Cần giúp đở tư vấn HT

havu

Ðề: Cần giúp đở tư vấn HT

Loa Polk là hàng đểu hàng nhái đấy,nên mới có giá 750/1 đôi. Cậu nên cân nhắc cho kỹ kẻo bị thuốc, tiền mất tật mang.

Polkaudio là loa Nhật Tảo , có loaị sản xuất taị khu công nghiệp SING-VIET.

Âm thanh cuả polk vút cao như dọng ca lê dung, không khàn đục, coi film bắn nhau bần chéo rất ư là vui tai trâu..

Nhưng để nhận xét rằng nghe bằng Polkaudio là hay thì e hơi quá, nhưng xét về kinh tế và hiêụ quả cuả z5500 và polkaudio thì có thể nói 1/9 1/10.

Mình nhớ mãi câu "trước ngày lên ngôi Pro, ai chắc không bị luộc..." trong câu thơ cuả Nguyễn Tất Nhiên.

Haỹ bị luộc để cảm nhận, haỹ bị luộc để lên pro. Yeah:p

Thế Anh

Loa Polk là hàng đểu hàng nhái đấy,nên mới có giá 750/1 đôi. Cậu nên cân nhắc cho kỹ kẻo bị thuốc, tiền mất tật mang.
Vó mỗi 100$ mua 7 cái loa Second Hand còn lo thuốc với chả thang. Cân nhắc với chả không cân nhắc.
1 triệu 7 bỏ ra nghe tạm nửa năm. Nửa năm sau dành dụm tiếp 550$ quất bộ Jamo S606 HCS3 về là ngon lành.
Phương án này là hợp lý nhất, vừa để tập tai cho quen nghe, vừa có cơ hội nâng cấp sớm nhất mà không bị lỗ nhiều. Vì các thành phần chính vẫn giữ lại bình thường.

Mấy chú ko hiểu hoàn cảnh và điều kiện của người ta thì đừng phán linh ta linh tinh. Với 1 người mới vào Audio, phòng có 15m2 theo các chú thì mua cái gì vừa xịn vừa hay vừa mới 100% bây giờ? Đừng có phán Z-5500 nhé. 5.1 là công nghệ cách đây 10 năm rồi.

danh_tien_duy

Em có ý kiến thế này nhé , mua reiceiver 1909 601$, rồi cặp loa main luôn trong tầm 350$, rồi các loa khác rồi từ từ mua sau được không hả các bác. như vậy coi phim với nghe nhạc tạm tạm được không các bác. Vài tháng dành dụm rồi mua tiếp, rồi nó cũng đầy đủ, như vậy có ổn không hả các pác

buihung

Administrator

Vó mỗi 100$ mua 7 cái loa Second Hand còn lo thuốc với chả thang. Cân nhắc với chả không cân nhắc.
1 triệu 7 bỏ ra nghe tạm nửa năm. Nửa năm sau dành dụm tiếp 550$ quất bộ

Bác kia nói nhầm đấy bác ơi, 750k 1 đôi thì 7 chiếc phải là 2.625 k cơ. Nói chung tiền nào của nấy nhưng theo kinh nghiệm của em thì không nên mua đồ cỏ quá, cứ thấy rẻ mua linh tinh về chật nhà, ngồi cộng lại thấy cũng mất khá tiền mà chả cái gì ra sao.

Thế Anh

Bác kia nói nhầm đấy bác ơi, 750k 1 đôi thì 7 chiếc phải là 2.625 k cơ.
Đang nói hệ thống 5.1 mua 5 loa Polk chứ có phải hệ thống 7.1 mua 7 loa Polk đâu b-(

Nói chung tiền nào của nấy nhưng theo kinh nghiệm của em thì không nên mua đồ cỏ quá, cứ thấy rẻ mua linh tinh về chật nhà, ngồi cộng lại thấy cũng mất khá tiền mà chả cái gì ra sao.
Đã bảo là mới chơi thì chơi như thế là đc rồi. 700K 1 đôi với 700$ 1 đôi mà mới chơi thì tai cũng ko phân biệt đc gì đâu.

danh_tien_duy đã viết:
Em có ý kiến thế này nhé , mua reiceiver 1909 601$, rồi cặp loa main luôn trong tầm 350$, rồi các loa khác rồi từ từ mua sau được không hả các bác. như vậy coi phim với nghe nhạc tạm tạm được không các bác. Vài tháng dành dụm rồi mua tiếp, rồi nó cũng đầy đủ, như vậy có ổn không hả các pác

Đồng ý vụ Recevier Denon 1909. Nhưng đôi loa 350$ với trình độ nghe mới chập chững như bạn (xin lỗi vì ng ta cũng nói mình như thế), liệu đã lựa chọn được đôi loa hợp lý chưa? Nghe đã thấy hay chưa? Loa ko phải như đồ vi tính, cứ chọn theo chỉ số là được. Mà loa cũng ko như đồ vi tính, loa tầm 350$ bán lại chưa chắc đã có người mua đó bạn à.

Chơi con đường Audio, nhất định phải trả học phí. Phải mất tiền nhiều lần mới tìm ra được thứ mà mình ưng ý. Mình tư vấn cho bạn để học phí phải trả có 100$. Bạn lại muốn đóng học phí những 350$ hoặc hơn nữa. Tùy bạn thôi :-B

Chỉnh sửa lần cuối:

danh_tien_duy

Cảm ơn bác Thế Anh đã tư vấn cho em. Nhưng quả thật thì em mới vào thế giới audio thôi chưa có chút xíu kinh nghiệm, nên chỉ nêu ý kiến, rồi nhờ các bác cho em thêm ý kiến xem có được không. Vì bỏ tiền ra mua, ít ra về phải nghe thưởng thức phải hợp lý,nếu pác nói vậy thì phải xem cái loa Polk mới được. Vậy để em mời pác chầu café nhé, bác ở chổ nào để em qua giao lưu với bác nhé

Thế Anh

Mua 1 cái Recevier về nhà trước. Mua 1 bộ loa 5 cái cỏ như loa Polk có 100$ về nghe đi nghe lại. Trong thời gian này có thể kết hợp phối ghép với tất cả những loa gì mà bạn ko mất tiền như loa đi xin, đi mượn của bạn bè họ hàng. Để cái tai của bạn, nó bắt đầu thấy được cái hay cái dở của mỗi loại loa, đồng thời tìm ra được mình hợp nhất với loại loa nào. Đồng thời bạn cũng tích tiền để chuẩn bị cho bộ loa thích hợp của bạn. Khi bạn đã thực sự ưng và quan tâm tới bộ loa nào thì hãy đến hàng bán nó nghe thử thật nhiều lần. Đôi khi cửa hàng họ đánh giá sự ham mê và nhiệt tình của bạn mà giảm giá cho bạn đó.
Thời gian học nghe này mất nửa năm hoặc hơn nữa. Tùy vào sự cảm nhận chính xác lúc nào sẽ đến với bạn và còn tùy vào lượng tiền mà bạn chuẩn bị để mua bộ loa thích hợp nữa.
Mình cũng đang như bạn thôi, cũng rất máu và cũng rất muốn mua ngay lập tức trọn bộ 1 hệ thống. Nhưng nếu biết tỉnh táo và dằn xuống thì vừa học hỏi được nhiều điều hay, mà cũng giảm được sự lãng phí tới mức thấp nhất.
Đó chính là con đường hợp lý nhất và đúng đắn nhất để đi vào lúc này.

Mình ở Hà Nội. Rất sẵn lòng giao lưu với bạn ;-)

Chỉnh sửa lần cuối:

Ku_Sứt

Theo em bác Duy đã định mua receiver Denon thì mua luôn cặp loa main đi, Denon mà dùng với Polk em e là ko hạp lắm, nghe hơi chói, nhiều tép.

Hungblack

Member

Cảm ơn bác Thế Anh đã tư vấn cho em. Nhưng quả thật thì em mới vào thế giới audio thôi chưa có chút xíu kinh nghiệm, nên chỉ nêu ý kiến, rồi nhờ các bác cho em thêm ý kiến xem có được không. Vì bỏ tiền ra mua, ít ra về phải nghe thưởng thức phải hợp lý,nếu pác nói vậy thì phải xem cái loa Polk mới được. Vậy để em mời pác chầu café nhé, bác ở chổ nào để em qua giao lưu với bác nhé

Theo em thì cuộc chơi còn dài đừng vội vã, mới chơi nên chọn những sản phẩm phổ thông dễ bán để nâng cấp, vì em chưa thấy có ai chơi 1 bộ mà chơi mãi được. Em thấy loa Polk đã được nhiều anh em chơi và có nhiều nhậnn xét tốt về dòng loa này ( Để xem phim thôi nhé ). Loa Polk được bán nhiều trên Shop chị Bích Vân bên VNAV mời bác tham khảo:http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=10777

Chúc bác có được trọn bộ như ý!!!!

danh_tien_duy

Các pác cho em hỏi loa Polk, có tái hiện được âm thanh nghe hay được không vậy. Hôm bửa có ghé qua AD nghe thử Denon 1909, loa Jamo gì wên mất rồi, thử phim Hero cái đoạn mà múa kiếm, rồi mấy cái cay tre nó gẫy ra nghe lách cách xướng cả tai, không biết loa Polk có làm được như vậy không hả các bác (mà lúc đó chỉ thử nghe bằng 2 loa main thôi chưa có các loa khác đã phê lòi rồi)

luciano

Active Member

he he, bác biết Polk người ta gọi nó là loudspeaker k??? em nó hót dữ lắm đấy!

ở TP.hcm qua giao lưu với luci phòng cũng nhỏ cỡ bạn đó, xài polk ngon lành cành đào. có điều 101 thì yếu quá, lên 201 giống em và bác Vũ Triumph (phải hem ta) nè, k hối hận so với tiền đầu tư đâu.

còn học phí (có nhiều loại) dĩ nhiên sẽ phải trả, nhưng trả để ngọ ra điều hay và học hỏi - là ý bác Vũ "luộc để lên pro" - là ở chỗ đó. Và người chơi cũng từ đó mà đâm ra đam mê như heroin í bác ạ!

Mạnh dạn giao lưu học hỏi sẽ đỡ tốn lệ và phí (theo cả nghĩa đen và bóng) để tránh phải tra ngu phí - chứ k là học phí nữa.

chúc bác vui!

danh_tien_duy

Chào pác luci, cảm ơn pác đã nhiệt tình chỉ bảo, em ở Tp.HCM pác có thể cho em ghé qua chổ pác để học hỏi và nghe thử bộ loa Polk của pác được không ? Em cám ơn pác nhiều lắm đó

khactuyen

Banned

he he, bác biết Polk người ta gọi nó là loudspeaker k??? em nó hót dữ lắm đấy!

ở TP.hcm qua giao lưu với luci phòng cũng nhỏ cỡ bạn đó, xài polk ngon lành cành đào. có điều 101 thì yếu quá, lên 201 giống em và bác Vũ Triumph (phải hem ta) nè, k hối hận so với tiền đầu tư đâu.

còn học phí (có nhiều loại) dĩ nhiên sẽ phải trả, nhưng trả để ngọ ra điều hay và học hỏi - là ý bác Vũ "luộc để lên pro" - là ở chỗ đó. Và người chơi cũng từ đó mà đâm ra đam mê như heroin í bác ạ!

Mạnh dạn giao lưu học hỏi sẽ đỡ tốn lệ và phí (theo cả nghĩa đen và bóng) để tránh phải tra ngu phí - chứ k là học phí nữa.

chúc bác vui!
Bác có thể post lên chi tiết bộ HT (phần âm thanh) của bác được ko? và vào thời điểm này theo bác đầu tư bộ nào là hợp lý nhất để thay thế bộ Z5500? Thanks bác trước.

manhthang

Huyền Thoại

Bác Thế Anh cho xin thông tin cửa hàng nào bán loa
-Loa Polk RM 101 750K/1 đôi, 7 chiếc ~100$
Đang có anh bạn nhờ lắp dùm 1 bộ 7.1 nhưng kinh phí hơi eo hẹp vì phải mua cả màn hình.

luciano

Active Member

Bác có thể post lên chi tiết bộ HT (phần âm thanh) của bác được ko? và vào thời điểm này theo bác đầu tư bộ nào là hợp lý nhất để thay thế bộ Z5500? Thanks bác trước.

bộ của em thì đã có trong bài tập hợp HT của diễn đàn ta, đồ cỏ í mà, nhiều chuyện nên đăng lên anh em "góp ý" dùm ;d chứ nhiều bác chơi "đồ gấu" mà còn dấu danh tánh đấy thôi !

Z5500 và loa multimedia em chưa nghe bao giờ, nên k dám lạm bàn! Em chỉ có chút kiến thức lo mọ về ht thôi :D

luciano

Active Member

Chào pác luci, cảm ơn pác đã nhiệt tình chỉ bảo, em ở Tp.HCM pác có thể cho em ghé qua chổ pác để học hỏi và nghe thử bộ loa Polk của pác được không ? Em cám ơn pác nhiều lắm đó

em đã pm cho bác, mong được giao lưu học hỏi kết nối đam mê~o)

havu

...giống em và bác Vũ Triumph (phải hem ta) nè, k hối hận so với tiền đầu tư đâu.

Có a bạn trẻ ghé nhà, nghe xong khuân luôn 5 cái x 450K = 2,250 (lỗ 750K) được đúng 12 ngày sử dụng.

Cũng chừng đó tiền 750K mình mua 3 cái Yamaha NS-C150/P150 x 700K=2,100, cặp front thì tính mua NS-333 [$200] vưà nghe nhạc vưà bắn súng. Sup thì chơi cái YST-125 [$200] kéo bởi AVR YA-361 [chưa tơí $200] nói chung là quá hài lòng vơí những gì mình có trong tầm tiền vưà phải.

seanconery

Z 5500 đi .Hiệu quả , kinh tế nhất khi xem phim HD = pc .Mua đồ rời thì phải biết mua mới hay , mà cái hay thì không rẻ chút nào.Chơi đồ lôm côm thì chỉ được cái nhìn là đẹp thôi chứ chưa chắc nghe hay hơn Z 5500 ở cái khoản xem phim HD.Nhưng nếu có nhu cầu nghe nhạc thì đồ dân dụng vẫn nghe hay hơn.
-Mãi mãi một tình yêu với z 5500 !;)

havu

Z 5500 đi .Hiệu quả , kinh tế nhất khi xem phim HD = pc .Mua đồ rời thì phải biết mua mới hay , mà cái hay thì không rẻ chút nào.Chơi đồ lôm côm thì chỉ được cái nhìn là đẹp thôi chứ chưa chắc nghe hay hơn Z 5500 ở cái khoản xem phim HD.Nhưng nếu có nhu cầu nghe nhạc thì đồ dân dụng vẫn nghe hay hơn.
-Mãi mãi một tình yêu với z 5500 !;)

Pa, pa có z5500 chưa mà pa phán như thánh vâỵ? khẹc khẹc :D

Bên trên