Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

suonggiomuadong

Active Member
Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

Captain America thuộc kiểu anh hùng sống chết vì nước Mỹ, cứ một đường mà đi nên nhiều khi dễ bị lợi dụng hay xúi dại lắm.

Nhạc phim do chưa coi nên chưa biết thế nào nhưng hi vọng là sẽ không buồn hay u ám quá. Dù xem trailer thấy tông u ám sẵn rồi.

Điểm Cinemablend chấm cho 3D phim này chỉ ở mức 24/35. Xem bài thì thấy đạo diễn không chủ định hướng phim theo làm 3D. Độ sâu 3D phim làm tốt ở cảnh thành phố nhưng bù lại các hiệu ứng "bay lại gần" ít.

Mùa phim hè cũng sắp tới rồi nên 2D là lựa chọn an toàn, còn bác nào thích xem thành phố nổi đến cỡ nào thì cứ 3D.

cảnh máy bay gần nhìn đẹp vậy còn gì nữa

chửa thấy phim kiểu bom tấn hay hành động nào mà IMDB tăng =))
Chỉ có thể lại drama hay mind fuck mới có hiện tượng tăng điểm thôi
Phim này dự cũng chỉ bằng IR3 thôi, 7.3-7.5 :))

nói có sách mách phải có chứng nha you
hôm trước khi xem phim điểm imdb đã 8.2
hôm nay đã lên 8.3 rồi
bộ muốn có imdb là dễ à

http://www.imdb.com/title/tt1843866/?ref_=nv_sr_1

Phim hay tuyêt vời miễn chê. Xứng đáng kéo khán giả ra rạp xem. Độ dài dù bị cắt cũng dài tới 2h 6ph 35giay. Đủ ê mông.
mình thấy vẫn đủ 136 phút màh

còn theo ý kiến cá nhân
- hiệu ứng 3d đã tạm đạt độ của nó
nếu ai so sánh thì cứ việc xem 2D dù gì 2d có thể ở nhà coi thoải mái
- phần âm thanh tạm được nhưng có vẻ hơi fake, nghe rõ chỉ một vài tiếng thôi như tiếng máy bay bay từ bên này sang bên kia thì rất ok, còn lại thì nghe bùm bùm .... vậy mới đã lỗ tai
- phần diễn viên biết chắc là nick fury ko chết mà>> chết thì lấy gì có phim nữa mà coi túm lại fury đã nổi bật hơn the avenger
kết anh Sam Wilson / Falcon có đôi cánh rất chuẩn lượn qua nguyên dàn pháo phòng không của 3 tàu sân bay hiện đại
nhân vật phản diện chưa thật sự ấn tượng
- tàu sân bay chưa nổi bật như trong avenger
- nội dung câu chuyện hơi giản đơn làm cho người ta có thể dự đoán được nội dung ngay từ 50' đầu tiên

Chỉnh sửa lần cuối:

accvn123

Member

suonggiomuadong

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

hên xui thôi, mà dù có 8.0 cũng khá cao đấy

suonggiomuadong

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

Ratings: 8,3/10 from 34.510 users

cái users mới quan trojgn hơn cái top rank #249 nha bạn

2_h

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

Ratings: 8,3/10 from 34.510 users

cái users mới quan trojgn hơn cái top rank #249 nha bạn

giải thích hộ mình rỏ hơn vê cái phần chấm diểm của IMDB này với, Bao nhiu users thì 10/10?

suonggiomuadong

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

giải thích hộ mình rỏ hơn vê cái phần chấm diểm của IMDB này với, Bao nhiu users thì 10/10?

bạn có bao giờ tham gia vote một bài viết hay một bình luận gì đó chưa

ở đây mức thang điểm là 10 của điểm imdb của những người vote chia ra lấy điểm trung bình
đơn giản thôi màh
ví dụ 10 người vote 10 điểm, 9 người vote 7 điểm, 8 người vote 5 điểm, 4 người vote 8 điểm
vậy trung bình là (10*10+9*7+8*5+4*8)/(10+9+8+4)= 7.6
hiểu đơn giản vậy đi nhé
còn users là những ai thì cứ thử đăng ký đi

10/10 thì chỉ có 1 phương án duy nhất thôi là tất cả các users phải vote 10 hết, và không có điểm nào là dưới 10 hoặc tỷ lệ so với 10 rất nhỏ 0.001% là sẽ 10/10

culacvang

Well-Known Member
số người xem đâu phải tất cả đều là chuyên gia thẩm định fim đâu mà mấy bác tranh cãi làm j` :))

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

imdb có cách chấm điểm rất rắc rối, film critic vote sẽ tính hệ số khác, user thường tính hệ số khác, user quan trọng tính hệ số khác. nói chung là cực kỳ phức tạp (không phải cứ reg một nick rồi vote tá lả tào lao là được đâu). Điểm trên imdb thì cũng mang tính tham khảo, nó không đúng hết cho tất cả mọi người.
ps: bàn luận về phim thôi mấy bác, sao tự nhiên lạc đề qua điểm imdb vậy :)

Onni

Member

imdb có cách chấm điểm rất rắc rối, film critic vote sẽ tính hệ số khác, user thường tính hệ số khác, user quan trọng tính hệ số khác. nói chung là cực kỳ phức tạp (không phải cứ reg một nick rồi vote tá lả tào lao là được đâu). Điểm trên imdb thì cũng mang tính tham khảo, nó không đúng hết cho tất cả mọi người.
ps: bàn luận về phim thôi mấy bác, sao tự nhiên lạc đề qua điểm imdb vậy :)

Topic hơi bị căng thẳng rồi. Phim mới chiếu được gần 2 ngày thôi, thoải mái đi mấy bác.

Mình có ý kiến thế này với bài review của bạn:

- Vụ xem 3d nhức đầu nhức mắt thực tế là do cảm nhận cá nhân thôi, mỗi người mỗi khác nên ko thể khuyên người này nên xem hay người kia ko nên xem cái gì. Cá nhân mình xem bình thường, ko có vấn đề gì hết. Nhất là từ khi CGV đổi sang máy chiếu loại mới, kính dễ đeo hơn và đỡ mỏi mắt hơn. Còn về phẩn 3d thì ai cũng biết có 1 nhược điểm là frame rate khá thấp, cho nên những cảnh hành động tiết tấu nhanh frame bị skip khá nhiều. Vì vậy cho nên nó mới có chuẩn 48fps và 60fps (Captain America 2 này chiếu 48fps thì trên cả tuyệt vời).

- Thứ 2 là nói về đấu tranh tâm lí. Đầu tiên phải nói là mình ko xem truyện và mình cũng là 1 cinephile. Hầu như ko có film nào ra rạp mà mình ko biết thông tin về nó. Quan điểm cá nhân của mình là film càng khai thác đúng tính cách nhân vật trong truyện bao nhiêu thì càng hay. Và trong truyện tính cách Roger thế nào thì ai cũng biết rồi, và đó cũng là điểm hay của roger so với những nhân vật khác. Cũng chính là điểm đó cho nên Roger tuy chỉ là 1 người có sức mạnh hơn người thường 1 chút nhưng lại có thể lãnh đạo cả team Avenger. Chứ bạn nghĩ thế nào mà 1 người lãnh đạo mà còn do dự với suy nghĩ của mình thì lãnh đạo thế nào với 1 team "bất thường" như thế? Cho nên ko thể có chuyện Roger có đấu tranh tâm lí như bạn nói được (nếu là nhân vật khác thì còn được).

Nói thật với bạn là bài review mình viết mang tính đại chúng - nghĩa là dành cho tất cả mọi người. Chuyện coi 3D nhức mắt là mình cảnh báo, và khuyên là như thế để có thể trải nghiệm tốt nhất nội dung phim, chứ coi hay không là quyền mỗi người. Vậy nên cũng không cần lôi công nghệ máy chiếu mới của CGV vào đây đâu :D mình toàn đi coi BHD với Galaxy cho rẻ không à.

Riêng về đấu tranh tâm lí, nếu bạn đọc kĩ thì mình có nói là phim giữ đúng nguyên tác, và thấy hay hay dở là tuy gu cảm nhận của mỗi người - fan comics thì thích, nhưng chưa chắc cinephile đã thích. Nếu bạn thích thì mình gửi bài này: http://www.hdvietnam.com/diendan/17...-tong-hop-thong-tin-dien-anh.html#post7078431

Trang LA Times nói thẳng ra là kiểu nội tâm 'chung thủy' của Cap khiến anh ta giống người máy hơn là một người lính nhé.

maxx05

Member

Ý mình nói là ngôn từ thôi, ví dụ như bạn xem thấy nhức mắt thì nói là: cá nhân mình cảm thấy nhức mắt khi xem 3d, hoặc là vì bạn không hợp xem 3d. Còn mình biết rất nhiều người thích xem 3d hơn 2d. Mình cũng ko phải lôi công nghệ máy chiếu ở CGV ra mà mình biết là đa phần mọi người ở đây chắc xem ở CGV vì đơn giản là CGV chiếm hơn 50% thị phần film chiếu rạp ở VN (chứ ko phải là mình nói mọi người giàu hay nghèo nha). Hơn nữa 3d cũng có nhiều dạng, giống như 3d atmos ở CGV, phòng chiếu đó có công nghệ âm thanh atmos và chả bao giờ chiếu 2d cả. Cho nên mình nghĩ rằng bạn chỉ nên nêu cảm nghĩ cá nhân chứ ko nên khuyên rằng ai xem gì hay ko xem gì, vì đó mang tính chủ quan của bạn rồi.

Còn ý kia mình có ghi rõ là quan điểm cá nhân của mình thôi, mỗi người nghĩ mỗi khác và mình cũng chỉ nêu ý kiến của mình cho mọi người có cái nhìn khác thôi. Mình cũng xem hết mấy bài của bạn viết rồi. Nhưng mà nói về bình luận film thì mỗi báo viết mỗi khác. Bài trên LA time mình cũng đọc rồi, cũng như mấy bài trên rotten tomatoes và nhiều bài báo khác nữa. Nói chung thì có bài khen có bài chê và cũng thể hiện nhiều quan điểm đối lập nhau. Tóm lại là mình chỉ nói cái câu bạn nói rằng: "fan comics thì thích nhưng chưa chắc cinephile đã thích". Mình thì nói lại là: "fan comic thì thích nhưng cũng ko có gì chứng minh được fan cinephile ko thích". Và theo nhiều bài đánh giá khác trên mấy trang báo và trang web chuyên đánh giá thì phần nhiều vẫn là đánh giá tích cực. Tất cả mọi thứ đều có tính tương đối, nhưng chúng ta sẽ dựa theo số đông để nhận định. Và khi số đông có đánh giá tích cực thì ko thể phủ nhận rằng các cinephile ko thích được.

P.s: mình chỉ nêu ý kiến của mình thôi, cũng ko phải chê bài của bạn viết, thực ra là có 1 bài review để cho mọi người đọc trước khi quyết định có ra rạp ko thì rất là có ít và mình đánh giá cao chuyện đó. Nhưng mình nghĩ khi viết bài nên thể hiện tính trung lập 1 tí và chỉ nêu cảm nghĩ cá nhân thôi thì có lẽ sẽ tốt hơn. Cuối cũng mình vẫn là thích bài review của bạn :D.

william1

Active Member
Ðề: Re: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

Đối với cá nhân mình Captain 2 thực sự là 1 bom tấn mở màn phim hè 2013 sau quả bom xịt 300 , :(
Các bạn nên nhớ rằng đây là mùa hè , mùa của phim hành động cháy nổ đùng đoàng , nơi mà chính tưởng tượng con người bay xa nhờ vào công nghệ CGI :D
Nếu bạn muốn xem tình cảm hay hài thì xin đợi đến tháng 9 - 12 ...

Giờ đã công chiếu được 2 ngày , bác nào mà là dân cine fan thì cũng đã xem rồi .. nên mình có 1 chút điều xin được mang ra thảo luận ... có bạn nào hứng thú thì xin mời tham gia cho vui , để mình mở mang thêm hiểu biết và chúng ta thêm hiểu thêm nhiều về môn nghệ thuật thứ 7 này

- Xin miễn bàn đến truyện nguyên tác , đại đa số dân đi xem phim vì nó là phim hành động và nằm trong dự án của marvel gần đây với Thor , Hulk , Captain .. và Avengers .. Chứ không phải đi xem để xem captain được chuyển thể từ truyện lên phim thế nào ... Các tác phẩm dù là văn học , thơ ca hay phim ảnh ở bất kì thời kì nào cũng phản ánh xã hội thời đó , giờ đây khi lên phim bên cạnh việc chiều theo thị hiếu khán giả , nó còn là 1 bài toán kinh doanh nữa ! Bạn sẽ làm cho số động fan truyện Marvel hài lòng hay kéo được nhiều khán giả xem phim của mình nhất

Gạt qua các khía cạnh khác về âm thanh , hình ảnh của Captain 2 ...Đây là 1 số điều bạn có thể hứng thú khi xem Captain 2

- 1 bộ phim võ thuật : là 1 người thích võ thuật và thể loại solo 1 vs 1 , Đoạn solo của Captain với Bucky Barnes không có quá nhiều các đoạn võ " làm màu " , các động tác khá nhanh gọn dứt khoát . Có lẽ Captain 2 và Marvel đều hiểu tầm quan trọng của những cảnh đánh đấm theo phong cách classic này , nên họ cũng đầu tư khá nhiều ! Bên cạnh Hulk khủng long , ironman nhiều đồ chơi công nghệ , Thor trâu bò nóng tính .. à quên các bác cũng đừng đòi hỏi Captain 2 phải đánh võ như Tony jaa hay Scot Adkins nhé

1- bộ phim hài : đúng phong cách American . Các đoạn hội thoại đều kiểu dạng nói móc , đá xoáy nhau khiến khán giả bật cười . Tuy nhiên Captain 2 khá lạm dụng kiểu hài này nên nhiều khi có cảm giác phô

1- 1 bộ phim hành động CGI : tuy các đại cảnh hơi rối mắt nhưng kệ ... cứ cháy nổ đùng đoàng là sướng rồi . Ở Captain 2 các yếu tố CGI cố gắng giảm bớt để thêm vào tính chân thực của phim vì dù sao đây cũng không phải là Iron man. Chỉ tiếc là hiệu ứng âm thanh được chăm chút hơn thì đã cái lỗ nhĩ biết bao nhiêu

1- chủ nghĩa kiểu Mỹ tờ LA Times có nói Captain 2 như robot chứ không phải là 1 người lính ... chả hiểu cha nội đó có đi lính bao giờ chưa mà phán 1 câu xanh rờn như vậy . Ở trong quân đội làm quái gì có chuyện binh lính cãi sếp ... Sếp bảo 1 là 1 . Có chăng đấu đá trong quân đội chỉ là các tướng linh đấu đá nhau thôi . Chứ 1 khi đã là binh lính thì họ chỉ có 1 mục tiêu : thực hiện mệnh lệnh chỉ huy , bất kể đúng sai . You are solider !

Trong Captain 2 có 1 đoạn
khi các nhân viên SHIELD bị HYDRA khống chế và HYDRA bắt các nhân viên SHIELD phải phóng các tàu sân bay lên . Lúc đó có tiếng qua loa của Captain bảo đại ý là họ không được phóng lên . Các nhân viên của SHIELD khi đó dù đang bị đe dọa tính mạng ( súng kề đầu ) nhưng cũng nhất định phản kháng lại Hydra ... Đơn giản THIS IS CAPTAIN's ORDER

P/s Hãy thưởng thức 1 bộ phim theo con mắt Cine fan , đừng theo con mắt của nhà phê bình ... Bạn sẽ chẳng thấy phim nào hay đâu :D

Chỉnh sửa lần cuối:

maxx05

Member

Thật ra nói nguyên tác là ko đúng vì mỗi film có cốt truyện riêng dựa vào nhân vật trong truyện tranh. Chứ ko phải là bộ film đã trên truyện và chuyển thể thành film. Cho nên nó sẽ ko có cái nguyên tác nào để mà so sánh nhé.

phải đăng nhập để like cho thím
P/s Hãy thưởng thức 1 bộ phim theo con mắt Cine fan , đừng theo con mắt của nhà phê bình ... Bạn sẽ chẳng thấy phim nào hay đâu
tuần sau dẫn gấu đi coi, không biết phim này có nằm trong thứ 4 vui vẻ không nhỉ (vì là phim bôm tấn) @@~
không có thì chắc coi 2d thôi :D

Mình cận nên nói Không với 3D rùi bác.^^

Cơ mà. G.I.Joe thì bữa coi ngoài rạp đúng xui, ngồi hàng ghế thứ 2 sát cạch màn hình coi mún chóng cả mặt. Mình nam xem còn khó chịu chứ bạn mình là nữ thấy cứ che mặt và khó chịu suốt buổi chiếu.

Angus_Bert

Film critic

Trong Cap 2 có đoạn ông điệp viên Sitwell chém gió trên nóc nhà, và nói ra một cái tên rất đáng quan tâm. Có ai ở đây biết là ai không nhỉ ;))

cheffamily123

Re: Ðề: Captain America: The Winter Soldier - Một bộ phim 'người lớn' hơn của Marvel

Trong Cap 2 có đoạn ông điệp viên Sitwell chém gió trên nóc nhà, và nói ra một cái tên rất đáng quan tâm. Có ai ở đây biết là ai không nhỉ ;))

Stephen Strange aka Dr. Strange?

Steve Rogers là một người lính có lí tưởng, hành động lẫn quyết định vẫn kiên định theo lí tưởng của bản thân, đào đâu ra con người không dễ dàng lung lay như vậy thời nay? Anh còn là một CAPTAIN, chuyện "hy sinh 1 cứu 10" là chuyện một người ở vị trí chỉ huy phải chấp nhận (ra lệnh ko phóng thuyền, dù biết làm vậy bọn Hydra làm gỏi nhân viên), đấu tranh nội tâm ở khoản này không cần thiết. Nữa người ta là chỉ huy, có phải tay mơ đâu mà đòi "run rẩy, nghi ngờ bản thân, biểu lộ cảm xúc, tôi ko biết phải làm gì". Kiểu não yếu thế chỉ huy với cứu được ai.

Mà nói đấu tranh nội tâm ko có cũng ko hẳn đúng. Thời đại bây giờ với gần 70 năm trước khác xa nhau. Ngày xưa kẻ thù lồ lộ trước mắt, mục đích lí tưởng rõ ràng, Cap bây giờ phải cố hòa mình vào thời đại hiện nay vốn phức tạp rất nhiều. Làm sao để vừa giữ lí tưởng của bản thân, vừa làm điều đúng đắn cũng là đấu tranh nội tâm rồi đấy thôi.

P.S: Bài review của một người là ý kiến cá nhân chủ quan của người đó, thêm vào "ý kiến của tôi", "tôi nghĩ là" chi cho thừa thãi.

king_of_mar1311

Active Member
Xét về 3D mình thấy nửa cuối 2013 đáng xem nhất là the hobbit (có mấy cảnh chặt đầu bay bất ngờ mấy lần giật mình :D ), còn đầu 2014 chưa thấy phim nào, Captain 2 mình cũng xem 3D, hiệu ứng 3D không quá xuất sắc, mà nhiều đoạn di chuyển nhanh có cảm giác bị mờ, ko nổi rõ. Mình xem ở CGV :D

[Review] 4DX Captain America: The Winter Soldier

Cảm nhận chung: Một bộ phim hoành tráng nhất từng được xem (Không biết có phải do kết hợp công nghệ 4DX không), nhưng đánh giá riêng thì nó là phim Marvel hay nhất từ trước đến nay.
Chi tiết:
- Cốt truyện: 8.5/10
Marvel không xây dựng phim theo kiểu anh hùng truyện tranh nữa mà hướng đến nội tâm và những mặt tối chính trị, khiến cho bộ phim "người lớn" hơn. Với tôi, một người chưa từng xem truyện tranh Marvel thì thấy phim khai thác các góc khuất, ẩn hiện các bí mật một cách rất tài tình. Sự đấu tranh nội tâm của Cap được nâng lên cao với câu hỏi "Cái gì là đúng?". Sau đây là các cảm nhận có spoil
Ở đoạn đầu, khi chạy bộ cùng với Falcon thì Cap có nhắc đến "Running man", chả biết có liên quan đến vụ VN hay không nhưng khá độc đáo cho người xem VN.
Ở nhiệm vụ giải cứu tàu Morioun Star thì lại xuất hiện đặc vụ Sitwell, con người này xuất hiện ở rất nhiều phim Marvel và gần đây nhất là serie Agent of SHIELD. Vẫn chưa rõ nằm ở phe các hero hay HYDRA (vì trong phim này có vẻ chỉ làm theo lệnh)
Phần thăm Peggy thì thật sự không ngờ cô vẫn còn sống (1945 tầm 25 tuổi đến bây giờ cũng tầm 95 tuổi)
Đoạn Nick Fury bị tấn công, tại sao có thể huy động 4 - 5 xe cảnh sát cùng lực lượng SWAT (giả danh) giữa lòng DC? Và phân đoạn khi xe Fury bị Bucky cho nổ, Fury đã dùng một lưỡi cưa điện có thể đào 1 đường hầm trốn thoát, trong khi lúc đó Bucky đang đi đến với khoảng cách <10m?
Nghe Black Widow nói vũ khí trên người Bucky là được chế tại Liên Xô, nghĩ ngay đến SHIELD đang đối đầu với KGB, nhưng lại không ngờ HYDRA mà lại có nguồn vũ khí tại Nga.
Khi nghe thông báo Nick Fury đã tử vong, thì nghĩ ngay đến "GH-325" (Những ai xem Agent of SHIELD sẽ biết), nhưng bất ngờ thay đó lại là một loại thuốc giảm nhịp tim của Hulk (Bruce Banner) sáng chế để áp dụng cho mình nhưng không hiệu quả.
Đoạn Cap trốn thoát khỏi Triskelion thì có hơi vô lý đoạn đối mặt với một chiếc phi cơ dùng đại liên (Dùng chiếc Harley mà lách được cả đạn?)
Còn ở chi tiết giấu USB ở máy bán kẹo, thì có hơi mạo hiểm quá không khi lỡ ai đó mua mất mà không phải Natasha?
Chi tiết bất ngờ tiếp theo là tay tiến sĩ phục vụ HYDRA đã được đưa vào cả một hệ thống máy chủ dưới đất (Công nghệ 1970s khủng đến mức đấy sao). Và khi nghe đến thuật toán của ZOLA mình lại nghĩ đến ZALO (vui thôi)
Ở đoạn tên lửa đạn đạo công phá, tại sao không thấy cảnh Steve bê Natasha trên chiếc khiên như trong trailer nhỉ?
Tiếp theo, lại xuất hiện một thế lực mới - quân đội. Với chi tiết đôi cánh của Falcon là sản phẩm của quân đội thì ta thấy quân đội Mỹ trong Marvel cũng không phải tầm thường.
Chi tiết tiếp theo, việc xây dựng căn cứ Triskelion với diện tích cả cái hồ ngầm như vậy là dễ dàng? Người dân xung quanh với vô số camera, smartphone không quay được phần móng?
Nói đến 3 chiếc mother ship ở phần này, sau vụ nổ tua bin chiếc MS ở phần Avengers, thì Stark đã tư vấn động cơ dạng phản lực, và hình như những chiếc này có hệ thống vũ khí tối tân hơn nhiều so với chiếc cũ (Chiếc cũ hầu như chẳng thấy vũ khí nào trên tàu)
Và Stan Lee trong phim này đóng vai người bảo vệ bảo tàng đoạn Cap đến lấy bộ áo cũ :D
Những phần chiến đấu thì xin tua qua (Chỉ vui ở chỗ khi 3 chiếc MS đang lock target thì có lock cả Tony ở trong tháp Stark :D), giờ đến phần chót.
Với thân phận bị tiết lộ của Black Widow (Marvel nói dự định sẽ làm một phim riêng cho BW, nên có lẽ thân phận của cô giờ người xem vẫn chưa được biết) thì làm sao cô có thể tạo một vỏ bọc mới?
Hồ sơ về Bucky "Winter Soldier" thì BW lại lấy được nhờ "Người quen tại Kiev - Ukraine" vậy tức là Bucky đã được thí nghiệm tại Liên Xô, nhưng ta đã biết Liên Xô và Đức có thâm thù, tại sao LX lại có thể cho thực hiện một dự án mà người chủ dự án là một tiến sĩ Đức ngay trên lãnh thổ của mình (Và sau WWII là thời kì chiến tranh lạnh, vậy tại sao tiến sĩ Đức lúc này đang ở phe Mỹ lại có thể sang LX)?
Falcon có thể sẽ làm bộ đôi cùng Captain, nhưng khi The Avengers 2 thì liệu Falcon có lép vế trước một loạt super hero khác?
Ở đoạn after credit 1, theo mình nhớ thì lần cuối cây trượng của Loki xuất hiện là ở The Avengers lúc bị Hulk hành, chả lẽ cây trượng đó ở trong tháp Stark mà lại bị HYDRA lấy được? Sự xuất hiện của Quick Silver và Scarlett Witch không như ý lắm khi cả hai đóng vai trò là song sinh bị HYDRA giam giữ, có lẽ trong Avengers 2 thì sẽ được nhóm Captain giải cứu và cảm hoá.
After credit 2, có vẻ Bucky đã nhớ được bản thân mình, mong sự xuất hiện của anh ở Avengers 2.
- Hình ảnh: 9.5/10
Cực kì ấn tượng ! Phim xứng đáng gọi là một Phim võ thuật với các màn đụng độ tay đôi nhanh, đòn đánh gọn, rất có lực (Tên khủng bố Batroc cướp tàu đánh đấm bay nhảy cũng mãn nhãn) đạo diễn hành động cho phần này quá tốt !
Ở những màn kỹ xảo, do 3 chiếc MS lần này sẽ bị phá huỷ nên không nổi bật từng chi tiết như chiếc trong Avengers lắm, nhưng những cảnh 3 chiếc nã hết hoả lực vào nhau thì với kết hợp 4DX mình đã mắt chữ o mồm chữ A.
Tổng hành dinh Triskelion cũng được dựng một cách không thể bá đạo hơn (Hoành tráng hơn cả căn cứ Hub trong Agent of SHIELD) với vài chục tầng trên mặt đất lẫn tầng hầm, tầng hầm còn khủng đến nỗi là bên dưới cả cái hồ bao quanh.
Với Avengers là những cảnh đánh nhau nhỏ lẻ thì trong Cap 2 là những pha hành động tay đôi - có, những màn huỷ diệt hoành tráng - có.
Nói chung những ai yêu thích kĩ xảo hình ảnh thì sẽ không thể chê với phim này.
- Âm thanh: 7.5/10
Soundtrack phần này thì hơi chùng xuống với tiết tấu quen thuộc của các phim anh hùng, không đặc sắc như Thor 2 hay Pacific RIM
Âm thanh hành động thì chấp nhận được, nhưng ở những phần âm thanh động cơ máy bay thì chưa thực sự "sâu".
Các đoạn hội thoại thì hơi thiếu echo nên không hoành tráng lắm.
- 4DX: 7.5/10
Phim có hiệu ứng rung lắc những cảnh hành động, có phun sương (không thực sự rõ ràng lắm, và tiếng xịt sương khá lớn khiến cho át phần âm thanh phim), ghế thì rung dạng massage chỗ phần ngồi tạo cảm giác những cảnh thắc gấp xe, va chạm,...
Có hiệu ứng chớp sáng trong rạp những phần ánh kim loại, nói chung là không hay lắm vì nó gây sáng cả rạp khiến mất chú ý đến màn hình.
Không có hiệu ứng bong bong (Phim này thực sự cũng không cần), hiệu ứng mùi hương thì không rõ hay không có (vì vào máy lạnh mũi hơi nghẹt :D)
Cuối cùng cho những ai đã và đang dự định xem phim:
- Đã xem thì phải xem cho đáng, nên 4DX (Nếu ở HCM) còn không thì 3D.
- Phim có 2 đoạn after credit, sau khi hết phim, qua đoạn giới thiệu là 1 đoạn, hết đoạn đó sẽ tới đoạn chạy chữ đen, hết chạy chữ đen là đoạn 2, khi nào hiện lên logo Marvel cùng nền đỏ mới hết (Lúc mình xem after credit 2 thì trong rạp còn mỗi 4 (2ng nước ngoài) người tính cả mình)

p/s: Mình xem suất 16:15 CGV Hùng Vương Plaza, ai cùng suất điểm danh :D

xuxu09

Member

Chiều vừa xem phim này, phải nói là rất đã. nhất là những đoạn chiến nhau giữa Cap và lính đông :D
còn đoạn after credit thì do chơi cả cốc pepsi to nên ko chịu nổi hết phim cái là phải ra ngay :(

Bên trên