Cần anh em có kinh nghiệm tư vấn 1 bộ loa 5-8 triệu cho căn phòng của mình

doanbach

Member
Kính chào anh em,

Phòng mình đang ở có diện tích 3m x 5m

Mình mới mua 1 chiếc tivi Plasma 50 Panasonic Inches dòng TH-S10 ( giá là 25,800,000)

Mình đang có nhu cầu mua 1 giàn loa nhỏ tầm tiền từ 5 - 8 triệu, phù hợp với chiếc tivi Plasma của mình và phù hợp với không gian trong nhà. Nếu được thì là gồm 2 loa đứng và 4 loa bốn góc nhà là tuyệt vời nhất

Mục đích của mình là chủ yếu xem film HD và xem bóng đá.

Kinh nghiệm về loa đài của mình là con số 0, rất cần anh em có kinh nghiệm tư vấn cho mình 1 vài options để mình ngâm cứu tỉ mỉ,
Cảm ơn anh em ở hdvietnam.com vô cùng nhiều >:D<

Mô tả căn phòng của mình như sau

viethung888

Well-Known Member
Ðề: Cần anh em có kinh nghiệm tư vấn 1 bộ loa 5-8 triệu cho căn phòng của mình

Bạn có thể tham khảo loa Z5500 or dàn HT AIO of LG, Samsung...

LG503PH

Bác chủ thớt chọn dàn LG đi, mình đang sử dụng dàn LG HT503PH - rất ưng ý : kinh tế + chất lượng.

Nâng tầm lên tí thì có dàn LG HB954PB - dàn Blu-ray ly rượu :

Bộ dàn tại gia gọn nhẹ HB954PB của LG thuộc hàng cao cấp nhất của hãng và được trang bị khá nhiều tính năng. Đầu đọc chính không chỉ đóng vai trò là một đầu Blu-ray mà còn là một ampli surround, đài FM/AM, iPod dock và bộ hiệu chỉnh kênh âm thanh 5.1.

Với thiết kế đen bóng truyền thống, đầu đọc chính được điểm xuyết một dải xanh ngay dưới khay đĩa. Màu xanh ngọc này cũng là màu tạo điểm nhất chủ đạo trên toàn bộ hệ thống, nhất là trên các loa thiết kế kiểu ly rượu champagne đặc trưng mà LG đã tung ra trước đây.

Ngoài đầu đọc Blu-ray, người dùng có thể tận dụng bộ dàn như một đài FM hay iPod dock nhờ vào khe được đặt ngay trên bề mặt. Khe này hỗ trợ tất cả các mẫu iPod mới nhất, kể cả iPod và iPhone. Khi cắm iPod vào khe, các tùy chỉnh trên iPod sẽ được chuyển về điều khiển của dàn.

HB954PB được trang bị một cổng USB hỗ trợ chơi phim DivX và nghe nhạc các định dạng MP3 và WMA. Tuy nhiên, định dạng DivX HD không được hỗ trợ, vì thế phim chỉ xem được với độ phân giải chuẩn thay vì 720p hay 1080p. Dàn này cũng không hỗ trợ xem phim nghe nhạc qua mạng vốn đang trở thành thời thượng. Tuy nhiên, nếu nối dàn với Internet, người dùng lại có thể tìm kiếm video trên YouTube và xem thông qua các ứng dụng sẵn có. B954PB có hai cổng HDMI hỗ trợ nối các thiết bị phát ngoài như đầu thu truyền hình hay bộ chơi game.

Về cơ bản, Blu-ray vẫn là mục tiêu chính của bộ dàn, vì thế chất lượng của hình ảnh và âm thanh trên đĩa vẫn ấn tượng nhất. Thời gian load đĩa nhanh, hỗ trợ các nội dung BD Live đầy đủ, hình ảnh hiển thị sắc nét, chi tiết với màu sắc rất tự nhiên.

Về phần âm thanh, hệ thống loa 5.1 với các loa con có công suất 155 Watt cộng với loa sub 225 Watt đem lại công suất tổng thể lên tới 1.000 Watt đủ làm ầm ỹ bất kỳ góc phố nào. Tuy nhiên, âm thanh chỉ trở nên hoàn hảo với các định dạng không nén Dolby TrueHD hay DTS-HD.

(sưu tầm)

junyvu231990

bác ơi. cho tớ hõi thêm dàn ý bao nhiu. tầm 4-->5 củ như bác chủ thớt hả.. theo em nghĩ nếu chuyên xem phim thì 5500 lành hơn bác ơi...

trinhquan82

hỏi bác ngoài lề tý là bác mua tivi giá này ở đâu thế, tớ cũng đang muốn lấy con này

luckylove89

Dùng LG HT503PH loại này nghe hay lắm .Hôm trước đến nhà đứa bạn nghe thử rồi . Chuẩn ko phải chỉnh. Giá lại tốt

tethien

Active Member

Bác chủ thớt chọn dàn LG đi, mình đang sử dụng dàn LG HT503PH - rất ưng ý : kinh tế + chất lượng.

Nâng tầm lên tí thì có dàn LG HB954PB - dàn Blu-ray ly rượu :

Bộ dàn tại gia gọn nhẹ HB954PB của LG thuộc hàng cao cấp nhất của hãng và được trang bị khá nhiều tính năng. Đầu đọc chính không chỉ đóng vai trò là một đầu Blu-ray mà còn là một ampli surround, đài FM/AM, iPod dock và bộ hiệu chỉnh kênh âm thanh 5.1.

Với thiết kế đen bóng truyền thống, đầu đọc chính được điểm xuyết một dải xanh ngay dưới khay đĩa. Màu xanh ngọc này cũng là màu tạo điểm nhất chủ đạo trên toàn bộ hệ thống, nhất là trên các loa thiết kế kiểu ly rượu champagne đặc trưng mà LG đã tung ra trước đây.

Ngoài đầu đọc Blu-ray, người dùng có thể tận dụng bộ dàn như một đài FM hay iPod dock nhờ vào khe được đặt ngay trên bề mặt. Khe này hỗ trợ tất cả các mẫu iPod mới nhất, kể cả iPod và iPhone. Khi cắm iPod vào khe, các tùy chỉnh trên iPod sẽ được chuyển về điều khiển của dàn.

HB954PB được trang bị một cổng USB hỗ trợ chơi phim DivX và nghe nhạc các định dạng MP3 và WMA. Tuy nhiên, định dạng DivX HD không được hỗ trợ, vì thế phim chỉ xem được với độ phân giải chuẩn thay vì 720p hay 1080p. Dàn này cũng không hỗ trợ xem phim nghe nhạc qua mạng vốn đang trở thành thời thượng. Tuy nhiên, nếu nối dàn với Internet, người dùng lại có thể tìm kiếm video trên YouTube và xem thông qua các ứng dụng sẵn có. B954PB có hai cổng HDMI hỗ trợ nối các thiết bị phát ngoài như đầu thu truyền hình hay bộ chơi game.

Về cơ bản, Blu-ray vẫn là mục tiêu chính của bộ dàn, vì thế chất lượng của hình ảnh và âm thanh trên đĩa vẫn ấn tượng nhất. Thời gian load đĩa nhanh, hỗ trợ các nội dung BD Live đầy đủ, hình ảnh hiển thị sắc nét, chi tiết với màu sắc rất tự nhiên.

Về phần âm thanh, hệ thống loa 5.1 với các loa con có công suất 155 Watt cộng với loa sub 225 Watt đem lại công suất tổng thể lên tới 1.000 Watt đủ làm ầm ỹ bất kỳ góc phố nào. Tuy nhiên, âm thanh chỉ trở nên hoàn hảo với các định dạng không nén Dolby TrueHD hay DTS-HD.

(sưu tầm)

Con LG HB954PB này giá bao nhiêu ? ở đâu bán ?

Mình đang dùng dàn 503PH thấy khá hợp lý trong tầm tiền mình mua. Giá 4.2T

HD Beginner

Mua Z-5500 đi vì mấy dàn AIO sau bán ko có ai mua đâu. Dưới 8tr thì ko loa nào lại được với Z-5500 cả

Nếu chỉ xem film thì bác nên lấy z5500

Quanphumau

Có lẽ Logitech Z5500 hợp với ý của bro hơn :)

junyvu231990

e cũng nghĩ zỵ mừ. chuyên xem phim thì nên bỏ thêm xíu để lấy z5500. chứ cái cái kia thì...

doanbach

Member

hỏi bác ngoài lề tý là bác mua tivi giá này ở đâu thế, tớ cũng đang muốn lấy con này

à
Trần Anh check giá là 26,9
Con này lấy của Hoàng Hải audio

Còn 1 chỗ nữa là 24,5 nhưng là mua buôn, lấy rồi mới biết là có mối 24,5 tiếc :-??

doanbach

Member

e cũng nghĩ zỵ mừ. chuyên xem phim thì nên bỏ thêm xíu để lấy z5500. chứ cái cái kia thì...

z5500 bao tiền hả bác?
Nếu được cho em cái hình với
Em kết cái con nào cao cao như cái ly kia ý

doanbach

Member

Dùng LG HT503PH loại này nghe hay lắm .Hôm trước đến nhà đứa bạn nghe thử rồi . Chuẩn ko phải chỉnh. Giá lại tốt

Mình thấy rồi
Rất kết rồi
Giá ok
Giờ nghe các bro bàn tán về nó thoai =D>

overkillx

Huyền Thoại

Z5500 mang tiếng là loa vi tính nhưng ăn đứt mấy loại Home Theatre cùng giá chỉ thua vẻ đẹp bề ngoài thôi, nên khi bạn mua đồ loại này cần phải xem lại mình mua âm thanh hay mua kiểu dáng, cá nhân mình mua đồ âm thanh thì miễn là nó hay còn nó xấu nhất quả đất cũng được.

lehoang40

Theo mình, nếu chỉ định đầu tư <5T, thì mua bộ HT của LG là hợp lý.
Với tầm 8T, có thể đầu tư dàn rời: 1 receiver có DTS hàng nội địa (tầm 3-4T) và một dàn loa 5.1 mới của Yamaha (NS P436 set) hoặc Boston, giá tầm khoảng 4 - 5T, nếu có thời gian, bạn đi lùng các loa cũ thì tin rằng với tầm tiền ấy bạn cũng dư để có được một dàn loa hay hơn.

drfunnytee76

z5500 là thích hợp cho bác đấ => hay trong tầm tiền :">

doanbach

Member

Z5500 mang tiếng là loa vi tính nhưng ăn đứt mấy loại Home Theatre cùng giá chỉ thua vẻ đẹp bề ngoài thôi, nên khi bạn mua đồ loại này cần phải xem lại mình mua âm thanh hay mua kiểu dáng, cá nhân mình mua đồ âm thanh thì miễn là nó hay còn nó xấu nhất quả đất cũng được.

Thực ra mình chưa có kinh nghiệm về âm thanh nhiều lắm,
Một giàn loa đẹp có lẽ ưu tiên của mình hơn, theo thời gian gà sẽ cảm nhận được âm thanh quan trọng thế nào?
Có lẽ lúc đó sẽ thay sau cũng hem muộn
Thú chơi HD là bất tận O:) nếu có tiền ;))

luciano

Active Member

thực ra tình trạng mua audio đối với người mới vào cũng như người chơi lâu thì thường họ hay thay đổi, và cũng k biết đích xác họ mua cái gì mãi cho đến khi họ nghe thử!

Do đó, lời khuyên đầu tiên dành cho thú chơi này là hãy đi nghe thử bằng tai của mình, nhìn bằng mắt của mình.

Lời khuyên anh em chỉ là để tham khảo, và khoanh vùng. Chứ đừng để bị lung lay.

chúc bác mau cưới được vợ bé, vì sau này sẽ có thêm vợ nữa :p

Bên trên