Cách xử lý âm học cho phòng nhỏ

mobile7

Em định đặt dàn HT ở trong phòng ngủ, rộng khoảng hơn 14m. Phòng em có kích cỡ 3x5m. Do cách bố trí đồ đạc từ trước nên em buộc phải treo TV (42") lên tường theo bề ngang, đối diện với giường ngủ, tức là khoảng cách xem tối đa là 3m thôi.

Vâỵ theo các bác nên mua loa công suất bao nhiêu thì vừa? Và nên mua loa đứng hay loa con để treo tường? Đặt loa khoảng cách tới giường và TV ntn cho hợp lý? Liệu có cần chú ý xử lý âm học để tránh tiếng vọng và nghe được tiếng bass tốt? Trong phòng em có cả bàn, tủ sách, tủ bar... Giường đặt giữa phòng, bàn + tủ sách 1 bên cạnh cửa sổ, tủ bar ở bên còn lại, cạnh cửa ra vào :p

lehoang40

Ðề: Cách xử lý âm học cho phòng nhỏ

Bộ HT nhà mình cũng để trong phòng ngủ và theo chiều ngang nhà, giống của bạn, nhưng mình vẫn xài receiver và loa công suất lớn, 2 loa surround để trên kệ loa đặt sát đầu giường. Loa nhỏ (loa bookshelv) - loa lớn (floorstanding), AVR cs nhỏ và AVR cs lớn khác nhau không phải chỉ ở tiếng to hay nhỏ mà còn khác nhau về chất âm.

Do vậy, tùy ở budget của bạn cho khoảng này mà bạn sắm dàn HT thôi, không ngại chuyện loa to làm ù đâu. Nhưng cũng lưu ý bạn là có những dòng loa nghe rất chất, loa cột nhưng vẫn ở dạng bé bé (tương đối)

Vấn đề xử lý âm: phòng bạn nhiều đồ như vậy, chắc không sợ chuyện ù quá đáng đâu, khi nào set up xong dàn âm thanh, nếu nghe ù thì gia cố thêm vài tấm màn hay thảm là OK.

luciano

Active Member

bác chủ thử vỗ tay trong phòng xem nó có nghe oang oang k? nếu k thì cứ yên tâm mà nghe, còn nếu có thì bác làm cái rèm sau lưng mình ngồi nghe, rèm dày dày nhé bác.

Dựng mấy cái gối ôm ngay góc tường sau lưng mình.

Bác tham khảo thêm thảm trải giữa khoảng TV và giường mà anh em trên đây hay dùng ở mục Dàn mẫu của các anh em.

Chúc bác vui

mobile7

OK đã test theo cách của bác Luci, tường nhà em tuy phẳng lì nhưng trần làm khá kiểu cách + nhiều đồ đạc + màn nên nhìn chung là không thấy tiếng vọng gì dù đã thử bật radio hết cỡ :)

manhthang

Huyền Thoại

OK đã test theo cách của bác Luci, tường nhà em tuy phẳng lì nhưng trần làm khá kiểu cách + nhiều đồ đạc + màn nên nhìn chung là không thấy tiếng vọng gì dù đã thử bật radio hết cỡ :)

Vỗ tay mới thử được tiếng vọng chứ mở radio thì làm sao mà nghe #:-S

nham18

Member

Dựng mấy cái gối ôm ngay góc tường sau lưng mình.

Cách này phải nói là vô địch, made in Luciano >:) Còn nếu bác ko có gối ôm thì lấy mấy tấm mút quấn lại bọc lưới sắt rồi dựng đè vô chiếc SHi cũng được ;))

whitevndragon

Active Member

Bác chủ dùng từ "âm học" nghe hàn lâm ghê.

lehoang40

Sáng hôm qua, rảnh rổi mình có đi nghe thử một Power Luxman M_4000A, công suất 250w/ch oánh cặp loa to khũng bố luôn (chắc là loa DIY, mỗi loa nó to cở TV CRT 30 inch thời xưa ấy), cái phòng thì chỉ khoảng 3 x 6 x 3.2m, lót gạch men, không thảm, chỉ có cái là đồ đạc hơi bị nhiều, cửa kính, máy lạnh, vậy mà không có ù gì hết. Bác chủ không phải lo quá về cái khoảng này.

whitevndragon

Active Member

E mách nhỏ bác chủ cái này. Nếu bác thật sự muốn xử lý tới nơi tới chốn vụ âm học cho phòng của bác, bác có thể vô trường ĐH Kiến Trúc TPhcm, bác mua cuốn giáo trình Trang âm ( hay Âm Học gì đó - lâu qua e chẳng nhớ tên nữa ) của Tác giả Việt Hà Nguyễn Ngọc Giả về nghiên cứu.

onggia

Well-Known Member

E mách nhỏ bác chủ cái này. Nếu bác thật sự muốn xử lý tới nơi tới chốn vụ âm học cho phòng của bác, bác có thể vô trường ĐH Kiến Trúc TPhcm, bác mua cuốn giáo trình Trang âm ( hay Âm Học gì đó - lâu qua e chẳng nhớ tên nữa ) của Tác giả Việt Hà Nguyễn Ngọc Giả về nghiên cứu.

Làm gì mà phải cầu kì thế bác :)) Dựng mền dựng gối làm tiêu âm tán âm là được rồi.

whitevndragon

Active Member

Ko biết vậy có xúi dại bác ấy ko ? Tại e thấy bác ấy coi trọng vấn đề nên e mách vậy. he he

luciano

Active Member

Cách này phải nói là vô địch, made in Luciano >:) Còn nếu bác ko có gối ôm thì lấy mấy tấm mút quấn lại bọc lưới sắt rồi dựng đè vô chiếc SHi cũng được ;))

he he, đè vô chiếc Dylan được hem?? :D8-}

mobile7

Thôi chuyện echo thế là ok roài. Nhưng mà bây giờ bàn chuyện cách âm ạh. Hôm qua bật loa hơi to thế là bị "đặt vấn đề" rồi ý :D

luciano

Active Member

cách âm thì bác làm bít lại cửa đi, và mua mút trứng về dán lại.

audio&video

Active Member

theo em nếu nhà bác có cửa kính thì bác làm cái rèm bác ah.vì âm thanh sợ nhất là kính mà.còn nhà nội thất bằng gỗ rồi thì ok bác ah.nếu có sàn gỗ thì tốt.nếu không bác trải cái thảm bác ah.

Bên trên