cảnh báo cho bác nào sắp mua HDD mới

babyblue

Well-Known Member
Ðề: cảnh báo cho bác nào sắp mua HDD mới

Mình dùng WD và SG từ hồi ổ 80GB - 320GB - 500GB - 2TB đến giờ chưa thấy con nào die cả. Tránh xa SS, hồi xưa qua nhà thằng bạn dùng ổ SS 80GB. Mỗi lần bật máy, cóp dữ liệu.... Ôi thôi, kêu réo ầm ĩ

Hên xui thôi các bác ơi...em dùng SS 200GB + 1TB xài mấy năm rồi,SS 1,5TB chưa BH hay trục trặc lần nào
sau này mua 2 em SG 1.5TB 1 em thì mới đi BH + 1 em check HDD Tune bad cả đống luôn [-O<

haohanluongson

Active Member

Pác thế nào chứ tui lại cực gét dùng mấy thằng WD và SG vừa chậm vừa nóng, Trước giờ vẫn dùng SS mấy năm rùi, nhà dùng 6 cái ổ SS chưa có cái nào phải bị bad biếc gì cả, dùng tháo ra đút vào liên tục để cóp phim rùi cắm vô đầu HDPlayer, Thế nên của bền tại người thôi. Bad thì đi bảo hành lo gì, dùng WD bền sau 3 năm hết BH nó mới lăn đùng ra lúc đó mới khóc :))

Em chẳng biết sao chứ em mua 3 cái ổ Samsung cách đây 4 năm hàng chính hãng cam kết bảo hành trong 1 giờ nếu không dc đổi cái mới mà giờ xài vẫn ok, một cái seagate cũng cách đây 3 năm mà có thấy gì đâu. Bác chủ xui quá! Người ta nói SS là "sắm xong sùng" chắc lại rơi vào trường hợp của bác chủ. Nếu lần này mà họ đổi cái mới mà vẫn bị bác xem lại cái máy tính của mình,kiểm tra nguồn xem thế nào, độ rò rỉ điện từ main wua thùng máy,có bị sốc điện không? Ổ cứng em chưa bị hư nhưng main em bị tiêu 3 cái vì cái vụ thùng đểu main bị chạm mát!

máy em đang cắm 3 ổ cứng, 1 DVD, dều chuẩn sata, nguồn saga II 400w (nguồn này mua của bác anan trên diễn đàn này, chắc là loại tốt rồi nhỉ), dùng khoảng 1 năm rồi mà 3 cái ổ cứng kia chưa thấy bị sao cả bác ạ, ko biết biết kiểm tra rò điện hay ko thì kiểm tra bằng cách nào bác nhỉ? vỏ case coodmax 370LC, đang định sắm cái antec fusion remote hoặc remote max, ko biết các loại vỏ case thế nào thì ko bị rò điện vậy?

Re: Ðề: Re: cảnh báo cho bác nào sắp mua HDD mới

ở xa nên phải nhờ người mua hộ, lúc mua thì WD hết hàng, SG chỉ có 1 TB, tại Maihoang và Trần Anh, chỉ còn SS, có lẽ gần tết quá nên hàng ko nhiều, với lại các bác ở Tp mua lúc nào cũng được nên dễ hơn em nhiều

Đúng rồi, gần tết nên người mua nhiều, đa số hết hàng WD và SG ( dù cho mình đang ở SG ), SS thì còn hàng vì không ai mua ( hàng loại 2 gia công rồi đóng mạc SS lên ). Giờ mình muốn mua thêm 1 ổ 1.5TB WD mà vẫn không được nè, hỏi quá trời chỗ rồi, tụi nó nói 1,2 tuần nữa hàng mới có. Bó tay

meomatto

Active Member

HN thiếu quái gì ổ WD1.5?
Nói ổ SS là hàng loại 2 rồi đóng mạc lên là không đúng nhé! Đầu óc kiểu gì mà lại nghĩ thế? Tôi dùng ổ SS chưa đứt cái nào còn ổ SG thì toàn đứt. Vậy nói sao đây? Ổ SG cũng là ổ loại 2 à???

Sản xuất ổ cứng thì Segate, WD là số 1,số 2. Sau đó là Hitachi, Toshiba. SS chỉ là nhờ mấy thằng Đài Loan, Trung Quốc gia công rồi đóng mạc SS lên thôi ( cũng có nhờ WD, SG gia công ). Đầu óc kiểu gì mà nghĩ 1 thằng nhà máy sản xuất ổ cứng còn không có mà chất lượng đòi so sánh với Seagate, WD có bao nhiêu nhà máy sản xuất ổ cứng. KHông những WD, SG sản xuất ổ cứng cho chính WD, SG mà còn sản xuất cho các nhãn hiệu khác, trong đó có SS. Nói SS ổ loại 2 là loại 2 chỗ đó, chứ thằng nào mà chẳng có sản phẩm bị lỗi.

HDD nó hỏng có báo trước đâu các Bác, bài học nước mắt của em vẫn còn thấm thía đây. Mất sạch dữ liệu, quan trọng nhất là ảnh chụp đưa từ máy ảnh sang (cái này vô giá thật đấy các bác ạ). Như các bác đã bàn ở trên tốt nhất mua DVD sao lưu cho lành, hoặc làm thêm cái hdd để ngoài vậy, cần thì cắm vào copy. dùng ít chắc ít hỏng hơn đúng ko các bác?

meomatto

Active Member

Chả biết bác bao nhiêu tuổi nhưng mà Nhận thức về Công nghệ của bác hơi kém đấy. SS mà không có nhà máy sản xuất Ổ cứng á? ha ha ha.
Chuyên làm Chip nhớ cho các hãng sản xuất bộ nhớ lại không có nhà máy làm ổ cứng à? bác có đọc báo nghe đầi hay tìm hiểu về Công nghệ không đấy??
Thanh niên 2K11 rồi mà vẫn ấu trĩ thế à? khá làm sao được?!
Thôi chả tranh luận với bác nữa, chậm tiến thì kệ bác!

Re: Ðề: cảnh báo cho bác nào sắp mua HDD mới

HDD nó hỏng có báo trước đâu các Bác, bài học nước mắt của em vẫn còn thấm thía đây. Mất sạch dữ liệu, quan trọng nhất là ảnh chụp đưa từ máy ảnh sang (cái này vô giá thật đấy các bác ạ). Như các bác đã bàn ở trên tốt nhất mua DVD sao lưu cho lành, hoặc làm thêm cái hdd để ngoài vậy, cần thì cắm vào copy. dùng ít chắc ít hỏng hơn đúng ko các bác?

Chia bùn cùng bác. Bài học của mình là mua cái nào thì lựa đúng chuyên ngành thằng đó nổi tiếng mà mua. Mua đĩa cứng thì bền nhất, tốt nhất là WD, SG thì cứ mua WD, SG. Ham rẻ hơn mấy chục ngàn là lãnh chưởng ngay. KHông phải SG, WD là không có khả năng hư nhưng nó tốt hơn nhiều mấy ổ loại 2 như SS. SS toàn là lấy hàng thằng khác rồi đóng mạc SS lên. Nghĩ sao SS cái gì cũng có mà cái gì cũng có nhà máy sản xuất thì tiền đâu ra mà xây. Mình làm điện tử mình biết, lốc máy lạnh, máy giặt của SS linh kiện chính toàn của Midea không. SS tập trung vào điện thoại, chip nhớ ( không phải CPU ) và tivi thôi.

tdhvn

Active Member

Cá nhân tôi hiện nay lại VOTE cho HDD Samsung. HDD Samsung từ 1.5TB đến 2TB, chạy mát, ổn định và đặc biệt là copy nhanh hơn cả 1.5TB WD 64MB cache.
Đặc biệt là loại WD 1.5TB 64MB cache đợt vừa qua tỷ lệ bảo hành cao, lại BH lâu nữa.

Cá nhân tôi hiện nay lại VOTE cho HDD Samsung. HDD Samsung từ 1.5TB đến 2TB, chạy mát, ổn định và đặc biệt là copy nhanh hơn cả 1.5TB WD 64MB cache.

Chụp cái hình cho thấy nó nhanh hơn đi bác. Cache SS thấp, công nghệ không bằng WD thì sao mà nhanh bằng được.

Còn WD Caviar Green là mát và êm nhất bây giờ đó bác. Người ta không nói SS mát và ổn định nhất, nhưng lại nói WD Caviar Green mát và ổn định nhất. Bác có biết tại sao mát và ổn định không, vì nó tiêu hao năng lượng rất ít đó bác

mua WD vớii SeGate là dùng tốt nhất bảo hành củng chu đáo mình có cái 40g SG dùng được 3 năm thi hư đem bảo hành nó nói hết ổ 40g nó đổi cho cái 80g đột trước nua toan ổ bao hành toàn 5 năm ^^

a dat

Well-Known Member

Cảm ơn các bác,em cũng đang tính nâng cấp HDD vậy là ưu tiên chọn WD và SG phải không ạ?

tdhvn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: cảnh báo cho bác nào sắp mua HDD mới

Chụp cái hình cho thấy nó nhanh hơn đi bác. Cache SS thấp, công nghệ không bằng WD thì sao mà nhanh bằng được.

Còn WD Caviar Green là mát và êm nhất bây giờ đó bác. Người ta không nói SS mát và ổn định nhất, nhưng lại nói WD Caviar Green mát và ổn định nhất. Bác có biết tại sao mát và ổn định không, vì nó tiêu hao năng lượng rất ít đó bác

Đấy mới là điều đáng nói chứ, thực tế tôi dùng 2 loại SS và WD (đều 1.5TB) thì thấy như vậy mới hay chứ. Nên vẫn VOTE cho SS.

hd360hcm

Banned

Chia sẻ với các bác vụ của e nữa .ngày trước e cũng mua một HDD 80G SS chuẩn sata đó nha của fpt về nhà dc mấy hôm rồi một hôm e vùa khởi động máy lên như mọi hôm nhưng thấy máy bốc khói tá hỏa e rút ngay điện case ra kiểm tra thì hic
HDD bị cháy khét lẹt đen thui ......ko hỉu chập kiểu j lun ......
có ai bị như e chưa ạ !

manhthang

Huyền Thoại

Em cũng nghe đồn là ổ cứng SS hay bị bảo hành và dịch vụ bảo hành của SS tốt lắm mà chưa được kiểm nghiệm vì hơn 30 cái em dùng chưa cái nào hỏng cả :))

Cảm ơn các bác,em cũng đang tính nâng cấp HDD vậy là ưu tiên chọn WD và SG phải không ạ?

Chính xác. Nếu như bác ưu tiên về chất lượng, độ bền và ổn định. Mấy cái ổ cứng server mình không thấy 1 cái nào của SS cả, nhưng ổ cứng SS bị phàn nàn chất lượng thì thấy nhiều

Để bác không bị hố hàng khi mua ổ cứng, gửi bác đường link kiểm tra sản phẩm chính hãng của WD tại VN nè: http://websupport.wdc.com/warranty/serialinput.asp

Chia sẻ với các bác vụ của e nữa .ngày trước e cũng mua một HDD 80G SS chuẩn sata đó nha của fpt về nhà dc mấy hôm rồi một hôm e vùa khởi động máy lên như mọi hôm nhưng thấy máy bốc khói tá hỏa e rút ngay điện case ra kiểm tra thì hic
HDD bị cháy khét lẹt đen thui ......ko hỉu chập kiểu j lun ......
có ai bị như e chưa ạ !

Hư ổ cứng thì thiên hình vạn trạng, chắc chắn là cũng có người bị như bác rồi, bác yên tâm. Cũng may là ổ cứng bị cháy chưa làm bác cháy main hay CPU

meomatto

Active Member

@Superman81: Chả biết bác làm điện tử cái gì thì không rõ, nhưng mà phát biểu linh tinh như bác thì thể hiện là: Bác chả biết cái gì về Điện Tử cả! :O):-?

Ps: Em rất thích cái tiếng hú của ổ SS lúc mới bật điện nhé! Nghe như xe thể thao nó vít ý :D
Còn thì rất ghét cái tiếng lạch cạch, lục cục của thằng SG, nghe như va chạm Cơ học ý, bựa. Anh WD thì cũng hơi yêu vì bật lên nghe ì í 1 cái rồi thôi, nhiều khi chả biết chạy chưa :D:D
Hỏng phải BH thì SG em bị rồi, SS em cũng bị rồi(SS hàng BH về còn Ngon hơn là hàng bán ngoài TT), WD thì chưa bị nhưng Cop chậm kinh.

Chỉnh sửa lần cuối:

Face2Face

Member

Em cũng nghe đồn là ổ cứng SS hay bị bảo hành và dịch vụ bảo hành của SS tốt lắm mà chưa được kiểm nghiệm vì hơn 30 cái em dùng chưa cái nào hỏng cả :))

Bác sướng thật, em mu của bác Tuấn TT 6 cái thì 4 cái ra đi tìm đường cứu chúa, 2 cái còn lại vẫn xài tốt

@meomatto: nói năng phải suy nghĩ 1 chút chứ. Không ai nói ổ cứng SS tốt hơn WD hay SG cả, trừ bác ra. Chắc bác là fan cuồng của SS nên cái gì cũng cho SS là nhất phải không ? Ở VN này bác thấy người ta có ai xài máy giặt, máy lạnh , máy chụp hình,... của SS nhiều không là biết mình nói đúng hay sai nhé. Xem ra bác mới đúng là người chả biết gì về điện tử nên cái gì cũng cho SS là nhất. Chịu khó tìm hiểu 1 chút về đồ điện tử đi.

Cái ổ cứng SS xài công nghệ gì hay vậy bác, có ổ cứng SSD của SS chưa ? Bác cho mình xin website ổ cứng của SS đi bác, để biết nhà máy SS ở đâu ? Bác tìm hiểu xong mà vẫn nói SS là số 1 thì bó tay với bác luôn đấy.

Bên trên