Cho mình hỏi: HD rip, m-HD, n-HD cái nào chất lượng hơn cái nào?

fighterfi

Trong những cái đó, cái nào có chất lượng hình ảnh, âm thanh tốt nhất ạ? Và tại sao khi là HDrip, khi là m-HD, khi là n-HD, có gì khác biệt sao?

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Cho mình hỏi: HD rip, m-HD, n-HD cái nào chất lượng hơn cái nào?

Trong những cái đó, cái nào có chất lượng hình ảnh, âm thanh tốt nhất ạ? Và tại sao khi là HDrip, khi là m-HD, khi là n-HD, có gì khác biệt sao?

N-HD là chất lượng nhất.Vì nó ko cần cấu hình cao để xem=))

vkc

Well-Known Member

Trong 3 cái trên thì HDrip là có chất lượng tốt nhất...HDrip là file nén từ đĩa Blu-ray hay HD-DVD có chất lượng full HD 1080P..Sau khi nén thì HDrip có dung lượng cao là bản HDrip 1080P và bản thấp hơn là HDrip 720P

m-HD là viết tắt của Micro HD..m-HD thường được rip lại từ bản HDrip 720P

n-HD là Non HD..cái này có thể là DVD ( 480P ) hay VCD...

lggood

Banned

Trong 3 cái trên thì HDrip là có chất lượng tốt nhất...HDrip là file nén từ đĩa Blu-ray hay HD-DVD có chất lượng full HD 1080P..Sau khi nén thì HDrip có dung lượng cao là bản HDrip 1080P và bản thấp hơn là HDrip 720P

nhờ bác mà em đã hỉu/ :D

fighterfi

Cám ơn các bác nhiều lắm. Em hiểu rồi!

vimvq1987

chỗ này hơi bị nhầm hàng,
HD-rip có thể từ nhiều nguồn, ko cứ là Bluray hoặc HDDVD, một nguồn cũng rất phổ biến là HDTV
nHD (chứ ko phải là n-HD) là một dạng riêng do NhaNc3 tự sướng mà ra. chất lượng cao hơn m-HD nhưng thấp hơn HD

quanghaiphong

Well-Known Member

HD-rip có thể từ nhiều nguồn, ko cứ là Bluray hoặc HDDVD, một nguồn cũng rất phổ biến là HDTV
nHD (chứ ko phải là n-HD) là một dạng riêng do NhaNc3 tự sướng mà ra. chất lượng cao hơn m-HD nhưng thấp hơn HD

Bác cho em cái VD đi,em cũng nghĩ là Non-HD

vkc

Well-Known Member

về vụ nHD thì tớ phải tìm hiểu lại :confused:
còn về HDrip thì nếu bác muốn nói chi tiết thì đây :

HDTV thì chỉ phát với chất lượng HD1080i và 720P : cái này chỉ dùng cho rip phim HD 720P...Mà cái này có cái bất tiện là do bắt sóng từ nhà đài qua vệ tinh hay cable đều bị giảm chất lượng so tín hiệu gốc từ nhà đài..thứ hai là bị cái logo của kênh truyền hình, cái này thấy sao sao í :-&

Blu-ray và HD-DVD khi phát hành thì đều chứa nội dung phim với độ phân giải HD cao nhất hiện nay là 1080P : dùng để rip phim từ 1080P cho đến 720P hay thấp hơn ( không phải HD) thì tuy :-B

Chỉnh sửa lần cuối:

vimvq1987

về vụ nHD thì tớ phải tìm hiểu lại :confused:
còn về HDrip thì nếu bác muốn nói chi tiết thì đây :

HDTV thì chỉ phát với chất lượng HD1080i và 720P : cái này chỉ dùng cho rip phim HD 720P...Mà cái này có cái bất tiện là do bắt sóng từ nhà đài qua vệ tinh hay cable đều bị giảm chất lượng so tín hiệu gốc từ nhà đài..thứ hai là bị cái logo của kênh truyền hình, cái này thấy sao sao í :-&

Blu-ray và HD-DVD khi phát hành thì đều chứa nội dung phim với độ phân giải HD cao nhất hiện nay là 1080P : dùng để rip phim từ 1080P cho đến 720P hay thấp hơn ( không phải HD) thì tuy :-B

:-B HDTV có 1080p đấy bạn ạ.
HDTV được truyền dưới dạng số, số thì ko có kiểu suy giảm tín hiệu như analog, nhà đài phát thế nào, thu về y như vậy, nói là ko bằng tín hiệu gốc là hơi bị nhảm. còn cái logo thì bình thường, nó nhỏ và transparent, ko ảnh hưởng j nhiều

khối film hoặc TV show ko có HDTV thì tìm bản HD bằng niềm tin

vkc

Well-Known Member

:-B HDTV có 1080p đấy bạn ạ.
HDTV được truyền dưới dạng số, số thì ko có kiểu suy giảm tín hiệu như analog, nhà đài phát thế nào, thu về y như vậy, nói là ko bằng tín hiệu gốc là hơi bị nhảm. còn cái logo thì bình thường, nó nhỏ và transparent, ko ảnh hưởng j nhiều

khối film hoặc TV show ko có HDTV thì tìm bản HD bằng niềm tin

- Bạn cho mình cái link của đài nào phát HD 1080P nhen..mình thì chưa thấy :confused:

- Âm thanh KTS về lý thuyết sẽ không suy hao tín hiệu..Đã là lý thuyết thì bạn phải đáp ứng tốt về kết nối...

+ Nhà đài phát qua cable : tín hiệu có thể suy hao nếu như các trạm tiếp nối bị hư hỏng nhẹ ( nặng thì mất tín hiệu rùi ) hay cable bị lỏng đầu nối ( cable chuyển tiếp trung gian )....

+ Nhà đài phát bằng vệ tinh : ảnh hưởng bởi hướng ănten, thời tiết....

Nói đơn giản ngay cả cái dây HDMI nếu dài 10, 15m mà chất lượng đểu thì tín hiệu suy hao là cái chắc.

vozhanoi

Hê hê chẳng có cái gì là tuyệt đối cả :))

tumlum

Tớ nghĩ ko phải vậy, mà là thế này:
Mấy film của nhóm này thường có dung lượng nằm giữa HDrip và DVDrip (đâu 1,5GB thì phải), đuôi thường là *.mp4 (mấy phim sau này, lúc trước thì chả biết), chả hiểu vì sao. Bên viettorrent có nhiều.
Mắt kém và dàn HD thường thì cũng chịu chả phân biệt được so với HDrip.
HDTV có 1080p đấy bạn ạ
Chưa nghe nói HDTV 1080p bao giờ, bác cho cái ví dụ rõ ràng minh bạch cho anh em mở rộng tầm mắt được ko? 1080p thì tốn băng thông vãi chưởng.

HDViet.Com

HD = rip từ bluray
m-HD = rip từ HD
nHD = rip từ bluray nhưng ko care lắm về chất lượng hình ảnh âm thanh, dùng bitrate thấp hơn HD nhiều

Xếp hạng thì HD--->nHD---->m-HD

Có kênh HD 1080p, băng thông truyền tải tầm 18-20 Mbps hay gặp ở các nước Bắc Âu và mỹ

moivo

Member

List phim HD của Bắc Mỹ đây, chẳng thấy 1080P đâu

http://www.engadgethd.com/2009/05/26/hdtv-listings-for-may-26-2009/

Oài bro đi tìm ở đâu xa xôi thế, một phim rất phổ biến nè
Indiana Jones and the Last Crusade 1989 1080p x264 DD5.1-M794

SOURCE...........: Indiana Jones and the Last Crusade 1989 1080p HDTV H.264 AC3 5.1 - Thxs bob0r

P/S: phim này thời còn ở bên hdb theo mình còn nhớ là nó được capture từ kênh HD 1080p của kênh BBC. (các kênh này dùng codec là H264 chứ không phải MPEG2 như thông thường)

maturefh

theo em biết thì nHD là nano HD, có độ phân giải bằng 1/9 độ phân giải HD
nHD 16 : 9 screen (640 x 360 px) - a 1/9 of the original HD resolution of 1920 x 1080 pixels.

Bên trên