Cách set 2 màn hình trên 1 CPU

leminhloc

Member
Hi ALL,
Em có 1 VGA card Gigabyte 9400GT 512M 64 bit, em kết nối cổng HDMI từ vga card đến HDMI LCD ss 32inch, con monitor CRT thi em ket nối với vga card bang ngõ VGA. Vậy cho em hỏi cách set như thế nào để:
+ Ra 2 màn hình làm việc cùng lúc
+ 2 màn hình đó có thể làm việc độc lập không? ( 1 cái thì xem phim, 1 cái thì để làm việc bình thường

Khi em dùng 2 màn hình cùng lúc thì chỉ hổ trợ đến độ phân giải chung là 1600 -1200 thoi, còn khi dùng riêng cho LCD thôi thì hổ trợ hết 1080p ( 1920-1080). Cái này có phải là do cái CRT của em quyết định khi dùng chung khong? Có cách nào khi dùng chung mà set được cái LCD len full HD không?

Em cũng gặp trường hợp là khi dùng chung 2 màn hình thi khi khởi động window thi màn hình ngoài DOS lúc đầu chỉ hiển thị trên ngõ HDMI cua LCD trước, khi vào tới màn hình Log on thì mới hiện lên màn hình CRT la sao?
Rất mong nhận được sự hướng dần tận tình của tất cả mọi người am tường về các vấn đề của mình

truongnhanpn

Ðề: Cách set 2 màn hình trên 1 CPU

Hi ALL,
Em có 1 VGA card Gigabyte 9400GT 512M 64 bit, em kết nối cổng HDMI từ vga card đến HDMI LCD ss 32inch, con monitor CRT thi em ket nối với vga card bang ngõ VGA. Vậy cho em hỏi cách set như thế nào để:
+ Ra 2 màn hình làm việc cùng lúc
+ 2 màn hình đó có thể làm việc độc lập không? ( 1 cái thì xem phim, 1 cái thì để làm việc bình thường

Khi em dùng 2 màn hình cùng lúc thì chỉ hổ trợ đến độ phân giải chung là 1600 -1200 thoi, còn khi dùng riêng cho LCD thôi thì hổ trợ hết 1080p ( 1920-1080).
Cái này trả lời cái trên rồi?

Cái này có phải là do cái CRT của em quyết định khi dùng chung khong? Có cách nào khi dùng chung mà set được cái LCD len full HD không?
Là do bạn set cái CRT monitor làm màn hình chính. Mà CRT thì sử dụng màn tỉ lệ 4:3, trong khi độ phân giải Full-HD mà bạn cần (1920x1080) là tỉ lệ 16:9. Muốn cả 2 hiển thị đúng độ phân giải mà bạn cần thì phải chỉnh về chế độ Extend. Lúc đó, LCD sẽ là màn hình thứ 2, bạn có thể chỉnh độ phân giải riêng cho nó khác với độ phân giải của cái màn CRT. Lúc coi phim, cứ quăng qua bên đó, lấy cái màn CRT để làm việc. Có thể chỉnh tùy chọn này ở phần Output trong Option của MPC, bạn chọn LCD là màn hình mà MPC dùng để chiếu khi Full Screen.

Tôi cũng đang dùng cách này với cái card 8600GT trên con desktop để vừa chiếu phim cho thằng ku coi, vừa làm việc được mà không bị nó phá. :D

* Cuối cùng: Sao cái title lại là "Cách set 2 màn hình trên 1 CPU" nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

neo8x

Well-Known Member

sao 9400GT 512MB mà lại 64 bit nhỉ? Bác chủ có nhầm ko?

quynhmoi

Member

Card màn hình cho phép tối đa dùng 2 màn hình đồng thời. Và mỗi màn hình có thể dùng vào 1 mục đích khác nhau.
[Chuột phải lên desktop -> properties -> setting -> Advanced -> Geforce 9400GT -> Start the NVIDIA Control panel -> Run Multiple displays wizard]
Chọn chế độ Dualview / Clone

sau khi chạy LCD TV của bác sẽ được nhận là HDTV với độ phân giải/màu sắc ... do bác chọn và chỉnh cho riêng từng màn hình (bác nên chọn theo native resolution của LCD TV)

truonghd

Well-Known Member

cái này e đã có nói ở trên rồi, e cũng sài con 9400gt 128bit, xin đọc kỹ lại nhé, đã chỉ rõ hết trong phần đó,
cái crt thì làm việc còn cái lcd thì để xem phim k đụng chạm gì hết
chuột trái-chon cart-set up multiple displays-ô1 bên phải chon mục thứ 3- ô2 chọn crt-lcd-next- chon độ phân giải cho từng màn hình-ok
xong chỉ cần nắm kéo qua keos lại bên phải là được, chúc bạn làm được nhé

Bên trên