-bd

Mình xin có vài góp ý.
Bạn có thể dùng Phần mềm Xilisoft Video Converter Ultimate 6 để chuyển định dạng mà Đầu DVD dân dụng đọc được.
Nên chọn định dạng *.MPG đây là định dạng mà đầu đĩa nào cũng đọc được. So với *.AVI thì dung lượng hai định dạng này không có sự chênh lệch đáng kể (cùng Bitrate-Frame rate-v.v)
Thực ra Đầu DVD bây giờ cũng hỗ trợ đọc SUB nhưng nếu sub việt thì bị lỗi Font nên khi xem toàn thấy những Ô vuông và dấu Hỏi(?) hay tương tự. Và Font rất nhỏ.
Cách tốt nhất là Add sub vào film lúc convert luôn.
Các thông số mình hay sử dụng:
COnvert qua Profile MPEG-1 (Có đuôi mở rộng là .MPG)
Tùy thuộc vào độ phân giải Video gốc mà chọn độ Phân giải cho phù hợp.
Ví dụ :
_ 1280x544 thì Bạn nên convert qua 720x480.
Tức Video gốc mà độ phân giải chiều Rộng (1280 chẳng hạn) thì nên để hạ thấp xuống 720 hoặc thấp hơn thì DVD mới phát đc. Vì 1280 là HD nên DVD không phát đc.
_ Nếu những clips trên Youtube lúc bạn down ở 480p thì convert có thể Để nguyên hay hạ thấp xuống cũng đc. Một số độ phân giải có thể để Nguyên khi convert : 640x360,640x352,720x344,480x272, v.v
_ Túm lại : Để độ phân giải là dưới 800 (chiều rộng).
Tiếp đến Một số thông số mình vẫn dùng:
_ Bitrate: khoảng 1600 -> 2000 và cao hơn (đến 2500) thì dung lượng cũng cao hơn. Bạn nên lưu ý -Bộ Phim bạn coi trên DVD phải dưới 2GB (1 file)-Nhưng USB 8GB thì chạy Bình thường.
_ Frame Rate : chọn 25 hay 29.7 cũng đc. Nếu chọn 29.7 thấy Dung lượng cao quá thì chọn 25 là vừa.
_ Zoom : nên chọn Medium
_ Volume: có thể 150 % nếu âm thanh gốc hơi Nhỏ.
Nếu Bạn Add Sub vào Film Luôn thì Config theo gợi ý sau:
_ Font Verdana
_ Size: 32
_ Kiểu chữ : ĐẬM (Bold)
_Color: Màu Vàng Hoặc Trắng tùy tông nền trong Film.
_ Vị trí SUB trên Film: Kéo thanh trượt sao cho Bạn thấy Phù hợp. Của mình thì để cao hơn vị trí dưới cùng của Film 10p. Ví dụ Film có chiều cao là 480p thì nên để sub ở 470.
Vậy là OK.

Chuẩn là đây :D.

Thường hầu hết các đầu DVD đọc được định dạng .avi chuẩn DivX , một số đọc được XviD. Bạn cứ chọn .avi DivX5.0 là chắc ăn nhất. Khi convert đừng chỉnh sửa thông số quá nhiều hoặc để bitrate quá lớn, tuy chương trình hỗ trợ convert nhưng đầu đọc sẽ không giải mã nổi. Nhớ add hardsub vào nữa.

4. Bạn cứ thử một đoạn ngắn đầu phim rồi test, khi nào thấy đọc ok chất lượng cũng vừa ý rồi thì convert cả phim cho đỡ mất thời gian. Sau này cứ đúng bộ thông số định dạng đó mà convert thôi.

TMPEGnc 4.0 mà dùng bạn ơi, mấy soft kia kém lắm. Đợt film Tế Công 1994 mà bên vierttorrent capture lại từ THVL (.ts, h264, bitrate: ~ 2000) thì mình thử rât là nhiều soft convert trong đó có cả xilisoft video convert Ultimate 6.0, nhưng cuối cùng chỉ có TMPEGnc 4.0 là OK. Bạn nhớ cài thêm Divx 7.0 rời nhé

Bạn có thể dùng Phần mềm Xilisoft Video Converter Ultimate 6 để chuyển định dạng mà Đầu DVD dân dụng đọc được.

Lần ấy mình lấy một đoạn để gửi lên support của nó mà cũng không thấy hồi âm.

Cách 1:

Video thì để nguyên thông số ban đầu như file gốc hoặc giảm xuống khoảng 1.500 đến 2.500 Kbps là coi trên TV đẹp rồi.
Audio thì chọn mp3 và cứ 128 kbps.

Vào option chọn extension là *.avi nhé.

File xuất ra nhớ chọn mục "các file được convert ra thành từng file riêng lẻ nhé" vì mặc định là nó sẽ gom vào một cục duy nhất đó :D.

Sau đó mình dùng nero 7 burn dạng data vào đĩa DVD là xem bình thường :D.

Cách 2 (ko làm được với file Tế Công lần đó): gom các file vào nero để burn DVD nhưng cách này ko ổn, vì nero sẽ render lại thành .VOB --> tốn dung lượng hơn so với .avi.

Mình đã mấy tháng khống sử dụng nên chỉ còn nhớ được những điểm quan trọng này thôi. Chúc bạn thành công nhé.

assasin13890

Cam on ban nhe.Minh dang can

longdzuong88

tks......................................................

huynhanh1

Well-Known Member

Các bạn cho mình hỏi cách chuyển đổi một phim bất kì định dạng nào để 1 đầu DVD có thể đọc được qua USB. Mình đã thử convert bằng E.M. Total Video Converter - HD version 3.71 qua các đuôi .avi, .mpg nhưng có file thì DVDplayer (hiệu KONES DV39S) đọc được nhưng không chạy được sub (sub đã đổi tên giống file film), có cái thì chỉ hiện tên và "loading ...". Convert theo DivxDVD, DVD, MPEG, MP4, AVI. Đặc biệt có những phim dạng DVDRip mình down trên mediafirehd.com thì đọc được. Bạn nào biết hướng dẫn dùm! Cám ơn nhiều! :)
trước đây mình cũng hay chuyển từ mọi nguồn qua DIVX để đọc cho mấy cái USB trên DVD , mình thấy TMPEGnc 4.0 là ngon nhất , nếu máy có cài kline codec thì khi conver TMPEGnc 4.0 nó sẽ tự ghép phụ đề vào luôn (nguồn phim và phụ đề rời phải đổi tên giống nhau và để cùng một nơi) thông thường nếu 1 phim hd chuyen qua thì chỉ chọn 720x400 cho phim 16.9 và 720x304 cho phim 16.10 (màn hình wide nhiều) với birate 1500 là ok ... bạn nên nghiên cứu cái TMPEGnc 4.0 này xài ver mới (kiếm mấy clip phim ngắn năm ba phút làm thử cho nhanh để có kinh nghiêm rùi hay làm thực)

Bên trên