Chọn lựa giữa Plasma và LCD

taixin

Active Member
Ðề: Chọn lựa giữa Plasma và LCD

Không chỉ mình bác thích đâu mà với thông số thế kia ai chẳng thích, cái chính là không phải ai cũng có đủ kinh phí để mua 1 con lcd như vậy.
Ngoài ra bác cũng đừng nói quá lên như vậy, em đi xem plasma ở các STĐM, chúng nó bật cả ngày mà sờ cũng chỉ ấm ấm.
Bác chủ thớt mua plasma đi, em cũng kết plasma đang định mua để xem đá bóng, plasma có nhiều ưu điểm thiết thực + giá thành rẻ rất đáng để mua.

ở các stđm tất cả điều mở máy lạnh nên plasma mới kô có nóng bạn hiền ,,, hiện giờ ở sài gòn đang mùa nóng mấy ngày qua nhiệt độ lên đến 34 độ thử mở tivi khoảng 2 tiếng rùi bạn đứng ở khoảng cách 0.5 m thui rùi mới thấy sức nóng của nó tới cỡ nào nhà đang xài plasma samsung A450p đây nóng kinh

anthony

Hi, trước đây (2008)tôi xử dụng Sony 310s 32" thì thấy phía trước và sau màn hình khá nóng (115w) nay tôi mới mua PDP SS 42" C430 (200w) thì rất hài lòng vì nhiệt tỏa ra cả hai phía không đáng kể. Xem thc ok, dvd 9 quá good, cãm giác cinema rất tuyệt vì nó to bằng cái kệ mà trước đó tôi để cái 32", this one tôi vẩn cãm thấy nhột nhột mỗi khi xem các nơi người ta demo màn ảnh 40-42>>, vả lại có 9500.000vnd! PDP 42" đi bạn ok!

kevins547

Member

nếu Plasma ko có hiện tượng burn in thì quá tuyệt.

nhưng có ai dám chắc chắn là các dòng Plasma bây giờ ko có hiện tượng đó, trừ dòng Z V của Pana- vì nó quá khủng rồi.

Chỉ có thể nói hiện tượng burn in chỉ được cải thiện phần nào thôi chứ ko hoàn toàn hẳn. Đó là một điều bực mình.

Ngay cả con Plasma G10 còn bị phàn nàn bên thị trường Châu âu.

rjshkkj

Plasma toả nhiệt rất nóng. Tôi mới mua con 50" mà công suất của nó lên tới 470w chạy một lúc sờ phía cạnh của nó mà hơi nóng toả ra hầm hập. Kẻ thù của linh kiện điện tử là nhiệt độ nên phải bổ sung cho nó 2 cái quạt bé xíu làm mát HDD cắm lên trên chịu khó nghe thêm tiếng ồn của quạt một chút.
Hiện tượng burn in chả sao đâu, mua về để xem TV và đầu DVD, PC,... có phải mua về để lắp vào máy quay camera đâu mà hình ảnh luôn ở một chỗ. Bác nào xem TV mà không chuyển kênh liên tục tôi gọi bằng sư phụ. Thoải mái đi mỗi bộ phim trên TV giỏi lắm cũng 1,5 tiếng rồi quảng cáo, linh tinh nữa, nên không có hình ảnh nào tĩnh trên 10h trở đi mà để hiện tượng lưu hình.
Vấn đề tốn tiền điện cũng có thể bỏ qua được vì ngày chỉ bỏ ra vài tiếng buổi tối xem TV chứ có phải xem cả ngày đâu mà đặt vấn đề tiêu thụ điện lên hàng đầu.
So với những ưu điểm của nó thì tôi vẫn chọn Plasma và không hối hận về sự lựa chọn đó.

ankkoh

e cũng nhắm con plasma samsung 42c430 lâu oy , dc các bác phân tích , e quyết định sẽ tậu = dc nóa !
PS : ah wen , nếu em chạy phim 1080p thì con c430 này có vẫn đề j ko " vì resolution của nó là HD-ready "

ngdhieu

Well-Known Member

e cũng nhắm con plasma samsung 42c430 lâu oy , dc các bác phân tích , e quyết định sẽ tậu = dc nóa !
PS : ah wen , nếu em chạy phim 1080p thì con c430 này có vẫn đề j ko " vì resolution của nó là HD-ready "

42C430 giá giờ khoảng 8tr5, xúc gấp chứ còn gì nữa?
Cá nhân mình vẫn thích Pana, vì âm thanh coi TV nghe hay hơn SS hay LG.

dungmz

Banned

để đèn xem phim bằng TV plasma cũng có nhiều cái hay, gặp cảnh người nguyên thủy đi trong rừng buổi em hết hồn luôn vì thấy họ cầm bóng đèn thước hai đi vòng vòng, quái lạ thời ăn lông ở lỗ sao có bóng đèn, nhìn thật kỹ hóa ra bóng đèn nhà em trong tivi, em tắt hết đèn thì thấy họ cầm đuốc.

redriver

Member

ở các stđm tất cả điều mở máy lạnh nên plasma mới kô có nóng bạn hiền ,,, hiện giờ ở sài gòn đang mùa nóng mấy ngày qua nhiệt độ lên đến 34 độ thử mở tivi khoảng 2 tiếng rùi bạn đứng ở khoảng cách 0.5 m thui rùi mới thấy sức nóng của nó tới cỡ nào nhà đang xài plasma samsung A450p đây nóng kinh
bạn thử cái LCD cùng cỡ đi sẽ thấy nó nóng cũng khiếp lắm, càng to càng nóng chảng kém cạnh plasma đâu. Cùng dùng ở nhà cáo LCD 47 inc sờ còn nóng hơn cả plasma 50inc cơ đấy, nghe thì có vẻ ngược nhưng thực tế lại thế đấy, quảng cáo chưa chắc lad đúng 100%

bdkhn

Member

Cái LCD LG 42' nhà tôi cũng đã 215W rồi. Nếu Plasma mà 200W thì quá tuyệt, xúc thôi bác ạ.

lahabentin

Well-Known Member

Minh cũng đang xài con Plasma đó. Nhìn chung hình ảnh cũng rất ok. Còn để so sánh với LCD thì tùy sở thích của từng người. Plasma thì tốc độ hình nhanh hơn LCD nhưng tốn điện hơn(con Plasma trên là 370W), plasma sử dụng công nghệ đèn hình như CRT nên có thể bị cháy màn hình khi để hình tĩnh quá lâu (như monitor CRT bạn hay thấy), tuy nhiên LCD cũng có các điểm chết cũng rất khó chịu :). Nói chung tùy bạn lựa chọn theo sở thich, mình thì vẫn xài con Plasma samsung đó, vẫn rất ok, coi phim HD màn ảnh rộng đã lắm :) giá thành của nó lại tương đối phù hợp.

chọn LCD đi bác, e ko bik j mấy chỉ nghe nói Plas bị hiện tượng nhớ hình khi hiển thị 1 ảnh tĩnh trong thời gian dài, như thế là ko làm màn Máy tính dc rùi :(, chọn LCD vừa tiết kiệm điện hơn, nhẹ hơn, dùng làm màn máy tính chơi game dc :D nhìu kasi hơn thế nên giá nó cũng hơn chút :D
chúc bác sơm mua đc màn về để xem wolrd cup hay xem phim HD thỉnh thoảng chơi game chút :D

nếu Plasma ko có hiện tượng burn in thì quá tuyệt.

nhưng có ai dám chắc chắn là các dòng Plasma bây giờ ko có hiện tượng đó, trừ dòng Z V của Pana- vì nó quá khủng rồi.

Chỉ có thể nói hiện tượng burn in chỉ được cải thiện phần nào thôi chứ ko hoàn toàn hẳn. Đó là một điều bực mình.

Ngay cả con Plasma G10 còn bị phàn nàn bên thị trường Châu âu.

Chậc chậc, các bác chê Plasma quá làm em cũng chần chừ (vì định mua Pana Plasma 42 ich), nói về nóng và hao điện thì tivi CRT ngày trước thì sao, theo em nghĩ, các nhà chết tạo và sản xuất họ luôn tạo ra sản phẩm tốt nhất và thân thiện nhất, nếu TV Plasma quá nhiều khuyết điểm thì có lẽ đã ngưng sản xuất rồi chứ không nhiều model mới như bây giờ.
à mà nhân tiện cho em hỏi : tivi plasma có treo lên tường được không nhỉ, và phòng khách nhà em nhỏ, khoảng cách ngồi gần tivi nhất là 1m, và xa nhất là 3m thì như vậy mua tivi plasma 42 ich có được không, cám ơn các Bác nhé
Hiện tượng Burn-in ( lưu hình ) đã được giải quyết triệt để, bạn yên tâm, bằng chứng là trên các trang như Cnet chẳng hạn chẳng còn nghe nói đến hiện tượng này nữa. Con G10 bị phàn nàn vì hiện tượng màn hình đột nhiên sáng bất thường làm giảm độ sâu đen của hình ảnh chứ không phải là CHÁY HÌNH và số trường hợp như vậy cũng rất ít, nhưng những model 2010 như các bác nói ở trên thì không sao cả.
để đèn xem phim bằng TV plasma cũng có nhiều cái hay, gặp cảnh người nguyên thủy đi trong rừng buổi em hết hồn luôn vì thấy họ cầm bóng đèn thước hai đi vòng vòng, quái lạ thời ăn lông ở lỗ sao có bóng đèn, nhìn thật kỹ hóa ra bóng đèn nhà em trong tivi, em tắt hết đèn thì thấy họ cầm đuốc.
Bác hài thật!

meomatto

Active Member

bạn thử cái LCD cùng cỡ đi sẽ thấy nó nóng cũng khiếp lắm, càng to càng nóng chảng kém cạnh plasma đâu. Cùng dùng ở nhà cáo LCD 47 inc sờ còn nóng hơn cả plasma 50inc cơ đấy, nghe thì có vẻ ngược nhưng thực tế lại thế đấy, quảng cáo chưa chắc lad đúng 100%

Bác này nói Điêu thế nhỉ, bác lấy thông tin ở đâu ra đấy hả???
Nói thẳng ra, Mua Tv Plasma cũng chỉ vì tham rẻ thôi chứ chả có lý do nào khác đâu!

redriver

Member

Bác này nói Điêu thế nhỉ, bác lấy thông tin ở đâu ra đấy hả???
Nói thẳng ra, Mua Tv Plasma cũng chỉ vì tham rẻ thôi chứ chả có lý do nào khác đâu!
Thông tin từ thực tế sử dụng chứ đâu, rẻ mà tốt không hơn đắt vì quảng cáo láo! kiểu như vẫn cái panel đấy, vẫn công nghệ đèn chiếu hậu chỉ thay CCFL = LED viền mà quảng cáo là độ đen vượt trội thế mà vẫn nhiều người tin đấy.

dungmz

Banned

trước mắt e thấy mấy con plasma vớ vẩn đang ngày đêm quảng cáo láo là 600hz cho hình ảnh chuyển động mượt mà, sao lại rung hình dữ vậy ta? chỉ có mấy ông bị đui mới không nhìn thấy vậy mà cứ thích gõ bàn phím tư với chả vấn, nói thật ông redriver chưa đủ trình đâu.

redriver

Member

thê thì bạn cứ vứt cái plasma đi cho tôi hậm hực làm gì nhỉ, không biết dùng đổ tại làm gì

redriver

Member

trước mắt e thấy mấy con plasma vớ vẩn đang ngày đêm quảng cáo láo là 600hz cho hình ảnh chuyển động mượt mà, sao lại rung hình dữ vậy ta? chỉ có mấy ông bị đui mới không nhìn thấy vậy mà cứ thích gõ bàn phím tư với chả vấn, nói thật ông redriver chưa đủ trình đâu.
thế trình độ của dungmz ở đâu nhi?

dungmz

Banned

thế trình độ của dungmz ở đâu nhi?

đui đừng vào box hình ảnh "tư vấn", cũng như điếc thì đừng vào box "âm thanh" tài lanh ông ạ. cứ thấy ai hỏi gì cũng có mặt ông, e thiếu hiểu biết nên có dám "tư vấn" đâu.

nguyenyeu

chán ghê, diễn đàn công nghệ mà cứ như cái chợ búa, xin mấy bác trước khi chê bai hay chỉ trích ai thì làm ơn đưa ra dẫn chứng hoặc thông số cụ thể, còn không thi nói rõ là bản thân mình cảm nhận vậy, đừng tự đề cao quan điểm của mình quá rồi áp đặt cho người khác. Thân.

phuchd

Em định mua con LCD LG55LH50, 1080p, 200Hz, DuaX ... tầm 39tr, các bác tư vấn xem chơi con này có được không!? em nó là LCD đấy!!!

redriver

Member

chán ghê, diễn đàn công nghệ mà cứ như cái chợ búa, xin mấy bác trước khi chê bai hay chỉ trích ai thì làm ơn đưa ra dẫn chứng hoặc thông số cụ thể, còn không thi nói rõ là bản thân mình cảm nhận vậy, đừng tự đề cao quan điểm của mình quá rồi áp đặt cho người khác. Thân.
không sao bạn ạ! diễn đàn có mấy ông kiểu dungmz nói linh tinh cũng vui đáo để, thường những người hiểu biết người ta dùng kiến thức để chứng minh.

redriver

Member

đui đừng vào box hình ảnh "tư vấn", cũng như điếc thì đừng vào box "âm thanh" tài lanh ông ạ. cứ thấy ai hỏi gì cũng có mặt ông, e thiếu hiểu biết nên có dám "tư vấn" đâu.
cậu tự biết mìng không đủ trình tư vấn, thì để người khác nói sao cứ phải hậm hực sợ người khác tư vấn mất phần thế? tôi có áp đặt hay bắt ai dùng gì đâu nhỉ? tôi tin ở đây ai cũng đủ hiểu biết để tự quyết định, nghe là để tham khảo. Những điều tôi nói là chia sẽ thực tế tôi đã dùng qua và cảm nhận với anh em có gì mà cậu phải tức tối thế nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên