Cần giúp vấn đề với PC

trannguyenhien

Active Member
Em không động chạm gì đến lớp keo cả.khởi động lại mấy lần rồi vẫn 100%.mà quạt thì chạy êm bác à

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Cần giúp vấn đề với PC

Em không động chạm gì đến lớp keo cả.khởi động lại mấy lần rồi vẫn 100%.mà quạt thì chạy êm bác à

dự là bác bị virut rùi, bác cài lại win, ko click sang các ổ khác, cài driver bằng đĩa đi kèm, dùng IE down chương trình quét Virus bản quyền bất kỳ về cài trial 30 ngày, quét ngay các ổ khác.

liam nguyen

Ðề: Cần giúp vấn đề với PC

Vụ này thì theo mình, nguyên nhân có thể là:

1. Xung đột phần mềm, Gần đây nhất bạn đã cài những chương trình gì?
2. Chương trình khởi động cùng lúc với Windows quá nhiều - chẳng cần biết bạn xài chip gì, nhưng khi các ứng dụng trong Start up quá nhiều dễ gây treo máy do bản thân quá trình khởi động cung chiếm tương đối nhiều tài nguyên của máy mà lại còn kéo thêm 1 mớ ứng dụng.
3. Nhiệt độ CPU quá cao cũng dễ bị hệ thống hiểu lầm là nó đang phải hoạt động ở cường độ mạnh. Bạn nên coi lại quạt CPU. Nhiều quạt chạy thì vẫn êm, nhưng nó quay nhanh hay quay chậm thì không máy ai để ý
4. Bạn tháo lắp quạt hãy chú ý tới 4 con vít - rất dễ vặn trật ra ngoài vì đa số quạt CPU theo hộp CPU có 4 đầu con vít bằng nhựa, chỉ cần 1 bên lỏng cũng gây nhiều phiền phức.
5. Nếu cả 4 vấn đề trên không ăn thua thì mình nghĩ bạn nên thử cài lại hệ điều hành.

Phương án 6 thì ta chờ kết quả sau khi bác kiểm tra lại thế nào sẽ tính tiếp :D Chúc đồng chí may mắn

trannguyenhien

Active Member
Nó khởi động xong khoảng vài phút thì tự tắt.em đã vào startup tắt hết.task manager cũng không có thằng nào chạy cả.em tháo CPU ra xem thì rất nóng cũng may nó chưa cho cái bọp một cái.;)em mải đi làm nên chưa xử lí được.

liam nguyen

Nó khởi động xong khoảng vài phút thì tự tắt.em đã vào startup tắt hết.task manager cũng không có thằng nào chạy cả.em tháo CPU ra xem thì rất nóng cũng may nó chưa cho cái bọp một cái.;)em mải đi làm nên chưa xử lí được.

Trong Task manager, bạn vào thẻ " Processes " xem xem ngoài những file hệ thống đang chạy thì đứa nào chiếm tài nguyên nhất

Còn về phần xung đột phần mềm?

Sắm cái quạt CPU mới, có cũng tốt hơn mà. Mình cũng đang nhắm một cái của Zalman.

Nếu như sự cố quá gay, cài lại máy và bạn hãy nghĩ đến phương án lựa chọn 1 trình diệt Virus tốt.

le_hung214

Vẫn xài Window Defender mặc định của win, vẫn không có ý định cài Antiviruts, vẫn dùng bình thường :)

liam nguyen

Vẫn xài Window Defender mặc định của win, vẫn không có ý định cài Antiviruts, vẫn dùng bình thường :)

Vâng! Bác nói đúng, nó vùa nhẹ vừa đủ mạnh thế nhưng việc sau khi cài Windows vẫn có cửa sổ hiện ra từ Notification - muốn mình chọn một chương trình diệt vius online. Điều nay khiến em cũng lo lo và muốn chắc ăn hơn nên xài Antivirus - vừa kéo quá trình khởi động, vừa phiền toái khi crack - chỉ để làm mình an tâm hơn và hơn nữa, lo ngại nhất là có nhưng con thằng này trị được nhưng thằng kia lại không. Vấn đề này thấy rõ ở Việt Nam mình xưa BKaV còn nhẹ, còn có thể cài chung để tăng cường an toàn, nhưng giờ thì hết rồi :D. Cẩn tắc vô ưu bác ah

khanhkun84

Active Member
Ðề: Cần giúp vấn đề với PC

ko làm gì mà CPU load 100% thì chỉ có là virus, vào task manager kiểm tra xem thằng nào đang chạy ngầm, ấn vào nó rồi chuột phải xem location nó ở đâu, rồi enprocess , xong vào chỗ location delete cái vừa end đi xong. em toàn làm thế. tạm một thời gian là ổn.

phongthanace

Vào BIOS chỉnh lại tốc độ quay của quạt đi bạn chỉnh lại level 4 - 5 là ok rồi khi máy nóng tự động nó sẽ quay nhanh hơn

skyfire

nho cac bac giup em voi ah,vi may dang bi loi nen em viet khong co dau

view
[/url][/IMG]
cai MINERD.EXE la cai gi vay .em Enprocess xong ti no lai chay nen CPU luon 100%.ma em chay 24/24.mong cac bac giup do.em xin cam on

trannguyenhien

Active Member
Bạn mở Task rồi right click vô nó rồi Enprogess cho nó Stop rồi lại right click tiếp chọn "open location file" rồi delete là ok.nhớ quét virus;)

Bên trên