Cải thiện MPC-HC để xem phim nghe nhạc!

Sau 1 thời gian mày mò chơi HD với MPC-HC mình có 1 số cách sau để làm cho MPC-HC hoàn thiện hơn trong Play phim HD, video HD nhạc...
1/Đối với các bạn chưa có LCD TV để xem HD thì LCD PC cũng là lựa chọn tốt, nhưng nhiều màn hình LCD PC có res cao nhất kô có tỉ lệ hình 16:9(vd như res max là 1440*900...)(lưu ý là LCD PC chỉ đẹp ở 1 res cao nhất mà nhà SX khuyên dùng, nếu bạn chỉnh res xuống 1280*720 thì hình ảnh thể hiện rất xấu)
Do đó khi để res cao nhất 1440*900 hình ảnh sẽ đẹp nhưng khi play HD 720p(1280*720) thì sẽ xuất hiện 2 dải đen rất khó chịu,do đó mình có cách vào options MPC để chỉnh lại res 1280*720 để Full màn hình(PC sẽ auto chuyển res xuống 1280*720 khi bạn xem full screen với MPC),cách làm như sau:

2/Các bạn mê HD mà chưa có đk mua 1 dàn loa tốt S/p DTS,AC3 thì có thể add filter thêm cho MPC để có thể phát ra âm thanh tốt hơn hẳn với dàn loa cùi bắp nhà mình.
Bạn download AC3 filter và cài vào máy(down tại trang freecodecs),sau đó chỉnh lại 1 số thông số cho nó là OK(việc này tương tự như WMP với DFX vậy!)
Mình đã test và thấy rất OK với dàn loa cùi Smax A5000 nha 2 mình:âm thanh to hơn ,chắc hơn ,bass mạnh hơn
Khi chưa cài Ac3filter xem 1 số phim HD, như Dòng máu anh hùng âm thanh rất nhỏ dù đã mở hết volume ,nhưng sau khi c ac3 thì âm thanh khác hẳn:sống động ,to rõ hơn hẵn...,nghe 1 số bản nhạc HD video sôi động(của nhóm S club 7) cũng thấy khác biệt hơn trước....
cách config AC3 filter như sau(khá đơn giản):

tiếp

tất cả đều OK!!!

phungnguyen

Ðề: Cải thiện MPC-HC để xem phim nghe nhạc!

bạn nên chỉnh vừa phải vì âm thanh sẽ bị bể tiếng và bị rè nếu kích mức âm thanh quá cao ...

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Cải thiện MPC-HC để xem phim nghe nhạc!

Rất tốt,chỉnh cành to thì càng rõ,cứ thế mà pt nhé!

Bên trên