Cảm nhận cá nhân khi nghe nhạc 2 kênh với Arcam rDAC

lehoang40

Nhân cậu em ở Mỹ về thăm gia đình, mình có nhờ mua giúp một bộ giải mã số - nalogue của hãng audio danh tiếng ARCAM: Arcam rDAC.
Từ 2 ngày trước thì Arcam rDAC đã có mặt ở nhà, cái nhìn đầu tiên là một hộp carton bé bé với designe khá đơn giản:

attachment.php

Khui hộp: trong hộp gồm 1 DAC, kích thước cở 1 box HDD, 1 adapter autovolt 220- 120V bé tẹo cở bao hộp quẹt diêm và 3 đầu cắm điện khác nhau (loại có khớp nối ráp với adapter):

attachment.php

Với vẻ bề ngoài như vậy, cảm giác hơi thất vọng cho những ai đã quen thuộc với các CDP, DA Hi-end to nặng cồng kềnh, bản thân mình cũng không mấy vui..:), buồn hơn là cậu em cho biết không order bộ phát wi fi, một tính năng quan trọng của DAC này.
Cầm DAC lên thấy có vẻ chắc và nặng tay, vỏ ngoài làm bằng phay nhôm trằng với các góc bo tròn. Mặt trước là hàng đèn LED biểu thị cho các cổng kết nối: USB, Optical, Coaxial và wifi.

attachment.php

Mặt sau là các cổng input: Optical, coaxial, USB, Wifi và ngỏ out put RCA L và R, Arcam rDAC không ó cổng balance như DAC của Cambrige Audio.

attachment.php

Thêm một thất vọng với vẻ bề ngoài cho DAC Arcam khi nhìn dưới đáy hộp dòng chử: MADE IN PRC......:) Thôi thì tự an ủi: dù sao cũng là hàng dành cho thị trường Mỹ.

Mang những nổi buồn và thất vọng như vừa kể, mình cũng cố gắng ráp vào dàn âm thanh tại nhà để nghe em nó hót thử:
Sử dụng cổng Coaxial, theo catalogue thì đây là cổng support giả mã cao nhất, nên cũng ráng bóp bụng để tìm cho được một dây Coaxial tốt mang hiệu Yarbo:
attachment.php

Dùng Dune base 3.0 làm nguồn phát, nối với DAC qua ngỏ Coaxial.
Amply: Vincent 236mkII, loa: BW 803 matrix, line in 1 nôối với DAC, line in 3 nối với nhỏ L, R out của Dune. Dây tín hiệu cùng loại DIY...:)

attachment.php

Mọi thứ đã sẳn sàng, chỉ chờ play nhạc và nghe......

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Cảm nhận cá nhân khi nghe nhạc 2 kênh với Arcam rDAC

Chúc mừng anh có thêm đồ chơi!
Anh cố gắng nghe rồi cho nhận xét để đàn em bọn em còn theo

fusin

Chúc Mừng Bác nhé!

Tiếc quá bác nhỉ! Không có bộ WiFi... thì đúng là tiếc thật.

Bác cho bài review khi test nhạc luôn nhé! Chờ tin Bác.

Chào Bác!

vinagoh

Well-Known Member

Chúc mừng anh nhé! Lại phải loai hoai cắm rút nữa rồi đây. :))

lehoang40

Các bản nhạc mà mình dùng để test máy:
Nhạc ngoại có: Color to the moon ca sĩ Allan Taylor, In my secret life ca sĩ Leonard Cohen, J'y crois encore ca sĩ Lara Fabian.
Nhạc việt có: Nước non ngàn dặm ra đi (Quang Lê, Mai Thiên Vân), Thương hoài ngàn năm (Mai Thiên Vân), Đồi thông hai mộ (Lệ Quyên), Sao đổi ngôi (Ý Lan), Giọt nắng bên thềm (Tuấn Ngọc), Ru em từng ngón xuân nồng (Khánh Ly)..
Tất cả đều nghe bằng file wave từ HDD.
Với Arcam rDAC, các âm thanh như được bo tròn góc cạnh lại, giảm bớt gai góc hay thô cứng, giọng nam trầm của Allain Taylor, Leonard Coen hay Tuấn Ngọc không còn âm vang như có echo phía sau, giọng nũ cao của Mai Thiên Vân, Lara Fabian thì êm tai hơn, trung âm như nổi ra nhiều hơn, bass kiểm soát tốt hơn, vài nốt trầm khi nghe Dune Base nó bị ù thì khi qua rDAC thì mềm hẳn lại, treble bớt được tiếng của kim loại. Âm Hình rõ rệt hơn và độ cân bằng tốt hơn, giúp góc nghe rộng hơn. Bây giờ tôi nghe nhạc vàng cảm giác dễ chịu hơn so với Dune base, đã cảm nhận được sự da diết trong các ca khúc buồn.

Ở những lần nghe đầu tiên, quả thật tôi cảm giác có sự khác nhau không nhiều khi so sánh giữa các bản nhạc phát qua DAC và phát trực tiếp từ Dune base. Phải nghe nhiều lắm và chú ý nhiều lắm mới dần dần nhận ra sự khác biệt này.

Nếu 10tr đối với bạn là một số tiền lớn, tôi thành thật khuyên bạn không nên vội sắm ARCAM rDAC, nhưng nếu bạn thấy số tiền đó có thể cố gắng được thì ARCAM rDAC đáng cho bạn quan tâm.

vozhanoi

Các bản nhạc mà mình dùng để test máy:
Nhạc ngoại có: Color to the moon ca sĩ Allan Taylor, In my secret life ca sĩ Leonard Cohen, J'y crois encore ca sĩ Lara Fabian.
Nhạc việt có: Nước non ngàn dặm ra đi (Quang Lê, Mai Thiên Vân), Thương hoài ngàn năm (Mai Thiên Vân), Đồi thông hai mộ (Lệ Quyên), Sao đổi ngôi (Ý Lan), Giọt nắng bên thềm (Tuấn Ngọc), Ru em từng ngón xuân nồng (Khánh Ly)..
Tất cả đều nghe bằng file wave từ HDD.
Với Arcam rDAC, các âm thanh như được bo tròn góc cạnh lại, giảm bớt gai góc hay thô cứng, giọng nam trầm của Allain Taylor, Leonard Coen hay Tuấn Ngọc không còn âm vang như có echo phía sau, giọng nũ cao của Mai Thiên Vân, Lara Fabian thì êm tai hơn, trung âm như nổi ra nhiều hơn, bass kiểm soát tốt hơn, vài nốt trầm khi nghe Dune Base nó bị ù thì khi qua rDAC thì mềm hẳn lại, treble bớt được tiếng của kim loại. Âm Hình rõ rệt hơn và độ cân bằng tốt hơn, giúp góc nghe rộng hơn. Bây giờ tôi nghe nhạc vàng cảm giác dễ chịu hơn so với Dune base, đã cảm nhận được sự da diết trong các ca khúc buồn.

Ở những lần nghe đầu tiên, quả thật tôi cảm giác có sự khác nhau không nhiều khi so sánh giữa các bản nhạc phát qua DAC và phát trực tiếp từ Dune base. Phải nghe nhiều lắm và chú ý nhiều lắm mới dần dần nhận ra sự khác biệt này.

Nếu 10tr đối với bạn là một số tiền lớn, tôi thành thật khuyên bạn không nên vội sắm ARCAM rDAC, nhưng nếu bạn thấy số tiền đó có thể cố gắng được thì ARCAM rDAC đáng cho bạn quan tâm.

Hi hi nếu bác chán thì bán lại cho em nhé :D

locnp

Well-Known Member

Chưa kịp qua nhà a Linh nghe B&W mới là anh có đồ chơi mới rồi :)

Hạnh Mèo

Bác lehoang40 ko được hài lòng về rDAC Arcam cho lắm, để xem ông Sơn Rốc nói gì =))

lan806

Well-Known Member

Có vẻ cũng không hơn DAC magic bao nhiêu bác nhỉ, nước ngoài khen nức nở vậy mà vào tai anh em Việt nghe ra vẫn chưa ổn. Không tính mấy bác phóng viên báo Nghe nhìn chuyên dịch bài a dua :)

VAN_LOC

Well-Known Member

Anh cho cái moden , xem có giúp được bộ wifi kg ?

onggia

Well-Known Member

:)) Khác thế này còn ít thì khác thế nào mới là nhiều anh Linh ơi :)) Có ai mua mà chỉ nghe mấy lần đầu đâu.

MrMilan

Banned

Có vẻ cũng không hơn DAC magic bao nhiêu bác nhỉ, nước ngoài khen nức nở vậy mà vào tai anh em Việt nghe ra vẫn chưa ổn. Không tính mấy bác phóng viên báo Nghe nhìn chuyên dịch bài a dua :)

Thực ra ko phải là Dac có vấn đề, mà tai người nghe có vấn đề.

sonrock

có nh vđề để nghe cho ra 1 sp lắm ku Long ạ :), phải hiểu là cùng là 1 sp thì có rất nh ng khen và rất nh ng chê, nên cảm nhận của bác Linh chỉ là cảm nhận cá nhân thôi. thêm vào đó nó còn đi với phối ghép nữa chứ ko phải bộ nào nhét vào nó cũng hay ;).

vd như bjơ a Linh có con arcam integrated pow hoặc 1 bộ pre-pow mà cho chơi cùng con rDac này thì chưa biết chừng, vì pow của bác ấy là amp lai tube nên ko rõ chất tiếng ra sao, như thế thì phối với DAC tube có lẽ sẽ hợp hơn mà trong tầm giá rDac thì chỉ có thể mua DIY tại vn chứ ko có đồ tốt đến thế mà là dac tube mua ở nc ngoài đc.

thêm vào đó nếu a Linh thay dây dẫn rồi interconnect thiên về âm sâu trầm ấm để nghe nhạc vàng của a thì cũng chưa biết kq sẽ ra sao khi chơi qua e nó.

vài lời với Hạnh mèo :). cậu nên tìm hiểu kỹ về các thiết bị và có kiến thức cơ bản như mình nói đã, chứ ko nên chỉ vì cứ theo 1 bộ nhất định nó hay dở là kết luận luôn. khi cậu còn chưa rõ những khái niệm và chức năng cơ bản của bộ giàn và dây dẫn...thì ko thể nào biết đc hết là bộ giàn của mình hay dở ở đâu và cần phải thay những j để cho nó phù hợp hơn với dòng nhạc hay nghe.

lehoang40

Thực ra ko phải là Dac có vấn đề, mà tai người nghe có vấn đề.

Bác là MOD, ăn nói phải cẩn trọng, chưa nhìn thấy con Arcam rDAC ra sao chứ nói gì nghe thử, vậy mà chém gió lung tung thế này thì không được.

onggia đã viết:
Khác thế này còn ít thì khác thế nào mới là nhiều anh Linh ơi Có ai mua mà chỉ nghe mấy lần đầu đâu.
Trong các review về dàn âm thanh, mình hay thấy các bác cứ mô tả nhận ra sự khác biệt ngay lập tức khi nghe một CDP hay một thiết bị nào đó mới, bản thân mình không đạt được như vậy. Với mình, sự khác biệt chỉ rõ rệt ở lần nghe đầu tiên với: thay loa, đổi từ AVR qua Pow hay amply 2 kênh, còn các thiết bị về nguồn phát, dây thì cần nghe rất lâu và rất nhiều lần mới biết được, mình viết dòng này ra để diễn tả thực tế chứ không có ý hạ thấp một sản phẩm nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

MrMilan

Banned

Bác là MOD, ăn nói phải cẩn trọng, chưa nhìn thấy con Arcam rDAC ra sao chứ nói gì nghe thử, vậy mà chém gió lung tung thế này thì không được.

Dạ thưa bác, nghe Lossness = Dune mà khen hay hơn CDP thì em chịu.
Có Dac Arcam vào mà còn cũng ko hay hơn cũ là bao nhiêu thì em chịu tập 2.
Nhà em có con CDP lởm giá 1,5tr, dùng DAC 1541A và cơ Phillips, em nghe bằng đĩa F1 mà thấy còn ngang ngửa Lossless.
Đấy là chưa dùng CDP xịn giá 10 củ, hoặc chơi DAC đấy.

lehoang40

Dạ thưa bác, nghe Lossness = Dune mà khen hay hơn CDP thì em chịu.
Có Dac Arcam vào mà còn cũng ko hay hơn cũ là bao nhiêu thì em chịu tập 2.
Nhà em có con CDP lởm giá 1,5tr, dùng DAC 1541A và cơ Phillips, em nghe bằng đĩa F1 mà thấy còn ngang ngửa Lossless.
Đấy là chưa dùng CDP xịn giá 10 củ, hoặc chơi DAC đấy.

Bác nói rõ thế này thì chẳng ai bắt bẻ làm gì, cảm nhận của mình bác tìn hay không tin là quyền của bác, có thể nói thẳng: tớ không tin, nhưng chưa được sở hữu thiết bị mới thì xin đừng chém gió.

MrMilan

Banned

Bác nói rõ thế này thì chẳng ai bắt bẻ làm gì, cảm nhận của mình bác tìn hay không tin là quyền của bác, có thể nói thẳng: tớ không tin, nhưng chưa được sở hữu thiết bị mới thì xin đừng chém gió.

Bác nói hài ước nhỉ.
Bác có dám thừa nhận là loa Kharma hay không, chắc chắn là bác bảo hay rồi.
Thế bác có dám bảo là bác đã được sở hữu hay chưa, chưa sở hữu như có đọc rì viu không.
Trước khi mua một món đồ gì đó, đọc rì vui của những người dùng đồ vật đó luôn là điều kiện số 1, các forum về audio của nước ngoài đánh giá rất cao em DAC arcam này, cả một số diễn đàn audio trong nước cũng thế, duy nhất có bác phán là nghe cũng bình thường.
Như vậy ai có vấn đề, bác hay cả 1000 người có vấn đề

onggia

Well-Known Member

Trong các review về dàn âm thanh, mình hay thấy các bác cứ mô tả nhận ra sự khác biệt ngay lập tức khi nghe một CDP hay một thiết bị nào đó mới, bản thân mình không đạt được như vậy. Với mình, sự khác biệt chỉ rõ rệt ở lần nghe đầu tiên với: thay loa, đổi từ AVR qua Pow hay amply 2 kênh, còn các thiết bị về nguồn phát, dây thì cần nghe rất lâu và rất nhiều lần mới biết được, mình viết dòng này ra để diễn tả thực tế chứ không có ý hạ thấp một sản phẩm nào.

Như a review và viết ra thì em thấy nó là thay đổi rất nhiều đấy chứ.Đương nhiên DAC chỉ là 1 phần của bộ dàn mà muốn nó làm thay đổi như đổi loa thì nó là điều không tưởng rồi.

hoanvu9000

Bắt đầu hội nghe lossless bằng HDP và hội CDP chém nhau rồi. Vào quăng cục đá rồi chuồn lẹ không vỡ đầu. 1, 2, 3 các pác cứ ném tiếp nhé, em lặn :))

Bên trên