Cho hỏi vì sao có file AVI không xem được trên đầu DVD?

_Ricky_

Xin chào anh em diễn đàn hdvietnam!
Em có xem topic hỏi gì đáp nấy của 1 anh lập nhưng em mới vào diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ.Ko biết anh ấy còn theo sát topic đó không nên em đăng topic để hỏi cho nhanh.Mong các bác sẽ không phiền và giúp đỡ em.Thắc mắc của em là thế này ạ

Em có down 4 phim dạng AVI trên mạng về xem.Sau đó em burn ra đĩa dạng Burn Data và có xem trên đầu đĩa DVD thì chỉ xem được 2 trong số 4 phim.Còn 2 phim thì không xem được.Phim vẫn chạy,vẫn có thời gian chạy và có tiếng nhưng không hiển thị hình ảnh của phim đó.Vậy em muốn hỏi là tại sao lại thế.Và ngoài ra em có down cái video Victoria Serect file MKV.Sau đó em convert sang AVI để xem trên đầu DVD thì cũng gặp tình trạng trên.Vậy nếu em muốn convert từ MKV sang AVI thì em chọn định dạng AVI nào.Trong chương trình convert Xilisoft MKV Converter có nhiều định dạng AVI như
Xvid video(AVI)
DivX video(AVI)
vậy em chọn định dạng file AVI nào thì có thể xem được trên đầu DVD như 2 trong số 4 video em đã nhắc ở trên.
Mong anh em sẽ giúp em thắc mắc nhỏ này!
Xin chân thành cảm ơn !

vicgame

Member
Ðề: Cho hỏi vì sao có file AVI không xem được trên đầu DVD?

Tốt nhất nếu burn phim để xem bạn nên burn thành đĩa DVD chứ burn kiểu data thì có thể đầu DVD ko hỗ trợ các code mới nên rất khó đọc, hơn nữa bạn convert sang AVI làm giảm chất lượng phim đi rất nhiều.

Bạn nên dùng ConvertX to DVD, đó là phần mềm hỗ trợ burn đĩa DVD từ file phim có sẵn, có thể đóng gói thêm phụ đề rời, tạo menu play như các đĩa DVD mua ngoài cửa hàng

Đầu DVD đời cổ thì không chạy được avi.
Đầu DVD bây giờ thông thường chạy được .avi hoặc .mp4 với định dạng DivX và Xvid
Rất ít trong số những đầu mới nhất bây giờ mới có thể chạy được .avi hoặc .mp4 với định dạng x264 (H.264)

Xvid nó thông dụng hơn 1 chút, bạn chọn Xvid đi.

tungnt169

Member

bạn cũng nên ngó qua cái user guide của DVD Player xem nó hỗ trợ đến độ phân giải bao nhiêu, resize lại cho đúng thì sẽ xem được thôi.

cong_chua_tuyet

Tốt nhất nếu burn phim để xem bạn nên burn thành đĩa DVD chứ burn kiểu data thì có thể đầu DVD ko hỗ trợ các code mới nên rất khó đọc, hơn nữa bạn convert sang AVI làm giảm chất lượng phim đi rất nhiều.

Bạn nên dùng ConvertX to DVD, đó là phần mềm hỗ trợ burn đĩa DVD từ file phim có sẵn, có thể đóng gói thêm phụ đề rời, tạo menu play như các đĩa DVD mua ngoài cửa hàng

mình đã dùng phần mềm này cho kết quả rất tệ về chất lượng hình ảnh,thua cả DVD rip luôn dù source để convert là HD 1080p,burn ra đĩa thì chỉ có sấp sỉ 2GB trong khi dung lượng đĩa đến 4.75Gb,tóm lại các bạn nào khắt khe về chất lượng thì không nên dùng phần mềm ConvertX to DVD

vicgame

Member

mình đã dùng phần mềm này cho kết quả rất tệ về chất lượng hình ảnh,thua cả DVD rip luôn dù source để convert là HD 1080p,burn ra đĩa thì chỉ có sấp sỉ 2GB trong khi dung lượng đĩa đến 4.75Gb,tóm lại các bạn nào khắt khe về chất lượng thì không nên dùng phần mềm ConvertX to DVD

Mình ko hiểu bạn burn kiểu gì, file mình burn là 720p có dung lượng là 4.37GB thì burn đầy đĩa DVD5
Có lẽ bạn nên xem lại xem bạn có chọn convert film lại không chứ mình thấy chất lượng hình ảnh không hề đổi mấy, âm thanh vẫn là DD hoặc DTS bình thường

vanthodabdn

Mình dùng ConvertX to DVD 4 chuyển đổi sẳn 1 số Phim Bluray 720p & 1080P, nhưng kết quả cho ra ko như giới thiêu:
- Soft tạo ra 1 Folder (Tên Phim) trong đó chứa 1 Folder con là Audio_TS & Video_TS, cả 2 cái này có 2.98gh, trong khi file source là 5.50gh (720p)
-Hình ảnh thì nhòe hơn nhiều
Nếu ai có kinh nghiệm dùng phần mềm này, xin hướng dẫn chi tiết giúp!

Rất cảm ơn và mong nhận phản hồi sơm!

arch_trandat

xem lại cái bit rate va frame rate của film gốc và bạn phải điền đúng thông số đó vào file lúc bạn định covert thì chất lượng sẽ ko giảm

new_adm

Well-Known Member

cái này mình đang quan tâm nà

vicgame

Member

Với các phim HD thông thường có dung lượng là 4.37GB, cái này là dung lượng của phim mà các nhóm rip cân bằng vừa đủ để burn 1 đĩa DVD5
Khi dùng convertXtoDVD, nó sẽ dùng file phim và chuyển về định dạng DVD, xuất ra 2 folder Audio_TS và Video_TS.
Khi mình làm đĩa, với các phim thông thường sẽ ra dung lượng vừa đủ 1 đĩa DVD, khi xem trên đầu DVD thì hình ảnh vẫn chuẩn 16:9, rõ nét. Âm thanh nguyên xi là DTS hoặc AC3

tuannghia1225

ai biết về cái này nói rõ hơn đc ko? những đuôi video nhạc hình có thế burn lên đĩa dvd có thể xem trên đầu đĩa...

dhpaul

Well-Known Member

File video nào cũng có thể đổi sang định dạng để xem trên DVD được, vấn đề là cần phải có bảng mã để máy tính chạy được file video đó và có chương trình chuyển đổi được file video đó sang định dạng của DVD.

Bên trên