Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

nghe&nhin

Member
Ðề: Sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe cùng anh em

Em không nhìn cục sub của bác, song theo em đồ rằng đó là 2 giắc cắm cho quýnh stereo thay vì quýnh mono - giống bác quýnh vậy đó.

Nhiều bác khuyên mua giắc chữ Y nối vào để đánh stereo nghe nó đằm hơn. Em cũng thử rùi, nghe thấy hay - nhưng chắc lo do tâm lý. Sau này được ông bạn cho mượn 1 cọng dây coaxial tốt đánh thử thấy ok, bỏ luôn cái jack chữ Y (mua hết 35k hic hic) bữa nào em cho bác mượn đánh thử :D
bữa nào cho anh mượn đánh thử hén Luci :D

duongbaba

Active Member

Đôi điều về Sub
Sub chia thành 2 loại, Sub hơi và Sub điện
Nói về Sub hơi trước
Sub hơi chỉ có tín hiệu theo đường công suất (giống như các loa Front, Center, Rear)
Sub hơi cần Amply để khuyếch đại tín hiệu
Sub hơi nếu có Amp chuyên cho Sub hơi, sẽ cho ra âm thanh hay hơn Sub điện. Tuy nhiên nó sẽ gây phức tạp, cầu kỳ quá mức.
Chú ý: Ko đấu Sub hơi vào cổng tín hiệu ra Sub-Pre out, Stereo/Mono Line out của AVR, Amply được. Sub hơi chỉ được đấu vào cổng công suất của Amp rành riêng cho Sub.
Sub điện là Sub có sẵn Amply
Sub điện có thể lấy tín hiệu từ đường tín hiệu vào ( Stereo/Mono in) hoặc lấy tín hiệu từ đường công suất của loa Front
Sub điện chia thành 2 loại, Sub điện ko có Amply cho loa vệ tinh, hoặc có Amply cho loa vệ tinh
Loại Sub điện ko có Amply cho loa vệ tinh, cũng vẫn có đường công suất đấu ra loa Front. Nhưng đường công suất ra này chỉ có tác dụng trả lại công suất cho loa Fron, ko có tác dụng khuyếch đại cho loa Front
Chú ý: Nếu Sub điện không có Amply cho loa vệ tinh Không thể đấu loa Front vào Sub điện.
Loại Sub điện có Amply cho loa vệ tinh, đây là loại Sub hay dùng trong các bộ All in One, Complete và các hệ thống loa vi tính. Khi đó có thể đấu nối loa vệ tinh trực tiếp vào đường công suất ra cho chúng

Mẹ ơi, phức tạp quá.
Thế loa sub của tớ và của Luci là kiểu gì? Chắc chắn nó là sub điện.
Nhưng ngõ line in có 2 cổng L/R thì sao? Nó chẳng có cái ngõ Line out nào để trả lại công suất cho front cả.
Mọi người thường cắm LFE vào cổng R, thế là xong vì receiver có LFE out.
Nếu receiver không có LFE out, họ sẽ cắm cái gì vào 2 cái lỗ L/R đó?
Theo bác Thế Anh thì cắm 2 kênh front vào, nhưng sẽ tắc tịt vì không có đường ra trả công suất cho front.
Hoặc ví dụ ta cắm Front Right out từ receiver vào ngõ R và trả lại loa bằng ngõ L của sub thì thấy kỳ kỳ sao đó vì không phù hợp với ký hiệu trên sub, mặc dù không biết có đc hay không vì chưa thử.

Cái sub của tớ còn chơi ác thêm bằng ký hiệu 5.1 ngay cái cổng R. Ấm ức mấy năm nay mà chưa có cao thủ nào giải đáp hộ

Thế Anh

Đúng là mình trình bày hơi phức tạp. giờ chỉnh lại chút như thế này nhé:

Phân biệt đường công suất với đường tín hiệu, đường công suất để ra các loa vệ tinh, đường tín hiệu để ra amply. Đấu tín hiệu out của thiết bị này với tín hiệu in của thiết bị kia thoải mái, thậm chí từ 1 đường tíh hiệu out của thiết bị này, có thể mắc song song nhiều đường tín hiệu in vào nhiều thiết bị khác. Nhưng đường công suất ko làm được như vậy. Ko thể đấu tín hiệu sang công suất hoặc ngược lại. Ko thể mắc song song nhiều loa vào 1 đường công suất

Sub ko chỉ dùng để xem phim, mà còn dùng để tăng cường bass cho nhạc Ste, hát Karaoke. Nhạc Ste có âm trầm trên cả 2 kênh, do đó đường tín hiệu vào trên Sub phải có cả 2 kênh L,R (Lý giải tại sao trên Sub có cả cổng Left và Right)

Khi tăng cường bass nghe nhạc Ste/Hát karaoke nếu Amply Ste/Karaoke có cổng Line out hoặc Rec out thì dùng đường tín hiệu, cắm Rack RCA Stereo đấu từ Line out/Rec out vào Line in trên Sub
(Lý giải tại sao đấu Sub vào cổng Rec out của Amply )

Nếu Amply Ste/Karaoke có cổng Line out/Rec out đã dùng cho thiết bị khác, ví dụ chơi thêm 1 PowAmp Ste nữa thì dùng Rack chữ Y để trích tín hiệu Line out/Rec out song song 1 đường cho PowAmp, 1 đường đấu vào Sub.
(Lý giải tại sao dùng Rack chữ Y để đấu Sub)
Nếu Amply Ste, Karaoke không có cổng Line out/Rec out mà chỉ có đường công suất ra (+, - cho kênh L, R) thì phải đấu đường công suất (+, - cho kênh L, R) này vào đường công suất Input (+, - cho kênh L, R) trên Sub, rồi mắc loa Front vào đường công suất (+, - cho kênh L, R) Output trên Sub. Có thể gọi là Sub mượn và trả đường công suất cho front. Tại sao lại là Front, vì trong trường hợp này là nhạc Ste. Mà nhạc Ste chỉ phát ra ở đôi loa Front. Nên phải mượn công suất của đường Front.
(Lý giải tại sao trên Sub lại có đường công suất Front in và Front out)

Khi xem phim, cắm đường tín hiệu từ Front Out vào Line in của Sub, rồi dùng đường công suất ra cho Front để mắc Front vào đó cũng được. Có điều như vậy thì Sub chỉ lọc và phát ra âm trầm của kênh Front mà thôi. Nếu kênh Rear, Center mà có trầm, Sub cũng ko lấy được mà phát. :( Tất nhiên nếu cắm theo đường tín hiệu Sub out thì lại lấy được do AVR đã cắt phần trầm đẩy vào đó
(Lý giải tại sao khi đấu xem phim ko nên dùng Sub mượn đường công suất của kênh Front mà nên đấu Sub vào đường tín hiệu Sub out)

Khác với nghe nhạc 2 kênh, âm trầm có trên cả L và R. Tín hiệu Sub và Center từ AVR chỉ có 1 kênh Mono. Do đó chỉ cần cắm đường tín hiệu: 1 dây RCA Mono từ cổng Sub out trên AVR vào kênh L trên Sub.
(Lý giải tại sao khi đấu Sub với AVR để xem phim chỉ cần cắm cổng L)

1 số hệ thống loa gọi là Complete Packages, hay gọi là 5.1/7.1 Speakers trong Sub có tích hợp Amply khuyếch đại ko chỉ cho Sub mà còn cho các kênh Front, Center, Rear, Side...khi đó trên mặt sau của Sub có ghi 5.1 hay 7.1. Tất nhiên có thể dùng Sub này để kết hợp với hệ thống HT khác (chỉ để làm Sub) mà ko cần dùng đến các loa vệ tinh đi kèm trong bộ
(Lý giải tại sao trên một số Sub có ghi 5.1 hay 7.1)

Chỉnh sửa lần cuối:

phuong

Member

thanks bác Thế Anh nhiều lắm

luciano

Active Member

mot bai viet qua' bo i'ch va can ke

Thế Anh

Ui da. Mọi người quá khen. Nói về Sub tự dưng làm loãng TOPIC của luca về sắp xếp phòng ốc rồi. MOD nào Split những bài về Sub ra, để riêng thành một TOPIC cho anh em thảo luận chơi. Hi hi

Quay trở lại vụ phòng ốc. Hiện tại mình đang bố trí phòng ốc theo mấy quan điểm sau, tiếc là chưa đòi máy chụp hình về để Post lên

1/TV treo lên tường:
Lý do: Kéo dài được khoảng cách từ mắt tới màn hình thêm được chục cm. Ngoài ra khi tắt điện, cảm giác TV liền với tường thành 1 khối. Trông xi ne hơn
2/TV cao vừa phải:
Mình chỉ đặt cao hơn mặt đất 81cm. Lý do là ngang tầm mắt khi ngồi trên ghế phô tơi thấp để xem. Ngoài ra khi có đông người, có thể quẳng ghế đi mà ngồi trực tiếp trên sàn để xem. Ngoài ra nếu ngẩng đầu mà xem 1 thời gian dài dễ mỏi cổ lắm, thực tế ở rạp hát chỉ có những vị trí với tầm nhìn ngang cổ hoặc cúi cổ thôi. Mình cũng bắt chiếc như vậy
3/Ko đặt vật trong tầm mắt từ vị trí ngồi đến TV:
Thiết bị mình để sang phía bên cạnh phòng. Mặt trước chỉ bố trí TV, 2 loa cột và Sub. Khi tắt đèn, hệ thống loa màu đen chìm xuống, chỉ có mỗi màn hình sáng đập vào mắt, cảm giác khá xi nê. Để những vật trang trí trong khu vực này, chỉ tổ làm rối mắt, ko tập trung được vào màn hình thôi
4/Trải thảm sàn
Vừa che được dây chạy ra các loa, vừa làm đồng nhất sàn nhà thành một khối. Nếu thảm cùng màu với tường thì càng tốt, tắt điện cảm giác lại càng xi nê hơn.

Ngoài ra còn 1 số điều nhỏ nhỏ nữa. Nhưng lặt vặt thôi. Đại khái là làm sao ta kê dọn để cảm giác càng cine càng tốt, hạn chế tối thiểu số đồ đạc phía trước mặt, chuyển chúng sang 2 bên hoặc về phía sau lưng. Đừng giống như đặt 1 cái màn hình vào cái nhà kho là được.

Có gì sẽ show hàng sớm cho mọi người.

luciano

Active Member

đây thì mấy hình anh AQ bên vnav up lên em mạn phép bác AQ (nếu bác có ghé qua thì tha cho em nhé ) bác Thế Anh tham khảo nhé

tieuthieugia

Well-Known Member

hay quá, hôm nào Luci rảnh, mời luci qua Q12 chơi Tết tiện thể cân lại loa nhà mình giúp nhé. Thanks in advance

dino

Active Member

trời dàn pác AQ đẹp đậm chất hiện đại, thèm quá

luciano

Active Member

hình này anh ấy vẽ, hình như là dân decor thì phải??? Nhìn cool ghê. Luci mà trúng số, thế nào cũng nhờ ảnh một tay :p

mrtuanvn

Member

đây thì mấy hình anh AQ bên vnav up lên em mạn phép bác AQ (nếu bác có ghé qua thì tha cho em nhé ) bác Thế Anh tham khảo nhé

Phòng thiết kế đẹp quá.
Hình nhỏ quá nên không rõ là phòng nghe nhạc hay xem phim.
Nếu là phòng phim thì có lẽ sắp xếp k có hiệu quả lắm.:confused:

luciano

Active Member
Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

thấy có 2 cái loa JBL drive bass to tổ bố, chắc bác ấy decor phòng nghe nhạc bác ạ

bác luciano ơi em nghĩ là loa có 2 cặp đấu thì phải đấu thế này chứ:

luciano

Active Member

Dạ theo kiểu của bác là đấu 2 ampli, còn sơ đồ hình trang đầu tiên là đấu 2 dây vào 1 loa, trên 1 âm ly bác ạ :D

da vinci

Active Member

1. Nút chỉnh tần số cắt ( High cut ).

+ Thông thường ta dao động từ 60hz - 80hz trên sub - ta cũng phải điều chỉnh tần số cắt cross over trong amply để phối hợp hài hoà.
Khi ta set một giá trị trong âm ly vd: Luci chọn mức 60hz trong amply thì đó là mốc để amply xử lý đưa các tần âm thanh đi ra các loa, nếu trong phim cảnh cháy nổ có tần âm thanh dưới 60hz thì sẽ do sub, còn cao hơn sẽ do các loa khác.

Bài viết của bạn khá tốt để setup 1 bộ dàn, có lẽ chỉ còn vài điều còn thiếu như vị trí đặt loa front so với vị trí người nghe là 60 độ. Các bạn có thể xem tài liệu hướng dẫn của AVR sẽ chỉ rõ hết. Tôi chỉ xin chỉnh lại Luciano phần "Nút chỉnh tần số cắt".
Thật sự tần số cắt hoạt động o thể hoàn hảo là bạn chọn cắt ở tần số 60Hz thì sẽ cắt đúng ở 60Hz. Âm thanh từ AVR sẽ theo so đồ hình tháp với vị trí max là tần cắt bạn đưa vào Sub. Thường thì Sub sẽ hổ trợ bass từ 40Hz đến 250Hz (đối với cục sub bèo chứ sub xịn thì có thể xuống thấp hơn, nhưng với tần số càng thấp thì bạn khó thể cảm nhận đc ngoài trừ độ rung của phòng thôi). Vì vậy, bạn cần chọn tần số cắt giữa AVR và Sub sao cho hài hòa và tránh chọn tần số cắt wá thấp là đc.

luciano

Active Member

Vậy bác giúp em mở rộng tầm mắt với.

Theo bác con Ya cùi 215 của em ở nhà thì nên set bao nhiêu.

Góc quay của Front 60độ? sao mà dữ vậy bác

da vinci

Active Member

Không fải way loa Front 60 độ mà là từ vị trí người nghe đến loa Front sẽ tạo ra 1 tam giác với góc 60 độ đối với trường hợp xem film là chính (loa SRB cũng vậy), loa surround bắt đầu từ tai người nghe trở về sau đối với TH có xài SRB và nằm phía sau người nghe 1 khoảng cách nếu như o xài SRB; và cao từ 60-90 cm so với lỗ tai người nghe. Nếu như sử dụng cho nghe nhạc lẫn xem film thì nên xếp loa hướng về phía người nghe và tạo 1 góc từ 45-60 độ.
Còn về việc chọn tần số cắt cho Sub sẽ do bạn xài loa Front như thế nào. Nếu loa Front là loại loa lớn thì chọn cỡ 60-80Hz là ok. Nếu là loại vừa như Bookshelf thì chọn cỡ 120-130Hz là vừa. Còn nếu loại loa nhỏ hơn thì chọn cỡ 150Hz trở lên. Tần số từ AVR ra loa sub thì nên cho bằng hoặc cao hơn tần số cắt của Sub 1 chút.

luciano

Active Member

à, để tối em đi làm về rùi mày mò, cắm cắm chọt chọt rùi confirm cái vụ này lại!

từ trước anh em vẫn bàn luận chưa hồi kết về vụ liệu nên chỉnh high cut ở sub là 80hz như catalouge khuyến cáo hay nên vặn max!

Em chỉ chỉnh max một lần k thấy ép phê, nên để em thử lại.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên