Cách phối ghép loa , amply

dungcoi

Ðề: Cách phối ghép loa , amply

Xin bác giải thích kỹ hơn việc chọn công suất amli công suất loa. Ví dụ với JBL E80 yêu cầu công suất 40-200 W => chọn ampli công suất 80W/kênh hay 400W?

Việc chọn công suất thì bài trên cháu đã giải thích rồi ạ !
80W hay 400W đều đảm bảo đánh loa trên thoát tiếng, còn hay hơn nhau như thế nào thì chưa chắc. Lưu ý lại các bác nên phân biệt kỹ chữ THOÁT và chữ HAY
Cháu thì luôn chọn ampli công suất to chỉ để nghe nhỏ ( liệu có quá phí không ??? )
Cùng một hãng thì ampli cs lớn luôn đắt hơn công suất nhỏ, tùy các cụ cân đối ! Lớn quá mà không để ý nhỡ trẻ con nó vặn vẹo một cái là tèo !

dungcoi

Cụ ấy cũng chỉ nghe nói thôi mà.

Cháu chỉ nêu kinh nghiệm bản thân, và cũng nói rõ bên VNAV các cụ ấy cũng chỉ đây là công thức kinh nghiệm áng chừng mang tính tham khảo ! ( nhưng thường đúng )
Cụ cao nhân hơn người thì cứ diễn giải chi tiết ra cho cộng đồng mở mang chút kiến thức! Cứ lấp lửng vậy cháu chậm hiểu nên rất khó học hỏi được !
Rất mong được học hỏi các kiến thức quý báu của cả cộng đồng !

quanghaiphong

Well-Known Member

Chơi như bác dungcoi là phương án tốt vì đa số cần như vầy..tuy nhiên một số amp CS nhỏ nhưng dòng lớn thì đánh cũng tốt...nhất là dải trầm.Còn cái sự hay tôi đúc kết lại là do TAI.....xin hết

hongai47

Cháu thì luôn chọn ampli công suất to chỉ để nghe nhỏ ( liệu có quá phí không ??? )
Cùng một hãng thì ampli cs lớn luôn đắt hơn công suất nhỏ, tùy các cụ cân đối ! Lớn quá mà không để ý nhỡ trẻ con nó vặn vẹo một cái là tèo !
Câu này hợp với em. con pow của em công suất điện tiêu thụ 780w, công suất âm thanh thực (rms = 200w/kênh ở 8 ohm) trong khi đó loa của e công suất chịu đựng max có 30w/kênh.
thường thì đồng hồ vu trên pow báo công suất khoảng 1w là đủ nghe rồi.
Mà nhân tiện tiếp thi với bác chủ thớt. e đang thừa 1 đôi dây bạc của nordot dài 50cm. Bác chủ có quan tâm thì gọi e. 0982 232 173

nhuloanbakery

Em đã cho cặp loa Polk với sansui QRX 5500 thoát rồi . Em định rước em Altec ve , các bác chỉ giáo tiếp cho em nhé

anhkhoa04

Banned

tư vấn phối sansui 607 với loa gì nghe vocal, hòa tấu. thanks

cohen

Mình thấy các bác chỉ dựa trên thông số công suất để nhận định amply có hợp với loa hay không là chưa đủ ạ.

dungcoi

Mình thấy các bác chỉ dựa trên thông số công suất để nhận định amply có hợp với loa hay không là chưa đủ ạ.

Thì bài trên cũng thể hiện đủ cả ý đó đấy, nhưng công suất trong ampli bán dẫn là một khía cạnh rất quan trọng.
Nếu chỉ cần công suất lớn quyết định tất cả, cháu sẽ làm cục pow của Tiến Đạt lắp thôi, không cần chuyển sang ampli Anh-Mỹ làm gì !

nhuloanbakery

Thì bài trên cũng thể hiện đủ cả ý đó đấy, nhưng công suất trong ampli bán dẫn là một khía cạnh rất quan trọng.
Nếu chỉ cần công suất lớn quyết định tất cả, cháu sẽ làm cục pow của Tiến Đạt lắp thôi, không cần chuyển sang ampli Anh-Mỹ làm gì !

bác nói chính xác, cũng vì cái công suất bán dẫn mà em phải tốn bao nhiêu mồ hôi và sức lực ...hihi

Marine

Member

Bác thử Pioneer SH-88F, nhưng phải chơi thêm cái equalizer nữa nha bác.

nhuloanbakery

Bác thử Pioneer SH-88F, nhưng phải chơi thêm cái equalizer nữa nha bác.

em rước 1 cặp Altec 15 với amply đèn Sherwood , phát bằng CD Teac 10 , ok lam Bác . Em thích nghe âm thanh mộc hơn nên không xài equalizer được bác ah . Thanks bác đã góp ý .

anhtuqn2

Active Member
Xin chào tất cả các Bác, xin hỏi có bác nào đã nghe qua loa BOSE Acoustimass 5 SERI III Mexico (em mới mua) cho em chút cảm nhận được không ạ , và nhờ các bác tư vấn giúp nên ghép với ampli nào là hợp, em cũng chỉ mới tập tành qua lossless và chủ yếu nghe nhạc. Hiện em đang có con LUXMAN L55A mà sao ghép vô mở lên nó không ra tiếng người các bác ạ, cám ơn và chờ comment của các bác...

cugiadixe

Các bác giúp em với. Em có amly yamaha r995 mà muốn ghép với loa cerwin vega mà không được. Không có tý âm thanh bass nào cả? Còn với loa JBL thì lại có âm bass. Nếu bằng hình ảnh thì tốt. Em cám ơn trước

trangchodom

Well-Known Member

Các bác giúp em với. Em có amly yamaha r995 mà muốn ghép với loa cerwin vega mà không được. Không có tý âm thanh bass nào cả? Còn với loa JBL thì lại có âm bass. Nếu bằng hình ảnh thì tốt. Em cám ơn trước
Em chỉ được nghe nói chứ chưa được nghe, nên chỉ nói lại cái đã nghe có gì các bác bỏ qua. Cerwin vega là dòng loa có độ nhay cao phủ hợp với ampli đèn không hợp bán dẫn. Đèn thì em dốt lắm, bác nên tìm hiểu về nó.

nhuloanbakery

Em chỉ được nghe nói chứ chưa được nghe, nên chỉ nói lại cái đã nghe có gì các bác bỏ qua. Cerwin vega là dòng loa có độ nhay cao phủ hợp với ampli đèn không hợp bán dẫn. Đèn thì em dốt lắm, bác nên tìm hiểu về nó.

Bác nói chuẩn không cần chỉnh

phongtrieu

Tôi cũng đã chơi loa cổ rồi. Khó tính lắm. tốt nhất là Bác giải thoát cho nó và cho mình đi

trangchodom

Well-Known Member

Tôi cũng đã chơi loa cổ rồi. Khó tính lắm. tốt nhất là Bác giải thoát cho nó và cho mình đi
Đồng ý với bác, loa cổ ghép không khéo tiếng bị bí lắm, nhưng loa cổ mà ghép hợp thì chắc gì dòng loa mới qua được nó bác. Cái thú là chỗ khó mà mò ra mới mê bác ạh.

tia chop

Member

Có khi nào do dây tín hiệu truyền không tót không bác? Bác cũng nên xem lại

Bên trên