câu chuyện thương tâm đến khó tin này xảy ra ở Việt Nam

tommysmith

Ðề: câu chuyện thương tâm đến khó tin này xảy ra ở Việt Nam

í pác poly 5s đây phải hum ta, chuyên bàn về film và cái avar quen wa :)

thedeath

Active Member

#còn nhà em mà mấy chú mọc bọc lụm nylon tự tiện vào lụm rác e cũng chém #
mấy đứa nhỏ nhỏ 7-8 tuổi con nhà nghèo lở không biết vào nhà anh *lụm bịch nylon*
anh có chém không vậy hả anh Poly.
con nít thì cho nó vài cái bợp tai, lớn rồi thì chém! bộ cứ mang cái mác con nhà nghèo rồi thì muốn làm gì thì làm chắc [-(
P/S: đang bức xúc chuyện bị đánh thuế thu nhập

jimminam2000

Dựng lại hiện trường vụ chó becgie cắn chết người

"Từ chỗ người quản lý đàn chó đứng đến nơi nạn nhân phải leo lên cây trốn và kêu cứu chỉ khoảng 200m nên nghe rất rõ, chứng tỏ ông này biết có người nguy cấp nhưng không cứu", nhận định của công an xã Ea Kao sau khi dựng lại hiện trường vụ đàn chó becgie cắn chết người.

Ngày 29/1, Viện Kiểm sát, cơ quan điều tra công an thành phố Buôn Ma Thuột, cùng hai nhân chứng Điệp và Trâm đã dựng lại hiện trường nơi bà Phạm Thị Ngắn bị đàn chó becgie trang trại Trường Ngọc cắn xé đến chết. Sự kiện này thu hút hàng trăm người dân địa phương đến xem.

Sáng nay trao đổi với VnExpress.net, đại diện Ban công an, UBND xã Ea Kao, cho biết việc dựng lại hiện trường để cơ quan điều tra nắm rõ hơn diễn biến đàn becgie tấn công người. Ông Sơn cùng chủ trang trại không có mặt trong buổi dựng lại hiện trường.

Một công an viên xã Ea Kao kể, tái dựng hiện trường cho thấy, khoảng cách nơi chị Điệp leo lên cây sầu riêng để tránh chó dữ và chỗ ông Sơn đứng, chỉ cách nhau khoảng 200 m, nên ông Sơn phải nghe khá rõ tiếng kêu cứu của chị Điệp. Kết luận ban đầu được công an rút ra: "Ông Sơn nghe thấy người đang trong tình trạng nguy cấp nhưng đã không cứu. Cái chết của bà Ngắn đã không xảy ra, nếu ông kịp thời ngăn cản". Đàn chó do ông Sơn quản lý nên rất nghe lời chủ, chỉ cần huýt sáo gọi, chúng sẽ dừng hành động ngay.

Quá trình tái hiện lại hiện trường đã được quay phim lại toàn bộ, cơ quan điều tra tiếp tục hoàn chỉnh hồ sơ, làm rõ vụ việc.

Chiều ngày 21/1, ba người phụ nữ là Điệp, Trâm và bà Ngắn vào trang trại cà phê Công ty Trường Ngọc (xã Ea Kao, Đăk Lăk), còn gọi là "rẫy ông Thành 507", mót cà phê, bị đàn chó becgie nhảy ra đuổi. Hai người leo được lên cây sầu riêng trốn, còn bà Phạm Thị Ngắn (55 tuổi) ở buôn H’drát, xã Ea Kao, bị đàn chó becgie quật ngã xuống đất cắn xé đến chết. Người quản lý chó là ông Sơn xuất hiện rồi bỏ đi mà không gọi đàn chó về.

Ở trên cây cao kêu cứu nhiều lần không được, chị Điệp phải dùng điện thoại di động gọi cho người nhà đến giải cứu.
nguồn: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/01/3BA18534/

vostro1500

mấy con chó đó sợ thật! Nhưng mình giết nó là bị vô cái tội hủy hoại tài sản người khác đó! Hèn nao trong phim Mỹ hay có mấy vụ xử theo giang hồ, khỏi cần ra tòa! Tự thực thi công lý!

Phần lớn mọi người ở đây chắc chắn gia đình không có "rẫy" cao su , cafe và tiêu , điều ( toàn vàng trắng cả đấy ) đâu nhỉ ...
p/s : nhất trí với bác Poly

vostro1500

nói chung e ko tin báo chí
phải tự suy nghĩ theo nhận thức của mình thôi
còn các chú nào thích thì tha hồ chém gió
còn nhà em mà mấy chú mọc bọc lụm nylon tự tiện vào lụm rác e cũng chém
Thế thì chú móc bọc phạm tội xâm nhập gia cư bất hợp pháp, Anh Poly thì phạm tội giết người có tổ chức! Xin Hết!

poly

Banned

Thế thì chú móc bọc phạm tội xâm nhập gia cư bất hợp pháp, Anh Poly thì phạm tội giết người có tổ chức! Xin Hết!

hehe
ở đây có ai đã từng ở nhà một mình hay có người già ở nhà một mình
mà một chú móc bọc cầm cái móc câu xăm xăm đi vô nhà ko ?
lúc đó mới hiểu vì sao báo công an đăng bao nhiêu tin người neo đơn bị giết cướp của
cứ ngồi mà phán y như thế ai chả phán được
lại còn giết người có tổ chức
thế chờ nó vao nhà xăm cho 1 phát àh
biết tự vệ và bao vệ đất đai là gì ko
nói như chú thôi năm 1978 VN có chiên tranh Tây Bắc với TQ làm mịe gì
chả trách bao nhiêu chú thờ ơ với đường lưỡi bò và việc Tàu lạ bắn ngư dân trên đất mình

Chỉnh sửa lần cuối:

thedung33

Luật sư Hà Hải, Đoàn luật sư TP.HCM: Phòng ngừa mất mát là chính đáng, nhưng chỉ nên dừng lại ở mức cảnh báo

Theo tôi biết những người làm rẫy cà phê thường phải đối mặt với việc bị trộm cà phê vào mùa thu hoạch gây thiệt hại nên họ phải thuê người canh giữ hoặc nuôi chó để canh chừng người lạ thâm nhập vào rẫy, vì đôi lúc ranh giới giữa “mót” và bẻ trộm không được rõ ràng khi vụ mùa thu hoạch chưa xong. Việc phòng ngừa mất mát của những người có tài sản, hoa màu, hoa lợi là chính đáng. Vấn đề chính là, mức độ của việc bảo vệ tài sản chỉ dừng lại ở mức cảnh báo, phòng vệ mà thôi. Nếu vượt quá, để xảy ra hậu quả thì tùy mức độ sẽ bị xử lý.

Luật pháp của Nhà nước ta quy định rất rõ: “Con người là vốn quý. Mọi hành vi tước đoạt mạng sống của người khác trái pháp luật đều phải bị xử lý hình sự”. Chẳng hạn, nếu nuôi chó ở trong nhà để cắn bị thương hoặc chết người đột nhập vào nhà thì người chủ vật nuôi vẫn phải chịu trách nhiệm dân sự bồi thường thiệt hại cho gia đình người chết: tổn thất tinh thần, chi phí chữa trị, tang ma... vì người này đang sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ.

Việc để bảng “Coi chừng chó dữ” cũng không phải là điều kiện miễn trừ trách nhiệm của chủ vật nuôi. Còn sự thật mà thấy chó cắn người, có khả năng ngăn chặn việc chó cắn người mà bỏ mặc hậu quả xảy ra là đã phạm tội hình sự “không cứu giúp người trong tình trạng nguy hiểm”.

Đối với người vào rẫy của người khác tuy chỉ là vào “mót” cà phê nhưng không xin phép cũng là vi phạm; có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về tội xâm nhập gia cư bất hợp pháp trong trường hợp mót cà phê; nếu có chứng cứ vào trộm tài sản thì sẽ bị truy tố về tội "trộm cắp tài sản".

Trong trường hợp của nạn nhân này thì không có gì để bàn vì đã chết nên mọi trách nhiệm được miễn trừ.
----
Trích báo Thanh Niên.

nói chung e ko tin báo chí
phải tự suy nghĩ theo nhận thức của mình thôi
còn các chú nào thích thì tha hồ chém gió
còn nhà em mà mấy chú mọc bọc lụm nylon tự tiện vào lụm rác e cũng chém

Không biết bác poly này sống ở đâu và bác hiểu như thế nao về tình ngượi Mạc dù bác có sông ở mỹ hay ở đâu đi chăng nưa thì em tin chắc rằng, người dân ở noi bác sống(trừ bác ra) sẽ không có ai khoanh tay đứng nhìn một người bị tấn công mà không còn khả năng tự bảo vệ minh.
Nếu cứ nói như bác thì ở việt nam mình bây giờ chỉ còn khoảng 5 triệu người sống thôi, còn lại khoảng 85 triệu người kia đã bị chết vì cái tội gọi là xâm phạm gia cư bất hợp pháp rôi.
Cái cm này theo em nghĩ chỉ là bác đang biện minh cho nững lời bác nói trước chứ không phải ý bác như vậy phải không bác poly>:D<

phanthao246

Đài nói láo, báo nói thêm.!
Nhất trí với ý kiến của bác Poly.!

Chỉnh sửa lần cuối:

thedeath

Active Member

Nếu cứ nói như bác thì ở việt nam mình bây giờ chỉ còn khoảng 5 triệu người sống thôi, còn lại khoảng 85 triệu người kia đã bị chết vì cái tội gọi là xâm phạm gia cư bất hợp pháp rôi.

ở đâu rớt xuống vậy trời :-O nói vậy cũng nói đc. hết thuốc!! ^:)^^:)^ xin lỗi, chịu ko nổi :-&:-&

gomcafe

TIn này mình có nghe trên báo TN, nhưng thật sự là rất đau lòng các bạn ạ!..... Ghét nhất là cái ông quản gia nghe kêu cứu nhưng vẫn thờ ơ đi vào nha.... Tình cảnh đáng thương của nhiều người nghèo với nhiều câu chuyện đau lòng mong sẽ hok còn tiếp diễn như vậy nữa! T_T

poly

Banned

Không biết bác poly này sống ở đâu và bác hiểu như thế nao về tình ngượi Mạc dù bác có sông ở mỹ hay ở đâu đi chăng nưa thì em tin chắc rằng, người dân ở noi bác sống(trừ bác ra) sẽ không có ai khoanh tay đứng nhìn một người bị tấn công mà không còn khả năng tự bảo vệ minh.
Cái cm này theo em nghĩ chỉ là bác đang biện minh cho nững lời bác nói trước chứ không phải ý bác như vậy phải không bác poly>:D<

e xác nhận là em ở TPHCM
và e ko biện mịnh gì hết
đó là những hành xử của em khi người khác xâm phạm gia cư bất hợp pháp
nói rõ hơn là tự tiện vao nhà em mà ko xin phép
y như phản ứng của quân đội một quốc gia bảo vệ biên cương thôi

không có ai khoanh tay đứng nhìn một người bị tấn công mà không còn khả năng tự bảo vệ minh.

còn vụ này là khái niệm hoàn toàn khác
em đã từng như thế trong vụ giải cứu lúc 0g
bác đi ngoài đường thấy người bị nạn bác cứu là khác ,
hay là bác ko hiểu chuyện ngoài đường và chuyện trong nhà ?

chắc ý bác nói nếu mình cứ khoanh tay đứng nhìn người nước khác tràn vô VN mà ko phản ứng , thì VN mất nước từ lâu rùi đúng ko ?

Hạnh Mèo

Người ta mất cũng nhiều rồi nên ức các bác ạ, không phải người trong cuộc thì nói hay thế nào mà chả đươc. Nói đơn giản bây giờ bọn trẻ con đá bóng bay ầm ầm vào nhà các bác, đá tung bếp lò, chảo đậu rán...lúc đấy thì chắc chắn phải có vài thằng vỡ bóng đèn, khác máu tanh lòng mà, huống hồ còn động vao cơm ao gạo tiên. Các bác cứ nhìn những thằng nghiện đi ăn cắp bị người ta đánh cho thành tật, thậm chí chết cũng chả ai thương...Không có sự khác biệt giữa thằng nghiện và một bà già . Nói chung, ai cũng có cái sai, bà già thì xứng đáng mất vài miếng thịt rồi nhưng ông chủ trang trại cũng là dạng máu lạnh, đó là xét về tịnh Còn về lý thì bà già này sai lè lè rồi, chó người ta nuôi không phải để làm cảnh !

poly

Banned

"Từ chỗ người quản lý đàn chó đứng đến nơi nạn nhân phải leo lên cây trốn và kêu cứu chỉ khoảng 200m nên nghe rất rõ, chứng tỏ ông này biết có người nguy cấp nhưng không cứu", nhận định của công an xã Ea Kao sau khi dựng lại hiện trường vụ đàn chó becgie cắn chết người.

Một công an viên xã Ea Kao kể, tái dựng hiện trường cho thấy, khoảng cách nơi chị Điệp leo lên cây sầu riêng để tránh chó dữ và chỗ ông Sơn đứng, chỉ cách nhau khoảng 200 m, nên ông Sơn phải nghe khá rõ tiếng kêu cứu của chị Điệp. Kết luận ban đầu được công an rút ra: "Ông Sơn nghe thấy người đang trong tình trạng nguy cấp nhưng đã không cứu. Cái chết của bà Ngắn đã không xảy ra, nếu ông kịp thời ngăn cản". Đàn chó do ông Sơn quản lý nên rất nghe lời chủ, chỉ cần huýt sáo gọi, chúng sẽ dừng hành động ngay.

Chiều ngày 21/1, ba người phụ nữ là Điệp, Trâm và bà Ngắn vào trang trại cà phê Công ty Trường Ngọc (xã Ea Kao, Đăk Lăk), còn gọi là "rẫy ông Thành 507", mót cà phê, bị đàn chó becgie nhảy ra đuổi. Hai người leo được lên cây sầu riêng trốn, còn bà Phạm Thị Ngắn (55 tuổi) ở buôn H’drát, xã Ea Kao, bị đàn chó becgie quật ngã xuống đất cắn xé đến chết. Người quản lý chó là ông Sơn xuất hiện rồi bỏ đi mà không gọi đàn chó về.

Ở trên cây cao kêu cứu nhiều lần không được, chị Điệp phải dùng điện thoại di động gọi cho người nhà đến giải cứu.
nguồn: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/01/3BA18534/

để poly kể chuyện thật cho các bác nghe
poly từng đi offline với các anh em HD luôn
xe để ngoài sân , nhà có tường rào
nhưng xe poly để ngoài cùng
ăn uống nhậu nhẹt xem phim trong phòng HT cách âm đến hơn 1g sáng ở nhà một member
thế là có một chú đạo chích leo tường vào định bẻ khoá khoắng xe
con chó becgiê bị xích sủa inh ỏi nhưng ko ai nghe do coi phim action
may nhờ có dân phòng đi ngang , nhưng tên ở ngoài cảnh bao tên ở trong kịp leo ra chạy mất .....
khi dân phòng đập cửa mọi người mới biết
lúc đó ai cũng nghĩ miẹ lúc nãy éo thả con becgie ra cho nó cắt sứt trym ku kia cho rồi
đấy , tâm lý cua người mất của là thế

ngồi rảnh phân tích chơi đây
ai thấy ko hợp lý thì cứ chỉnh sửa nhé
nhưng nói phải có suy nghĩ một chút

xác nhận hiện trường là cách 200m có nghe tiêng kêu cứu đúng ko ?
nhưng có xác nhận là đứng vị trí cách 200m đó là có thấy việc xảy ra hay ko ?
nếu ko thấy thì sao ?
tâm lý của chủ nhà mà , thấy ăn trộm vào thì để bị cắn cho bõ ghét , nói thế thôi thì sao ?

nói về chó
các bác có vô mấy trại huấn luyện chó ko ?
có thấy chó được huấn luyện lao vô con mồi ko nhả thế nào ko ?
chưa chắc cụ già kịp sống 5s sau vài cú táp chứ ở đó mà kịp cứu

về những người đi mót
như chú gì đã nói về khái niệm có tổ chức
dtdđ để làm gì , để liên lạc với nhau đúng ko ?
đó gọi là hành vi "mót" có tổ chức
hiện trường ko nói ko nói dụng cụ đi mót là gì ?
bằng niềm tin ? chả nhẽ đi mót bằng bàn tay gom đủ 2 bàn tay rùi về ?
dụng cụ đựng cafe là gì hay bị phi tang rồi
và nữa , sao ko tìm hiểu xem một ần mot vậy đi bán lại số lượng bao nhiêu kg
cái này tìm người mua hỏi là ra thôi

bác nao thích chém gio thì e xin tiếp

Chỉnh sửa lần cuối:

jimminam2000

bác poly phản biện rất chính xác về cái lý "tự bảo vệ khi có kẻ lạ xâm nhập gia cư của mình"
mình đưa vụ này lên để mọi người đọc vì nhận thấy trường hợp này rõ ràng là tên quản lý đàn chó "thấy chết không cứu"

Mình xin mạn phép copy bài viết của bạn nobita bên diễn đàn HHVN có bài phản biện về trường hợp này:

"Vô cảm đến tận cùng.... không còn tí tình người.

Cái topic này đặt vấn đề rất "trúng": lương tâm con người. Đó cũng chính là lý do tại sao những tờ báo/nhà báo GIỎI nghề thì họ đều chủ yếu khai thác khía cạnh ấy. Bởi lẽ, nếu nói "trung lập" với pháp luật thì đúng là nạn nhân có phần đuối lý. Trên báo Tuổi Trẻ hay Pháp Luật TP, các góc độ pháp lý được đề cập vốn không nhằm bênh vực cho nạn nhân (vì thực ra, báo chí không có chức năng và cũng không nên phán xử đúng - sai, theo pháp luật) - mà chúng có lẽ thiên về thực hiện chức năng khoa - giáo: thông qua vụ việc để trang bị kiến thức pháp luật thường thức cho bạn đọc.

Một xã hội lương thiện không phải là một xã hội dùng luật pháp như một thứ "thần dược" để "điều trị" các căn bệnh bên trong nó. Pháp luật, mặc dù rất quan trọng và là khuôn mẫu để vận hành xã hội nhưng nó nên được hiểu là phương tiện hơn là mục đích. Mục đích ở đây phải là hạnh phúc của con người, có được nhờ tính trật tự trong vận hành xã hội (tính trật tự ấy có thể được hiểu rộng ra, bao gồm cả: tự do, bình đẳng, an toàn, minh bạch, quy củ...).

Ngoài quy phạm pháp luật, xã hội còn cần phải hội đủ nhiều quy phạm khác để cân bằng, bổ khuyết cho sự lạnh lùng, khô cứng của pháp luật: quy phạm tôn giáo, quy phạm đạo đức... Mà nếu xét ở xã hội VN hiện nay, tôi e chẳng những tôn giáo hay đạo đức mà ngay cả pháp luật cũng chưa hình thành quy phạm (tức là khuôn mẫu, chuần mực).

Dài dòng chút rồi mới trở lại chuyện chính, tôi có lý do. Bởi tôi chính là một thành viên xã hội yêu chuộng sự thượng tôn luật pháp. Nhưng như đã nói, trong vụ việc này, hạt nhân của câu chuyện không phải là vấn đề của pháp luật (nó vốn không phải một vụ án hóc búa). Tôi cũng chưa đọc được ở đâu, báo chí nào KẾT TỘI ông chủ rẫy cà phê. Đa số họ chỉ làm đúng chức năng của mình: có mặt ở hiện trường rồi nghe ngóng, hỏi han... để đưa thông tin đến độc giả. Đây đó cũng có một số nơi làm báo theo kiểu giật gân câu khách, tôi không bàn. Nhưng trước mắt, nếu ai không tin vào báo chí thì tốt nhất không nên đọc báo nữa mà nên tự mình đi tìm hiểu tất cả mọi điều trong cuộc sống. Đấy là quyền của quý vị!

Pháp luật và (phần nào) cả báo chí đều cần trung lập. Nhưng chúng cũng còn phải tôn trọng một nguyên tắc quan trọng khác, đó là bênh vực người yếu thế. Vậy nên không có gì phải bàn cãi khi người quản lý thấy chó cắn mà không can thiệp và người chủ (dù không có mặt) khi biết xảy ra sự việc đã không thể hiện đủ mức cần thiết của một người có nghĩa vụ liên quan (ngoài chuyện đền tiền) - bị công luận LÊN ÁN (khác với KẾT TỘI nhé) là vô cảm!

Người mót cà phê, dù có "xâm nhập trái phép" khó có thể bị đánh đồng với hành động ăn cắp. Và nuôi chó giữ nhà hay mọi hành động TỰ VỆ khác là để đối phó với lưu manh, trộm cướp - những kẻ có thể gây nguy hại đến sự an toàn và bảo đảm về tính mạng, tài sản của chủ nhân chứ không phải để tước đoạt đi mạng sống của những người vì bần cùng, vì thiếu hiểu biết mà trót dại: đi nhặt, đi mót, đi ăn xin ăn mày...

Có ai đó hay ví von, so sánh chuyện bên Tây bên Tàu. Xin thưa, dù ở bất cứ đâu, đúng là không một nhà nước nào bênh vực, bảo vệ người vi phạm pháp luật. Nhưng muốn gì thì gì, chắc chắn mạng sống con người không thể dễ dàng được coi như một sự trừng phạt tất yếu kiểu: ai bảo ngu, cho mày chết!

Không phải ngẫu nhiên mà tôi mang vụ này so sánh với chuyện Chị Dậu. Cũng không phải tôi chỉ thích ăn nói đại ngôn. Thôi thì ai hiểu cũng được, ai không hiểu cũng chẳng sao. Như một bạn trên đây có nói đó, hãy cứ coi nó chỉ là chuyện con chó, con má, con cầy...

poly

Banned

bác poly phản biện rất chính xác về cái lý "tự bảo vệ khi có kẻ lạ xâm nhập gia cư của mình"

em chỉ bảo vệ quan điểm cấm xâm nhập gia cư bất hợp pháp
nói riêng là nhà ưa tài sản bản thân
nói chung ra là đất đai và chủ quyền quốc gia
còn vụ chủ đàn chó như thế nào thôi để CA xử
chả care
nhưng mấy bác kia cũng thích chém gió quá
các bác thử vô tư ngủ một ngày ko khoá cửa xem
thằng đạo chích nào mà chả nghèo ?
dân nghiện hút nào chẳng khó khăn ?
ah nói thêm
hậu quả cuả cái ngheo , cái nghiện hút , cái xin ăn là do ai ?
quan trọng ko phải xử về cái chết của 1 người
mà là e viết để nâng cao nhận thức của trăm người

Không phải ngẫu nhiên mà tôi mang vụ này so sánh với chuyện Chị Dậu. Cũng không phải tôi chỉ thích ăn nói đại ngôn. Thôi thì ai hiểu cũng được, ai không hiểu cũng chẳng sao. Như một bạn trên đây có nói đó, hãy cứ coi nó chỉ là chuyện con chó, con má, con cầy...

nhắc chuyện chị Dậu
em cũng muốn post cái bài nữ sinh bị hiếp dâm vào đây lắm
vì đó cũng là một chuyện thương tâm
bác Jimmi thấy đúng ko

mnn2005

Member

Người mót cà phê, dù có "xâm nhập trái phép" khó có thể bị đánh đồng với hành động ăn cắp.

bác poly cãi rất tốt, hehe, về mặt luật pháp, bà Ngắn sai lè nhưng như bác Chim mi nói ở trên, đó khó có thể bị đánh đồng với hành động ăn cắp (mót chứ không cướp) và không nguy hại đến mạng sống của chủ nhà như **== (vì ở Mỹ được quyền sở hữu súng).
Vì vậy, em chỉ muốn nói đến thấy chết không cứu thì thật là dã man

poly

Banned

Vì vậy, em chỉ muốn nói đến thấy chết không cứu thì thật là dã man

chuyện này thì poly ko dám vội kết luận
các bác biết toà án VN rồi
nữ sinh bị hiệu trưởng hiếp dâm giờ bị luận tội môi giới mại dâm
cô gái bị trói quăng ra đường bị phạt 830 ngàn vì tội xâm nhập gia cư bất hợp pháp
nên chưa biết được đâu

Bên trên