Chọn VGA to VGA hay VGA to Component?

phuongtv

Member
Do chưa có điều kiện mua HDBOX nên dùng máy Laptop (chỉ có cổng VGA) để xem phim.
Các bác cho ý kiến nên chọn kết nối Laptop to HDTV theo kiểu nào để có chất lượng cao nhất?

Chọn VGA to VGA hay VGA to Component?

Cảm ơn các bác.

Edwards

Ðề: Chọn VGA to VGA hay VGA to Component?

Em cũng vote một phiếu cho VGA - VGA.

meomatto

Active Member

Tại sao lại dùng VGA-VGA? Bác nào biết thì giải thích cặn kẽ cho bà con hiểu nhé!

phuongtv

Member

Tại sao lại dùng VGA-VGA? Bác nào biết thì giải thích cặn kẽ cho bà con hiểu nhé!

Các bác giải thích giúp tôi với. Dùng VGA to VGA có được chất lượng ảnh đến đâu? Có lên Full HD được không?

hoangtrinhag

Các bác giải thích giúp tôi với. Dùng VGA to VGA có được chất lượng ảnh đến đâu? Có lên Full HD được không?

Không được bạn ơi,nhưng VGA thì hơn cái cổng kic là chắc, VGA=720 còn COMPONENT thì không bằng đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

phuongtv

Member

Không được bạn ơi,nhưng VGA thì hơn cái cổng kic là chắc, VGA=720 còn COMPONENT thì không bằng đâu.

DÙng VGA to VGA (Laptop to TV LCD) cái này hình như hơi kén TV thì phải. Tôi đang dùng Laptop Fujitsu T4010 kết nối TV LCD Samsung 32A650 không thấy lên gì cả. Đã thử đổi độ phân giải các kiểu vẫn không lên.
Đi mượn 1 Laptop Toshiba về cắm lên ngay (lên luôn từ màn hình DOS) sau đó rút VGA ra cắm lại vào con Fujitsu thì lên ngay, ảnh đẹp phết. Mỗi tội muốn xem phim lại phải mượn con Toshiba về để mồi :mad:.

Bác nào thông thạo chỉ cho cách khắc phục với.

hoangtrinhag

DÙng VGA to VGA (Laptop to TV LCD) cái này hình như hơi kén TV thì phải. Tôi đang dùng Laptop Fujitsu T4010 kết nối TV LCD Samsung 32A650 không thấy lên gì cả. Đã thử đổi độ phân giải các kiểu vẫn không lên.
Đi mượn 1 Laptop Toshiba về cắm lên ngay (lên luôn từ màn hình DOS) sau đó rút VGA ra cắm lại vào con Fujitsu thì lên ngay, ảnh đẹp phết. Mỗi tội muốn xem phim lại phải mượn con Toshiba về để mồi :mad:.

Bác nào thông thạo chỉ cho cách khắc phục với.

Vậy 2 cái lap có cùng độ phân giải không bác

phuongtv

Member

Vậy 2 cái lap có cùng độ phân giải không bác

2 máy Laptop đặt cùng phân giải 1024X768 còn tần số của con Toshiba thì tôi chưa check. Chỉ biết con Fujitsu đặt 60Hz.

Nhưng con Toshiba thì ở màn hình khởi động đã lên rồi.

vinagoh

Well-Known Member

Lên Full HD hay không ngoài chất lượng sợi cáp VGA còn phụ thuộc vào Resolution out của con lap bạn nữa. Nhưng hiện tại hầu như tất cả laptop có cổng VGA đều vượt qua Res HD (1920 x 1080).

Về chất lượng hình ảnh thì ngoài tinh chỉnh màu sắc trên TV thì bro nên cắm thử 2 cách theo bro, cách nào cho hình ảnh đẹp thì dùng cách đó.

maiphuhung

Thế pác đã thử chỉnh lại trong chương trình quản lý driver card màn hình chưa?
Em nhớ là con acer của em khi cắm vào LCD LG lần đầu thì phải vào Catalyst Control.. gì gì đó, rồi chỉnh thêm cổng out. Nó ra tốt và từ đó trở đi cứ cắm vào là nhận! :)

phuongtv

Member

Thế pác đã thử chỉnh lại trong chương trình quản lý driver card màn hình chưa?
Em nhớ là con acer của em khi cắm vào LCD LG lần đầu thì phải vào Catalyst Control.. gì gì đó, rồi chỉnh thêm cổng out. Nó ra tốt và từ đó trở đi cứ cắm vào là nhận! :)

Tôi đã thử các kiểu rồi bác ạ nhưng con Lap Fujitsu vẫn ko connect được với em Samsung 32A650. Hôm trước mượn được Adapter convert VGA to HDMI cắm vào lên luôn. Chuyển luôn sang độ phân giải 1900x1200 không hiểu đã được Full HD chưa nhưng xem mịn lừ :-bd.

Kết luận: 2 em không hợp nhau

Tình hình phải cố đầu tư HDPlayer thôi.

Cảm ơn các bác đã góp ý.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên