Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

E nghĩ là có chứ ạ, mà ý em là ví dụ kết nối từ điện thoại qua, âm thanh đt thì sao hay dc, nên bộ DAC này có nhiệm vụ lọc âm cho trong trẻo hơn, chi tiết hơn ak

DAC ko "lọc âm" bác ạ. Có lẽ bác nên tìm hiểu thêm về nhạc số rồi tính tiếp. Bây h có vẻ chưa hiểu lắm thì nghe tư vấn giới thiệu này nọ ko ích lợi gì đâu.

newceco

Member
Ðề: Re: Ðề: Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

Smartphone android 5 đã hỗ trợ xuất âm thanh qua cổng USB với cap OTG, bạn dùng nó làm thiết bị phát nhạc số từ 24/192 trở lên. Kiếm thêm con USB DAC ifi nano iDSD iFi Nano iDSD - 3KShop , con này rất nhỏ dùng pin và sạc giống điện thoại. Có thể xuất qua cổng 3.5 cho tai phone khủng, xuất qua bông sen cho amply để đưa ra bộ giàn hoặc loa tích hợp amply, xuất qua coaxial cho DAC rời cao cấp hơn.
Bác là người dùng thực tế có thể có vài đánh giá khách quan về tính năng, chất âm được không. Mình cũng đang tính mua em này để tăng chất lượng phát nhạc từ điện thoại ra bộ dàn cho nhanh gọn lẹ.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

Bác là người dùng thực tế có thể có vài đánh giá khách quan về tính năng, chất âm được không. Mình cũng đang tính mua em này để tăng chất lượng phát nhạc từ điện thoại ra bộ dàn cho nhanh gọn lẹ.

Về chất âm thì quá khó để nhận xét vì tùy vaò bộ giàn của bạn nửa, mình lại không không có thiết bị để so sánh và khả năng thẩm âm còn hạn chế nhưng đã hơn hẳn trước khi giải mã bằng android box.
Về tính năng thì đã thử trên pc, android box thì ok, mình mới nghe đến 32/2.2Mhz. Điện thoại thì chưa có android 5 để thử. Với android 4.4 phải mua phần mềm usb audio play pro trên chplay hết 201k, hiện tại mình mua và dùng cho 2 con android box thì ok, còn cả 2 con điện thoại lại không hổ trợ, bạn cân nhắc kỹ vì bạn dùng đt gì xem nếu android 5 thì có hỗ trợ xuất âm thanh qua cổng usb không hoặc có tương thích với apk usb audio play không (có bản dùng thử trên chplay). Mình thì dùng android box gắn hdd dùng ngoài để ghép với nó nên không vấn đề gì, quá hợp lý luôn.

huynhtv

Active Member

làm sao mà ra hai ẻn được nếu chơi lót lét nhỉ ? Mình dùng điện thoại chạy phần mềm Play Pro phát nhạc đuôi wav phát qua blutooth vào dac rotel nhưng nghe ko hay .

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ơi ở mấy triển lãm audio người ta hay trình diễn bằng lossless đấy

C_Pham

Well-Known Member

làm sao mà ra hai ẻn được nếu chơi lót lét nhỉ ? Mình dùng điện thoại chạy phần mềm Play Pro phát nhạc đuôi wav phát qua blutooth vào dac rotel nhưng nghe ko hay .

Không biết trong AV Show 2014 vừa rồi Bác có vào phòng Norman nghe thử Lumin S1 trình diễn không.

Nếu em không nhầm thì Linn và Wadia đã dừng sản xuất CDP để tập trung vào DAC và thiết bị phát nhạc số (dạng losless) đấy Bác ạ.

MrBo682

Well-Known Member

vô duyên quá , nên xóa X_X

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Bác đọc lại yêu cầu của chủ thớt đi, đọc tiêu đề trước.

newceco

Member

Sau khi có cái tên: Ifi nano iDSD, mình tìm được trang này review về em nó & thấy là hợp gu nghe nhạc của mình Ifi Nano iDSD – Chơi nhạc số cao cấp với giá mềm | genK.vn. Hôm qua quyết định rước em nó về & quả thật em nó làm mình thực sự ấn tượng. Với việc nghe nhạc để thư giãn thì em nó hoàn toàn làm mình hài lòng. Các bác có thể cân nhắc khi tìm cho mình 1 chiếc DAC. Theo mình thì em nó có 1 nhược điểm mà nhiều anh em ta không thích đó là ngoại hình quá bé, để bày biện thì chả thể hiện được gì nhiều :-??.
Trích 1 đoạn trong bài nhận xét: "Âm thanh của Nano iDSD khá chiều lòng những người nghe nhạc để thư giãn. Xét về tổng thể, âm thanh mà chiếc amplifier này tái tạo có tông ấm áp, dễ nghe, và tương đối “laid back” hợp với những người nghe nhạc để thư giãn chứ không cố gắng tìm tòi những chi tiết của bản nhạc. Cả ba dải âm đều có được không gian trình diễn riêng, giúp những bản nhạc hòa tấu, hay jazz vừa chân thực, lại vừa phần nào đem lại tình cảm của chúng chạm tới trái tim người nghe."

MrBo682

Well-Known Member

Bác đọc lại yêu cầu của chủ thớt đi, đọc tiêu đề trước.
Đúng là sớn xác thật 8-X. Đã edit và xin lỗi các cụ 8-X. Mình mới đúng là tẩu:D
Khi yêu cầu phía chủ thớt, nếu tách từng cụm ra quá mâu thuẩn. May có cụ trả lời rồi :

đầu vào là 3.5 ly hay rca thì làm sao "nâng chất lượng nhạc" như bác chủ yêu cầu được/
Em đang muốn tìm một thiết bị xử lý ra âm thanh Hi-End, nhỏ gọn, linh hoạt đa năng
mà còn vầy nữa
* có cổng nhận tín hiệu nhạc đầu vào là 3 ly hoặc Bông Sen (RCA) để nâng lên nhạc chất lượng nhạc Lossless Hi-End

/

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

Sau khi có cái tên: Ifi nano iDSD, mình tìm được trang này review về em nó & thấy là hợp gu nghe nhạc của mình Ifi Nano iDSD – Chơi nhạc số cao cấp với giá mềm | genK.vn. Hôm qua quyết định rước em nó về & quả thật em nó làm mình thực sự ấn tượng. Với việc nghe nhạc để thư giãn thì em nó hoàn toàn làm mình hài lòng. Các bác có thể cân nhắc khi tìm cho mình 1 chiếc DAC. Theo mình thì em nó có 1 nhược điểm mà nhiều anh em ta không thích đó là ngoại hình quá bé, để bày biện thì chả thể hiện được gì nhiều :-??.
Trích 1 đoạn trong bài nhận xét: "Âm thanh của Nano iDSD khá chiều lòng những người nghe nhạc để thư giãn. Xét về tổng thể, âm thanh mà chiếc amplifier này tái tạo có tông ấm áp, dễ nghe, và tương đối “laid back” hợp với những người nghe nhạc để thư giãn chứ không cố gắng tìm tòi những chi tiết của bản nhạc. Cả ba dải âm đều có được không gian trình diễn riêng, giúp những bản nhạc hòa tấu, hay jazz vừa chân thực, lại vừa phần nào đem lại tình cảm của chúng chạm tới trái tim người nghe."

Chúc mừng bác đã chọn được thiết bị hài lòng. Mình cũng rất thoả mãn với con này, mình ghép với android box chơi nhạc số từ hdd xuất cho bộ giàn.

lan806

Well-Known Member

tiêu chuẩn hi-end và tiêu chuẩn phổ thông cũng khác nhau mà :)

tuanqc78

Well-Known Member
Làm sao mà so sánh được với những đồ chơi âm thanh của các bác trên naỳ. cơ bản là tại thời điểm này mình nghe thấy thỏa mản là vui rồi, đừng đem thi thố hay làm dịch vụ là được. Người sống thọ họ bảo họ buồn nhiều vì chứng kiến nhiều người thân ra đi, cũng như các bác có đôi tai vàng ngọc thì luôn phải lo việc nâng cấp giàn nghe.

newceco

Member

Bỏ qua chuyện Hi-end hay low-end sang 1 bên, giờ em đang vào kho HDvietnam dow Hi-res về thưởng thức đây ;))

chào các bác

- Em đang muốn tìm một thiết bị xử lý ra âm thanh Hi-End, nhỏ gọn, linh hoạt đa năng ( có các tiêu chí dưới đây nên e mới viết tiêu đề ABC-XYZ)

* cổng output là Bông Sen (RCA) hoặc 3 ly hoặc cả 2

* giao tiếp với máy tính bằng cổng USB để phát nhạc Lossless Hi-End

* có cổng nhận tín hiệu nhạc đầu vào3 ly hoặc Bông Sen (RCA) để nâng lên nhạc chất lượng nhạc Lossless Hi-End

* có thể cắm luôn HDD (gắn ngoài) hoặc USB có chứa file nhạc để tự xử lý, mã hóa, chơi nhạc. ..... để phát ra

=> dường như nó chính là DAC mà bởi em không rành về loại này nên nhờ các bác ai biết loại nào đáp ứng dc các tiêu chí trên thì tư vấn dùm e :)

* Tư vấn giúp em về model, giá cả, hiệu năng ( chất lượng nhạc xuất ra ), và địa chỉ mua

Em cảm ơn :)

Nếu bác cần DAC để nối với máy tính nghe lossless, đầu ra là Amp hoặc tai nghe thì có thể tham khảo 2 mẫu này, đủ đồ chơi cho bác luôn

Cái này là Sennheiser HDVD 800

hoặc cái này của Lehmann Audio

Lehmannaudio Headphone Amplifier Linear USB

cả 2 em này đều sản xuất tại Đức luôn

taoTnuday

Well-Known Member

em cám ơn và cũng xin lỗi các bác mấy hôm nay em không onl được vì internet nhà e có vấn đề
- đúng rồi, em có kiểm lại thì nên CANCEL cái tiêu chí "có cổng vào là jakc BS hoặc 3ly" => vì thiết bị đang cần là DAC mà

taoTnuday

Well-Known Member

Nếu bác cần DAC để nối với máy tính nghe lossless, đầu ra là Amp hoặc tai nghe thì có thể tham khảo 2 mẫu này, đủ đồ chơi cho bác luôn

Cái này là Sennheiser HDVD 800

hoặc cái này của Lehmann Audio

Lehmannaudio Headphone Amplifier Linear USB

cả 2 em này đều sản xuất tại Đức luôn

bác cho link và giá em này đi ạ ( hi vọng giá đừng chat quá, e không phải dân chơi chuyên nghiệp nên k nhiều đạn hj )
- Chính xác là như bác tuanqc78 nói, em cũng nghe để giải trí nên cái chính là âm thanh nó hay, rõ ràng, nghe êm tai là được, chứ em kông phải là dân chơi audiophile

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Re: Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

Mình dùng con iFi nano iDSD để ghép với lap, điện thoại, android box. Hổ trợ đến 32/352 và hơn thế, in: USB, out: bông sen, 3.5mm và coaxial, có tích hợp amply dùng cho tai nghe. Tổng thiệt hại 4,7T, bạn google tham khảo. Con này rất nhỏ nhưng có vỏ.

em này co choi được DSD không bác? Nếu giải mã được bác play DSD bằng cái gì ngoại trừ PC nhé.

calcio4k

Moderator

bác cho link và giá em này đi ạ ( hi vọng giá đừng chat quá, e không phải dân chơi chuyên nghiệp nên k nhiều đạn hj )
- Chính xác là như bác tuanqc78 nói, em cũng nghe để giải trí nên cái chính là âm thanh nó hay, rõ ràng, nghe êm tai là được, chứ em kông phải là dân chơi audiophile

Link trên ebay Sennheiser HDVD 800 Headphone Amplifier with Integrated DAC Brand New | eBay

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Cần tìm mua 1 thiết bị phát nhạc Hi-End linh hoạt, [nhờ tư vấn]

em này co choi được DSD không bác? Nếu giải mã được bác play DSD bằng cái gì ngoại trừ PC nhé.
Chơi được bác à, không đọc được DSD dạng SACD.iso nhưng các file DSD đuôi .dff thì chạy được hết. Hiện tại mình down SACD.iso rồi tách thành .dff để nghe với em nó. Mình dùng con X5 cài apk USB Audio play pro để play. Nghe nói từ android 5 (mọi thiết bị) đã hổ trợ xuất âm thành qua cổng USB, nếu vậy thì quá tiện. Trước em có hỏi bác vụ passthrough lossless với con X5 mà không làm được, cách này thì tuyệt đối luôn, cái volume của X5 không có tác dụng nửa.

Bên trên