CD và Lossless chọn cái nào?

fusin

Ðề: CD và Lossless chọn cái nào?

Còn đây là rác âm thanh tại bãi rác akibara của mấy chú Musial Fidelity các dòng sau X10D là LPS ... giá tại bãi là 16USD/pcs.....mại dzô mại dzô....hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Bác fusin lụm giùm em thêm 2 con về chơi với :)

fusin

Chào Bác Locnp!
Bác con Musial Fidelity LPS dùng cho phono mà Bác! Bác cần để chơi đĩa than àh! cái này không dùng được cho HDP đâu nhé! Bác xem kỷ lại nếu cần thì PM cho Em nhé.Chào Bác.

duongvib

Member

Mấy cái DAC thì có nghe khác đấy, nhưng bảo là hay hơn thì chẳng biết nó đào ra bit để thêm trong khi source gốc phát vẫn là 16bit....:), bác nào rành giải thích hộ mình cái vụ này cho thông cái nảo trước, tai nó mới thấy hay sau ạ.
Còn về CDP thì phải là CDP tời cở nào mới nghe hay hơn Dune bác? Chứ còn mấy cái CDP second hand thì mình không tin nó có thể chạy đúng ý nhà sản xuất, CDP mới thì dưới 10tr cũng không thể nghe hay hơn HDP bác à, trên 1000 Obama thì may ra.
Không biết các bác thấy sao chứ CDP còn có vụ thiên sáng thiên tối, chứ HDP thì chẳng ai bảo là nó thiên gì cả...:)

Vì có ai nghe nhạc qua cổng analog của HDP mà phân biệt thiên sáng hay thiên tối đâu bác, HDP lúc này giống như một CD transport giair mã bằng thiết bị ngoài .

lehoang40

Vì có ai nghe nhạc qua cổng analog của HDP mà phân biệt thiên sáng hay thiên tối đâu bác, HDP lúc này giống như một CD transport giair mã bằng thiết bị ngoài .

Mình đang nghe nó qua đường analogue đấy bác.....:)

locnp

Well-Known Member

Chào Bác Locnp!
Bác con Musial Fidelity LPS dùng cho phono mà Bác! Bác cần để chơi đĩa than àh! cái này không dùng được cho HDP đâu nhé! Bác xem kỷ lại nếu cần thì PM cho Em nhé.Chào Bác.

Hihi... nếu không dùng được cho HDP thì không phù hợp với nhu cầu của em rồi. Cám ơn bác fusin đã cảnh báo :)

giangcc18

Member

Em cũng cũng ngả về phương án nghe lossless nên cũng trăn trở nhiều để cải thiện chất lượng khi phát bằng Hdp, mấy hôm rồi định mua DacMagic, nhưng nghĩ là mình chưa có Cdp nên quyết lấy HARMAN HD990 vì nó được thiết kế có thể làm Dac rời.
Đồng chí bán hàng nhiệt tình nên đưa tới tận nhà để test thử.
Em thấy rất ổn, vì em xài Hdp không thể cùi hơn là M880 (đang định nâng lên Dune prime), lúc trước rip mấy cái CD vào rồi test thử bằng VCD vs HDP thì nghe Hdp như mp3 - tối thui.
Giờ em dùng HD990 làm Dac đã khá hơn rất nhiều, bản thân em test mù cũng không phân biệt được CD hay lossless trên cùng một thiết bị là HD990 - khi HDP phát thì chỉ ăn volume hơn một chút. Và em cùng anh Khoaifeat nhất trí là HD990 làm Dac còn hay hơn Philip lhh300 (xài gần 10 năm mà vẫn có giá 13tr ^:)^ ).
Em định kết nối thế này: Cdp -> Avr (bằng giắc rca)
Cdp -> Hdp (bằng Optical)
Hdp -> TV (bằng HDMI)
Hdp -> Avr (bằng Coaxia)
lúc này thì phải thêm 1 đường out từ Avr -> TV bằng rca để hiển thị thông tin của Avr lên màn hình

Tóm lại theo em: nghe lossless mà tạm ổn thì phải có Dac (rời hay 2 in 1 là các bác quyết định).
trên đây là cảm nhận của chuột bạch ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

LiveFree

Gần đây có thử cái này, thử xong phân vân quá chừng ... đến nỗi mất ngủ 3 đêm.
Số là mình chọn 1 trong những CD lossless dạng wave mà mình nghe có vẽ đạt nhất, sau đó đánh ra CD ngay trên PC của mình. Sau khi nghe đi nghe lại chừng 10 lần trên cả 2 source bằng ngay cái PC của mình, loa+ampli o thay dổi thì kết luận : CD nghe hay hơn Wav 1 chút, hay hơn chỗ theo mình thì CD nghe có vẻ có tính "nhạc" hơn là file WAVE.

Chứ còn dùng phần mềm test file wave và test CD thì vô tư, như nhau thôi.

Chẳng biết thế nào nữa .... mặc dù mình theo trường phái Lossless nhưng cũng phải nghi ngờ liệu lossless nghe có "hồn" như CD không ????

Các bác vào chém nhẹ thôi nhé, em sợ bị BAN lắm :D

Note : mình chưa dùng tối tuyệt chiêu 'DAC" hehe , mà chỗ ku em mình chơi 1 cái DAC Denon giá hơn 1000 Obama, cũng vậy thôi mà.

vozhanoi

Em đang tính dùng CDP Marantz 17DA làm DAC mà chưa kiếm được khiển zin để chỉnh, không biết chất âm có cải thiện hơn so với dùng Dune Prime không?

onggia

Well-Known Member

Em đang tính dùng CDP Marantz 17DA làm DAC mà chưa kiếm được khiển zin để chỉnh, không biết chất âm có cải thiện hơn so với dùng Dune Prime không?

Theo em thì nên mua DAC làm DAC còn mua CDP dùng làm CDP tức là chơi đĩa CD thì hơn bác ạ,mua CDP rồi toàn dùng làm DAC nghe lossless thì vừa phí vừa nhanh hỏng.
Chơi lossless hợp lý thì theo em làm cái Laptop có cổng quang + DAC thì sẽ ổn hơn là dùng HDP + DAC rất nhiều.

luciano

Active Member

lossless seo hay bằng CD được bác ???

lâu quá, vào chém gió cho dzậy sóng ^^

vozhanoi

Theo em thì nên mua DAC làm DAC còn mua CDP dùng làm CDP tức là chơi đĩa CD thì hơn bác ạ,mua CDP rồi toàn dùng làm DAC nghe lossless thì vừa phí vừa nhanh hỏng.
Chơi lossless hợp lý thì theo em làm cái Laptop có cổng quang + DAC thì sẽ ổn hơn là dùng HDP + DAC rất nhiều.

Hi hi bác onggia đây rồi, số là em được ông anh tặng cho cái đầu 17DA này nên tiện có sẵn em muốn dùng tạm thời thôi còn lâu dài em cũng sẽ đầu tư con DAC nào hợp lý một chút nên em muốn hỏi các anh em đã chơi CDP làm DAC rồi để quyết định có mua thêm cái khiển hay không vì có shop báo giá em gần 1 củ cho con khiển zin em thấy cũng hơi choáng nhưng nếu chất âm hơn được Dune thì em cũng ráng ;;)
Còn CDP chính mà em đang chơi nhạc thì hôm trước đã ôm con Phillips LHH-500 Reference về rồi bác ạ.

onggia

Well-Known Member

Hi hi bác onggia đây rồi, số là em được ông anh tặng cho cái đầu 17DA này nên tiện có sẵn em muốn dùng tạm thời thôi còn lâu dài em cũng sẽ đầu tư con DAC nào hợp lý một chút nên em muốn hỏi các anh em đã chơi CDP làm DAC rồi để quyết định có mua thêm cái khiển hay không vì có shop báo giá em gần 1 củ cho con khiển zin em thấy cũng hơi choáng nhưng nếu chất âm hơn được Dune thì em cũng ráng ;;)
Còn CDP chính mà em đang chơi nhạc thì hôm trước đã ôm con Phillips LHH-500 Reference về rồi bác ạ.

1 củ thì siêu gin e cũng xin can bác :))Chơi khiển không gin cho nó lành.Nói chung cả 2 em CDP của bác chơi nhạc vàng,nhạc chậm rãi thì khá tốt còn chơi sang nhạc nhanh thì ....khá tệ :( Còn việc nó hơn em Dune thì e ko biết vì sợ bị ném đá lém :))

nghe&nhin

Member

làm con Link Theater ~750k về nghe lossless bảo đảm ăn đứt mấy em Dune nhé (ko cần DAC)

bao duc

Member

Mình ngã về phương án chọn CD và CDP thay cho lossless

Đã nghe khá nhiều từ CD +CDP và nguồn lossless. Đúng là cũng khó phân biệt hay hoặc dỡ. Chỉ có điều khi chơi CD + CDP thì thấy có nhiều ưu điểm sau:

- Tách được hoàn toàn giữa nhạc và phim. Vì hầu hết anh em chơi lossless đều tận dụng đầu HDP cho việc xem phim luôn

- Nhu cầu nghe và nhìn đối với mình đều quan trọng cả. Khi các bác có thêm đầu CDP gấu + dàn kệ đĩa CD "xịn" thì nhìn hoành tráng hơn ạh!!. Mỗi khi có bạn bè đến chơi được tự tay mình cầm từng chiếc đĩa CD giới thiệu với bạn mình về nguồn gốc chiếc đĩa này (mua ở đâu, tình cờ hay có có chủ đích mua đĩa?, ca sĩ trong đĩa CD là như thế nào?, âm thanh trong đỉa như thế nào? thuộc đĩa hiếm hay không hiếm, sản xuất năm nào?.....Nắm được các thông tin như vậy thôi cũng đủ tự hào lắm các bác ah!. Đối với mình tủ đĩa CD là vật trang trí cho ngôi nhà của mình nữa.!!

- Mỗi khi muốn thay đổi chất âm thì theo mình có nhiều cách (thay loa, âmply, CDP). Mình vẫn đang chọn cách thay CDP mỗi khi chán chất âm CDP. Còn lossless thì sao các bác!!

-Các hãng sx CDP nghĩ sao nếu một ngày nào người ta dùng nguồn digital thay thế cho analogue? Cái này có xảy ra không bác fusin?!!!

:D

Chỉnh sửa lần cuối:

vozhanoi

1 củ thì siêu gin e cũng xin can bác :))Chơi khiển không gin cho nó lành.Nói chung cả 2 em CDP của bác chơi nhạc vàng,nhạc chậm rãi thì khá tốt còn chơi sang nhạc nhanh thì ....khá tệ :( Còn việc nó hơn em Dune thì e ko biết vì sợ bị ném đá lém :))

Hic vấn đề là khiển không zin thì nó không có nút chuyển Digital/Analog :(

mydaden

Member

Em xin góp i' một tí, để setup bộ dàn Audio tầm 2000-3000 USD theo truyền thống là CDP+Amply+Speaker các bác đã lựa chọn các thiết bị theo xu hướng thể loại nhạc mình thích rồi, như với amply đèn nghe vocal, hòa tấu thì hay chứ nghe Rock thì dở ẹc. vì thế khi so sánh về chất lượng âm thanh của các bộ dàn audio với nhau đã là rất khó rồi. Khi công nghệ mới ra đời với sự xuất hiện của HDP và DAC thì theo em đó là bước ngoặt lớn trong sự phát triển của thiết bị audo. Nếu phát triển theo hướng này, các nhà sản xuất sẽ phải đầu tư nghiên cứu để sản xuất ra những hệ thống được người tiêu dùng chấp nhận và hưởng ứng, thời gian còn dài mà các Bác ơi, HDP+DAC mới đang bắt đầu phát triển, khả năng thay thế CDP là khó nhưng em nghĩ nó sẽ song song với sự phát triển của CDP, khi đó nó sẽ phân nhóm đối tượng sử dụng. Như bản thân em đã đầu tư vào CDP và HDP rồi thì trong tương lai sẽ đầu tư thêm em DAC nữa nhưng còn với những người mới chơi Audio tại thời điểm này, PA thử nghiệm HDP+DAC có khi lại là lựa chọn đầu tiên với lý do mua đĩa CD chất lượng quá đắt#:-S

Bên trên