Cấu hình HTPC đã ngon bổ rẻ hết cỡ chưa ạ!

yanchi

Member
Nhà nghèo định chơi HTPC, Hiện h đã mua đc con Samsung 32B450 cùi rồi. Nhu cầu của em cũng đơn giả: chỉ dùng HTPC để down phim, nhạc+Xem phim, nghe nhạc, hét Karaoke. Ngoài ra k dùng HTPC vào mục đích khác. Em hạn hẹp xiền nên cái j cũng chơi combo hết: sound onboard, vga onboard. Cấu hình thế này liệu có chơi nổi 1080p k các bác cho em ý kiến với:
1. Chip E5300 ---> Rẻ nhất trong các dòng Dual Core roài
2. Ổ cứng 1,5TB: Hiện em thấy tâm dung lượng đó thì Samsung là rẻ nhất, em lại ít xiền, theo các bác có nên chơi ổ Samsung k?
3. Ram thì k biết 1Gb liệu đã đủ dùng mấy cái tác vụ trên chưa các bác nhỉ? RAM2 hay 3 thì cũng k chênh nhau mấy, cái này nó sẽ liên quan đến các bác tư vấn cho em chọn con Main nào trong các con main sau cho hợp lý
4. Main: cái này đau đầu vì phần hình ảnh và âm thanh em k rành lắm, nhưng nói chung khả năng thầm âm của em cũng bình thường như cân đường hộp sữa /:)
- ASUS P5G41-M Intel® G41/ ICH7 Bus 1333/1066/800 MHz(Prescott),Intel LGA 775, Dual channel 4 x240-pin DIMM, Max 8 GB, DDR2 1066(O.C)/800/667, on board Integrated Intel Graphics Media Accelerator GMA 4500 VGA Maximum shared memory of 1849MB, D-Sub/Supports RGB with max. resolution 2048 x 1536@75Hz, HDMI output, 1 x PCIe 2.0 x16 slots, 1 x PCIe x1, 2 x PCI, Southbridge:1 xUltraDMA 100; 4 xSATA 3 Gb/s ports , 6-channel HD audio, Optical S/PDIF-out ports, Gigabit LANx1ports /8xUSB2.0. M-ATX ---> Combo có cả Optical ở Sound, HDMI trên VGA on :x
- ASUS P5QPL-VM EPU Intel® G41/ ICH7 Bus 1333/1066/800 MHz(Prescott), Intel LGA 775 ,Dual channel 2 x240-pin DIMM, Max. 8 GB, DDR2 1066(O.C)/800/667,on board Integrated Intel Graphics Media Accelerator GMA 4500 VGA 256MB, Supports RGB with max. resolution 2048 x 1536@75Hz,Support Full Microsoft® DirectX® 10,1 x PCIe 2.0 x16 slots, 1 x PCIe x1, 2 x PCI, Southbridge:1 xUltraDMA 100; 4 xSATA 3 Gb/s ports,D-Sup/DVI/HDMI outport, 8-channel HD audio,optical S/PDIF-out ports, Gigabit LANx1ports /8xUSB2.0.

Vậy đã ngon chưa các Bro! Chờ đc ném đá:-q

ssonnui

Ðề: Cấu hình HTPC đã ngon bổ rẻ hết cỡ chưa ạ!

bộ như vậy ổn rồi nhưng bác lên chạy 2GB ram Kingston cho lành
main ASUS P5G41-M là ổn
nếu có thể bác đầu tư hẳn con CPU E7400 cho đỡ phải lăn tăn nhớ là mua CPU hàng box nhé. mua hàng chay chạy 1 tháng quạt nó đơ ra lại khổ.
HDD dùng SSung là kinh tế rồi
Còn cái nguồn case nữa bác mua loại chuẩn 500W nhé chạy cho ổn định về lâu dài chứ đừng tận dụng nguồn cũ.
chúc bác sớm dựng xong bộ HDPC ngon bổ :)

OneClick

Member

Nếu cài window 7 thì RAM nên xài 2G trở lên thì chạy mới ngon được

danvt

Well-Known Member

Cấu hình thế là ổn, quan trọng là RAM 2Gb trở lên, HDD thì có vẻ Samsung ko được ưa chuộng lắm. WD thấy cũng rẻ

yanchi

Member

Cảm ơn các bác, em sẽ lưu ý chuyện con RAM, em vẫn lạc hậu chắc vẫn chỉ chiến XP có giao diện Vista cho nó nhẹ máy:D

ssonnui

giao diện vista có làm được gì cho đời đâu bác cứ để XP cho lành
khi nào bác nâng cấp 2GB ram thì cài vista cũng được sao phải khổ

nta139

Member

pác nên cài Win7, không nặng hơn XP là bao đâu, lại đẹp lung linh nữa :x
còn mấy cái theme vista trên xp, theo quan điểm của mình... không nên sử dụng, chả đẹp hơn là bao, mà lỗi thì nhiều khả năng sẽ 1 đống :)

tanminh6000

Win 7 đi bác, xp có bị lạc hậu lắm không.

yanchi

Member

Nhiều bác recommend Win7 ghê nhỉ? Vậy thì cố con RAM cho bằng bạn bằng bè vậy!

phuong210876

Nhà nghèo định chơi HTPC,
-ASUS P5G41-M
- ASUS P5QPL-VM EPU
Vậy đã ngon chưa các Bro! Chờ đc ném đá:-q
Đã ngheo thì chơi main ASUS làm gì cho tốn tiền.
Mua MSI hoặc Foxcol hoặc Jetway cho nó rẻ. xem HD thôi cũng chẳng cần cầu ky

yanchi

Member

Đã ngheo thì chơi main ASUS làm gì cho tốn tiền.
Mua MSI hoặc Foxcol hoặc Jetway cho nó rẻ. xem HD thôi cũng chẳng cần cầu ky
Vấn đề là k tìm đc con main nào của mấy thương hiệu kia nó Combo bác ợ! Mua nó rồi đầu tư thêm card sound, cạc hình rời khéo còn tốn hơn

earl_grey

Well-Known Member

Gì thì gì cũng nên cố 2GB RAM bác ạ, nhất là với VGA onboard. Thêm 400k thôi mà!

sonthytb

Bác xem thử con Main INTEL BLKDG41TY - Intel G41 Chipset (Core 2 Duo & Core 2 Quad ) - dual-channel 2 x DDR2 800/667/533 MHz up to 8 GB, VGA ( Intel� GMA X4500 w/ Intel Clear Video Technology, VGA+DVI-D ) & Sound 6 Channel & NIC gigabit onboard ; 01 PCI Express 16x ; 6+4 USB 2.0, 4 SATA II IDE, 1 ATA IDE, 1+1 IEEE, ATX form factor. - FSB 1333/1066/800 MHz
Em đang dùng con này với chip E7400, Ram 2G chạy Win 7 kết nối với LCD 32 inch bằng Cable DVI-HDMI chạy 1080 ngon lành, hình ảnh, âm thanh đều tốt, giá có 1,55 triệu

giang_coi

Bác xem thử con Main INTEL BLKDG41TY - Intel G41 Chipset (Core 2 Duo & Core 2 Quad ) - dual-channel 2 x DDR2 800/667/533 MHz up to 8 GB, VGA ( Intel� GMA X4500 w/ Intel Clear Video Technology, VGA+DVI-D ) & Sound 6 Channel & NIC gigabit onboard ; 01 PCI Express 16x ; 6+4 USB 2.0, 4 SATA II IDE, 1 ATA IDE, 1+1 IEEE, ATX form factor. - FSB 1333/1066/800 MHz
Em đang dùng con này với chip E7400, Ram 2G chạy Win 7 kết nối với LCD 32 inch bằng Cable DVI-HDMI chạy 1080 ngon lành, hình ảnh, âm thanh đều tốt, giá có 1,55 triệu

bác cho cái giá với địa chỉ mua cho em tham khảo với cũng đang có ý định mua máy

MrC

Member

Nếu cài window 7 thì RAM nên xài 2G trở lên thì chạy mới ngon được

pác nên cài Win7, không nặng hơn XP là bao đâu, lại đẹp lung linh nữa :x
còn mấy cái theme vista trên xp, theo quan điểm của mình... không nên sử dụng, chả đẹp hơn là bao, mà lỗi thì nhiều khả năng sẽ 1 đống :)

Win 7 đi bác, xp có bị lạc hậu lắm không.

Lên HD nghe ngóng, kỳ này về cài WIN7 mới được =D>

ssonnui

em vái cả nón main MSI hoặc Foxcol hoặc Jetway
ông MSI thì từ thời nhà đường
ông Foxcom và jetway trên giang hồ lởm đừng hỏi tại sao?
mặc dù nó support bus CPU+ bus RAM như các dòng main khác nhưng độ chuối có hạng :))
Nếu bác dùng lên mua main Giga+intel hàng box hoặc Asus
Năn xưa em khoái intel và giga lắm nhưng giờ em dùng asus cho lành
main giga hay lỗi cổng LAN
main intel hay lỗi Bios toàn bị check CPU kêu tí toe như cứu hỏa nghe kinh người
nói chung dòng main asus tầm >100$ lành phê support buss CPU+RAM -1333BUS
chước khi mua main bác lên trang chủ của sản phẩm check thông số cho lành bác nhé :)

duckct

Vấn đề là k tìm đc con main nào của mấy thương hiệu kia nó Combo bác ợ! Mua nó rồi đầu tư thêm card sound, cạc hình rời khéo còn tốn hơn

Nếu bác ko có thành kiến với CPU AMD thì em Em vote cho con main này bác thử xem sao: Asus M4A780 HTPC/RC. con này có cả remote sẵn nhé, lại có cả cổng RCA chơi lossless ngon lành luôn(cắm ra amp khỏi cần DAC, nếu bác dư dả dùng amp Digital thì em ko dám bàn). Giá hơn 2tr.
Chúc bạn có dan HTPC như ý nhé..

Chỉnh sửa lần cuối:

theo em bác nên cố 1 con GIGA G43 thì X4500MHD của nó hỗ trợ giải mã HD còn G41 thì không hỗ trợ đâu
thứ hai dòng GIGA rất bền tích hợp cho người hay quậy phá hoặc mới sử dụng

phuong210876

vậy thì mua con này khỏi phải mua CPU; VGA; Sound. combo hết.main dùng cho HTPC đới. có hàng bán rồi đấy.

ASUS AT3N7A-I
ASUS AT3N7A-I NVIDIA ION™chipset, Bus 533 MHz, LGA 775, Intel® CPU on Board Integrated Dual-core Intel® Atom™ processor 330 CPU FAN Rated Speed : 6000±15%rpm; Dual channel 2 x DIMM,max. 4GB, DDR2 800/667 MHz, Integrated NVIDIA GeForce Series DirectX10 graphics processor, Support CUDA technology Support PhysX technology, Supports RGB with max. resolution up to 1920x 1440x 32Bppx 75Hz; Supports HDMI with max. resolution up to 1920x1200x32Bppx60Hz; Dual VGA output support: RGB & HDMI; 1 x PCI, 3*SATA II 3Gb/s, Sound HD 8 channels, LAN10/100/1000, 10xUSB2.0, Mini-ITX. Đặc điểm nổi bật: Personalize A Slim & Fancy HTPC+First Low Power Consumption HTPC+Luxuriate in High Quality HTPC

gia khoảng 3.2t=> chỉ cần mỗi Vỏ và hard disk là xong phim

cucon

Member

vậy thì mua con này khỏi phải mua CPU; VGA; Sound. combo hết.main dùng cho HTPC đới. có hàng bán rồi đấy.

ASUS AT3N7A-I
ASUS AT3N7A-I NVIDIA ION™chipset, Bus 533 MHz, LGA 775, Intel® CPU on Board Integrated Dual-core Intel® Atom™ processor 330 CPU FAN Rated Speed : 6000±15%rpm; Dual channel 2 x DIMM,max. 4GB, DDR2 800/667 MHz, Integrated NVIDIA GeForce Series DirectX10 graphics processor, Support CUDA technology Support PhysX technology, Supports RGB with max. resolution up to 1920x 1440x 32Bppx 75Hz; Supports HDMI with max. resolution up to 1920x1200x32Bppx60Hz; Dual VGA output support: RGB & HDMI; 1 x PCI, 3*SATA II 3Gb/s, Sound HD 8 channels, LAN10/100/1000, 10xUSB2.0, Mini-ITX. Đặc điểm nổi bật: Personalize A Slim & Fancy HTPC+First Low Power Consumption HTPC+Luxuriate in High Quality HTPC

gia khoảng 3.2t=> chỉ cần mỗi Vỏ và hard disk là xong phim

Nhìn nó cứ đuối đuối bác ạ [-X. Em không thấy ghi dung lượng ram là bao nhiêu. Nhưng với khoảng giá tiền này vẫn sắm được bộ Chip rời, main combo sound & VGA, và ram ngon mà.
- Chip AMD AMD Athlon™ II X2 240 2.8GHz: 1.232.000 VND
- Main ASUS M4A78-EM/1394: 1.790.000 VND
- Ram ADATA™VITESTA G series 1.0GB DDR2 bus 800MHz: 635.000 VND (vì trong giá tiền hạn hẹp tạm thời chiến một con 1GB thôi, nâng cấp sau cũng được - MK, sao giá ram nó tăng chóng mặt vậy ta???)
Tổng cộng 3.657.000 VND cao hơn của bác Phương tý mà đẳng cấp hơn hẳn. ;))

Bên trên