Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Re: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

lúa ít mà lại muốn nghe hay.nên e đang tính đi theo hướng cdp cỏ+JA30ES lam dac.vì thấy có bác nói cdp 6.7tr k có vé, vậy mà lại thấy bác trên đây nói vậy(k biết thế nào đây).có những bác nào đã trải qua giúp e nhé.thanks các bác.(chủ yếu cũng nhạc trữ tình thôi)
Theo em thấy, một số bác trên diễn đàn thường chú trọng tới phần DAC mà coi nhẹ phần transport, tín hiệu digital có chuẩn thì qua dac tiếng nó mới sạch, chi tiết và tạo độ tách bạch cao. Hdp là một trong những nguồn phát tín hiệu digital không hay cho nên khi qua JA30es làm sao có thể cho chất âm hay được, em có nghe một số bác chơi pc+soundcard khen là tạo nguồn phát digital rất hay, nhưng em chưa thử nghiệm nên không biết gì để nói.

taixin

Active Member
Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Nếu lấy 9050 rồi thì ghép với loa nào để nghe hay, em này ghép với Castle Night 6 được không?
mình đã nghe thử onkyo 9050 ghép với castle night 4 , nguồn nhạc là pc rùi khi ghé nhà mua loa của một người khác ,,, nghe bài mưa nửa đêm của lệ quyen tiếng bass át cả mid và chép bạn ah ,,, nhưng cũng một bài này nhưng nghe loa wharfedale diamond 10.7 ghép với dac Audiolab gia gần 1000 thì phải nghe bass sâu nhẹ nhàng mid chép rõ ràng đậm chất trữ tình ,,, nhưng mình lại không co cảm tình với con audiolab này ,,,

Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Nếu lấy 9050 rồi thì ghép với loa nào để nghe hay, em này ghép với Castle Night 6 được không?
mình đã nghe thử onkyo 9050 ghép với castle night 4 , nguồn nhạc là pc rùi khi ghé nhà mua loa của một người khác ,,, nghe bài mưa nửa đêm của lệ quyen tiếng bass át cả mid và chép bạn ah ,,, nhưng cũng một bài này nhưng nghe loa wharfedale diamond 10.7 ghép với dac Audiolab gia gần 1000 thì phải nghe bass sâu nhẹ nhàng mid chép rõ ràng đậm chất trữ tình ,,, nhưng mình lại không co cảm tình với con audiolab này ,,,

Hay hay ko thì mỗi người cảm nhận khác nhau. Nhưng bây giờ mình có 1đồng mà mình nói cái thiết bị 5đồng kia nó hay hơn thì cũng bó tay. E thì mới tập đua đòi theo các Bác, con 9050 nay e mới order trên amazone 299us với giá này so với những gì nó đem lại thì e thấy là hay. Ý kiến cá nhân thôi có gì ko phải xin các Bác nhẹ tay

quocnguyen

Active Member

em thấy nghe nhạc thì cứ xài cdp cho tiện vì nếu ta đang xài pc mà nghe nhạc thì không tập trung vào nhạc được đâu ạh

kusanagi

em thấy nghe nhạc thì cứ xài cdp cho tiện vì nếu ta đang xài pc mà nghe nhạc thì không tập trung vào nhạc được đâu ạh
PC bác chịu khó vọc mấy phần mềm 1 tí là ngon thôi, em xài thấy rất tiện. Mở máy lên chỉ tầm 20-30s rồi cầm tablet điều khiển, khỏi bỏ dĩa hay lo lắng việc lưu trữ, quản lý tiện hơn CPD

Bác kusanagi cho e hỏi tí con onkyo 9050 thì cổng optical và cổng coaxil,tín hiệu đầu vào của nó bao nhiêu khz.Thanks

kusanagi

Ðề: Re: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Bác kusanagi cho e hỏi tí con onkyo 9050 thì cổng optical và cổng coaxil,tín hiệu đầu vào của nó bao nhiêu khz.Thanks

Em chưa xài con này nhưng theo manual của nó là 96khz/24bit mặc dù nó xài chip DAC Wolfson WM8718 có thể giải mã đến 192khz/24bit. Bác xem thử cái manual dưới nhé
http://www.intl.onkyo.com/downloads/manuals/pdf/a-9050_manual_e.pdf

a_xia_tq

E đang dùng amply và cd denon 1500ae. Nghe nhạc từ cd thì thấy cũng tạm ổn rồi nhưng thỉnh thoảng muốn nghe thúy nga,e dùng tv samsung cắm hdd vào chơi luôn k cần hdp nhưng nghe tiếng thì tệ quá(e kết nối từ tv qua jack 3.5 vào amply qua đường av) nếu bây giờ e mua thêm cai dmd về làm dac ket nối từ tv qua dmd = day optical thì nghe thúy nga chất lượng có hơn nhiều k?

lan806

Well-Known Member

E đang dùng amply và cd denon 1500ae. Nghe nhạc từ cd thì thấy cũng tạm ổn rồi nhưng thỉnh thoảng muốn nghe thúy nga,e dùng tv samsung cắm hdd vào chơi luôn k cần hdp nhưng nghe tiếng thì tệ quá(e kết nối từ tv qua jack 3.5 vào amply qua đường av) nếu bây giờ e mua thêm cai dmd về làm dac ket nối từ tv qua dmd = day optical thì nghe thúy nga chất lượng có hơn nhiều k?

Một số dòng TV đời sau nó hỗ trợ giải mã dts và hỗ trợ đọc được rất nhiều file. TV của em cắm ổ cứng vào chạy phà phà, kiếm cái dây quang câu xuống AVR mỗi lần chuyển sang AVR chế độ TV là trên TV tự ngắt tiếng chuyển tiếng sang AVR xử lý, cái này cũng hay vì lúc này dts được xử lý tại AVR mới đủ các kênh 5.1. Còn đối với nhạc thì nếu không quá nặng nề thì bác cho AVR nó xử lý thì cần gì phải DAC nữa.

Yêu vợ

Member

PC bác chịu khó vọc mấy phần mềm 1 tí là ngon thôi, em xài thấy rất tiện. Mở máy lên chỉ tầm 20-30s rồi cầm tablet điều khiển, khỏi bỏ dĩa hay lo lắng việc lưu trữ, quản lý tiện hơn CPD
Chơi nhạc qua PC tiện hơn thật! Nhưng vì lý do chất lượng chưa bằng CDP nên hầu như người nghe nhạc khó tính hiếm khi dùng nguồn từ PC

a_xia_tq

Một số dòng TV đời sau nó hỗ trợ giải mã dts và hỗ trợ đọc được rất nhiều file. TV của em cắm ổ cứng vào chạy phà phà, kiếm cái dây quang câu xuống AVR mỗi lần chuyển sang AVR chế độ TV là trên TV tự ngắt tiếng chuyển tiếng sang AVR xử lý, cái này cũng hay vì lúc này dts được xử lý tại AVR mới đủ các kênh 5.1. Còn đối với nhạc thì nếu không quá nặng nề thì bác cho AVR nó xử lý thì cần gì phải DAC nữa.

vấn đề là mình k dùng avr mà chơi amply 2kenh và mình muốn biết nếu mua thêm 1 cái MD làm dac thì khi nghe nhạc từ nguồn phát là TV thì chất lượng âm thanh có khác nhiều k?mình k quan tâm 5.1 hay 11.2 làm gì vì amply nhà mình là 2 kênh và loa chi có 2 cái

vyhvtv

Active Member

Cập nhật:

Sau một thời gian em cũng quyết định chơi lossless rồi ạ. Sau đây là bộ âm thanh cùi của em mấy bác ném gạch đá nhẹ tay ạ.

Loa JBL L100 Century

Bộ đôi Audiolab QDAC (giải mã có pre luôn) + pow 8200P

kết nối

Tổng thể

Bác bác cho ý kiến thêm để em có thể hoàn thiện ạ.

lmcuong4u

Active Member

Dây tín hiệu & dây loa bác dùng loại nào vậy ạ?
Em cũng đang mon men nghiên cứu lossless, đang lục tung diễn đàn để tìm con DAC ngon bổ rẻ 8-}

vyhvtv

Active Member

Dây tín hiệu & dây loa bác dùng loại nào vậy ạ?
Em cũng đang mon men nghiên cứu lossless, đang lục tung diễn đàn để tìm con DAC ngon bổ rẻ 8-}

Em dùng đây tín hiệu và đây loa Monster bác ơi. Chưa kiếm được dây nào ngon hơn nên dùng tạm thế đã

Cho em hỏi dây USB nối với DAC là dây theo máy hay bác mua riêng ạ?

kusanagi

Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Chơi nhạc qua PC tiện hơn thật! Nhưng vì lý do chất lượng chưa bằng CDP nên hầu như người nghe nhạc khó tính hiếm khi dùng nguồn từ PC

Đó là coi bác lắp PC và sử dụng DAC như thế nào, em quen nhiều người bạn đã bỏ dần CDP chuyển qua chơi lossless. PC lắp tốt có khi chi phí thấp hơn CDP chất lượng ko kém CDP đâu bác. Với còn coi là bác so CDP nào với cấu hình PC nào, chứ ko phải 1 con PC ko ko cắm USB là nghe tốt còn phụ thuộc DAC, transport chơi với con PC đó nữa

nqh18

Member

Bác chủ cứ làm một em cdp có đường digital vào thế là chơi cả hai luôn khỏi phải nghĩ.ít tiền thì marantz 17 còn nhiều tiền thì tha hồ mà chon.

cool279

em nghĩ bác nên chon cdp

Yêu vợ

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Đó là coi bác lắp PC và sử dụng DAC như thế nào, em quen nhiều người bạn đã bỏ dần CDP chuyển qua chơi lossless. PC lắp tốt có khi chi phí thấp hơn CDP chất lượng ko kém CDP đâu bác. Với còn coi là bác so CDP nào với cấu hình PC nào, chứ ko phải 1 con PC ko ko cắm USB là nghe tốt còn phụ thuộc DAC, transport chơi với con PC đó nữa

Mình dùng CDP Esoteric x25 có chức năng làm DAC ngoài luôn! Còn PC thì dùng foobar2000, win7 64bit xuất digital qua card suond Deluxe vào cổng coaxial Esoteric x25! ( amply đèn Anh quốc chạy bóng 300B, loa Tannoy Turnberry SE)
Kết quả cùng 1 file ở trên HDD và chính file đó burn ra CD để nghe trên CDP: CDP hơn nhiều!
Cái này mình xem PC là 1 transport xuất digital thôi nhé!

Yêu vợ

Member

Cập nhật:

Sau một thời gian em cũng quyết định chơi lossless rồi ạ. Sau đây là bộ âm thanh cùi của em mấy bác ném gạch đá nhẹ tay ạ.

Loa JBL L100 Century

Bộ đôi Audiolab QDAC (giải mã có pre luôn) + pow 8200P

kết nối

Tổng thể

Bác bác cho ý kiến thêm để em có thể hoàn thiện ạ.

Nghe hợp tai không bác? L100 em thấy nhiều người bảo ghép với Luxman L570 nghe rất tốt!

Bên trên