cho em hỏi chút về âm thanh của HTPC

egoldvn

em mới ráp htpc âm thanh là realtek hd mà khi vào phần tect âm thanh trong manager thì cho ra 5.1 mà khi em play phim hay mp3 nó chỉ ra 2.1 là sao có bác nào giúp em

thithanh

Member
Ðề: cho em hỏi chút về âm thanh của HTPC

Nguồn tín hiệu (file film , còn mp3 thì ko bao gio) phải có 5.1 thi card sound mới giải mã ra 5.1 dc. Bạn hay kiểm tra lại với 1 phim chắc chăn có DTH xem thế nào.

calcifer

Active Member

nếu muốn nó ra cả 6 loa (thậm chí 8 loa - số loa tối đa onboard hỗ trợ), bạn tích vào lựa chọn Speakers Fill trong Realtek HD Audio Manager

theo mình, nếu nguồn tín hiệu là 2ch thì chơi 2ch, không nên chơi đẩy ra nhiều loa

calcifer

Active Member

à quên, để test xem hệ thống 5.1 đã được cài đặt đúng chưa, bạn ấn nút Play ở trên (cạnh popup 5.1), nếu từng loa 1 phát ra tiếng độc lập là ok

egoldvn

trong phần test thì âm thanh ra từng kêng rõ mồng một. nhưng mà em muốn khi hát mp3 ra 5.1 thì có cần phần mềm gì không nữa bác

trong phần test thì âm thanh ra từng kêng rõ mồng một. nhưng mà em muốn khi hát mp3 ra 5.1 thì có cần phần mềm gì không nữa bác

Phải xem lại file mp3 của bạn gốc là nó có dành cho 5.1 ko hay lại chỉ có 2 kênh thành ra 2.x%%-

thithanh

Member

Minh chưa gặp MP3 5.1 vì nghe nhạc thi cũng ko cần thậm chí còn khó chịu vi nhưng echo làm mất tính HIFI của bản nhạc. Để tái tạo lại âm thanh 5.1 (thường chi có ở từ DVD trở lên và hệ thông âm thanh gốc phải la 5.1. Nôm na là khi thâu nó phai thâu bằng hệ thông mic 5.1 (ko dưới 5 hệ thông mic quay về các hướng sau nay loa sẽ phát lại) Sở dĩ có cái .1 vì đây là đương dành cho BASS và vì nó ko tham gia vào việc định vị âm thanh và có thể giả lập được. Tin hiệu âm thanh thu theo hệ thông 5.1 được mixed và mã hóa vi dụ theo DTS... khi ấy DVDP hoặc HTPC có hỗ trợ DTS (phần cứng và phần mềm) mới giải mã và tái tạo lại cho bạn âm thanh 5.1. Có nhiều DVD ca nhạc (các videoclip cũ vd RollingStones) cũng chi có âm thanh là stereo và có ghi rõ trên vỏ đĩa. Để HTPC của minh phát lại tốt 5.1 bạn nên kiểm tra kỹ phần cúng và phần mềm sau đó thử với 1 DVD hoặc phim HD có âm thanh DTS 5.1. Chúc bạn thành công.

Bên trên