Chủ đề xây dựng HTPC đẹp hợp lý để chơi full HD

Ðề: Chủ đề xây dựng HTPC đẹp hợp lý để chơi full HD

Mình rất kết cấu hình này, tuy nhiên nên thay main bằng EP31-DS3L, chạy rất ổn, main thiết kế tốt và bền, có luôn coaxial và optical out, giá rẻ mạt. Nếu muốn chơi esata thì mua thêm 1 bộ bracket xịn của gigabyte giá 150k vào nữa là tròn trịa.

mua bộ này ở đâu vậy đại ca :confused:

Ca_dic

Member

Em đang định khuân 1 case thế này

CPU AMD 710 $128.5
ECS 780GM-A 69$ on VGA HD3200
Ram 2x2G Adata bus 800 15*2 = 52$ (kep tan nhiet)
PSU 400w acbel E2 32$
hdd seagate 320g 53$
case 14$
-------
Các bác xem có được k? Lúc đầu định lấy thêm cả em MSI HD4670 fan trắng 82$ nữa nhưng tính để thử cấu hình thế này xem đã đủ nhu cầu xem HD và xài 3dsMax, Shop chưa...đủ rồi thì thôi k thì cắm thêm VGA sau
Nhờ các bro tư vấn giùm với...mai ngày kia là xúc rồi!!!

phuong210876

Yêu cầu đề bài rất đơn giản nhưng cũng không đi đúng mục đích: Thực sự là muón anh em lên tiếng để góp ý xây dựng một HTPC với những cấu hình chi tiết và giá cả để có thể tham khảo chứ k chung chung thế naỳ:
Ví du
- case nào? giá cả, nguồn hình thức, nơi cung cấp
- Main board hãng nào? có HDMI và DVI onboard hay không? có opitical không? giá cả bao nhiêu và nơi cung cấp? nếu không onboard VGA card thì sẽ lắp VGA rời hiệu gì.....tính năng của nó "main onboard VGA hiện nay có cổng HDMi của các hãng thì với chip INTEL là chipset G43 và G45...còn với AMD thì sẽ là Nvidia 8300;8200...."
- CHip xử lý bao nhiêu là vừa? với AMD hoặc ITAL và giá cả
- HDD
với hàng máy nguyên chiếc thì cũng nêu rõ.
cuối cùng là vì mọi người mà thui và nhắc lại là chủ đề HTPC là chính ý nghĩa của nó là khi chán xem HD rồi thì quay về làm máy tính. và khi chán máy tính rồi lại xem HD khà khà

phuong210876

mua chỉ có 291USD nếu cả bàn phím và chuột dell thì là 300Usd cái cấu hình 2 đó. à mà còn thiếu ổ đọc ghi DVD nữa. khẹc khẹc nhưng bạn ở HP thì tui mua hộ chứ SG thì chịu mà sao thằng SG bán những 352 USD cơ à. đắt thế nhỉ ;))

- CPU E2220 dual core(2*2.4Ghz)
- Mainboard: Intel 965G/775.
- RAM: 2GB DDR2 bus800 (Có thể nâng cấp lên tới 16Gb RAM).
- HDD: 160GB Sata II (Hỗ trợ cả Raid Sata).
- Graphic: 9400GT 512MB PCI Express 16X.
- LAN: 10/100/1000 Broadcom.
- DVD-SATA (đọc ghi DVD)
- Mouse keyboard DELL
bảo hành 12 tháng

nokia6681

Member

phuong210876

Case này đâu có thể gọi là HTPC đẹp được hả bro,cái này gọi là PC chính xác hơn.

Theo em thế nào là HTPC và thế nào là PC. Dell9200 không phải là HTPC chắc là bởi vì nó k có cổng HDMI và thiếu cái remote mà thôi. còn theo pác thì thế nào là HTPC nhỉ ?? Chán nhất là cứ gặp phải mấy cái ông không biết gì mà cứ spam làm lạc chủ để của đầu bài.

quanghaiphong

Well-Known Member

Theo em thế nào là HTPC và thế nào là PC. Dell9200 không phải là HTPC chắc là bởi vì nó k có cổng HDMI và thiếu cái remote mà thôi. còn theo pác thì thế nào là HTPC nhỉ ??

HPTC là cắm vào chạy tuốt...ý của bác kia là về hình thức con vịt ơi:x

phuong210876

Case này đâu có thể gọi là HTPC đẹp được hả bro,cái này gọi là PC chính xác hơn.
Vấn đề là Dell 9200 là PC thì chính xác hơn -> cái này là đương nhiên. Chủ để này chấm dứt ở đây. do không mang lại mục đích cho anh em muốn tìm hiểu để xây dựng HTPC. các pác cứ mò mẫm để tự lắp ráp nhé. anh em trên HD chỉ muốn SPAM là chính

buihung

Administrator

Vấn đề là Dell 9200 là PC thì chính xác hơn -> cái này là đương nhiên. Chủ để này chấm dứt ở đây. do không mang lại mục đích cho anh em muốn tìm hiểu để xây dựng HTPC. các pác cứ mò mẫm để tự lắp ráp nhé. anh em trên HD chỉ muốn SPAM là chính
Bác lại dỗi rồi, phải kiên trì thuyết phục chứ.

kdnguyen

Theo em, HTPC ( Home Theather Personal Computer ) là:
Personal Computer phục vụ cho nhu cầu Nghe và Nhìn, thiết bị để tạo nên 1 rạp hát ở nhà.

Nghe là nghe nhạc, nghe âm thanh của phim như ở rạp hát.
Nhìn là xem phim chất lượng cao như ở rạp hát. (Hiện tại chỉ có 1080p DTS là cao nhất ).

Để làm được điều đó, để nghe (nhạc và âm thanh phim ) cho hay nhất và xem được hình ảnh đẹp nhất, theo các bác Personal Computer phải có cấu hình như thế nào?

Đó là đề bài của chúng ta. Phải không bác phuong210876?

quanghaiphong

Well-Known Member

Bác Phương hiện đang ốm vì con Dell 9200,hẹn ngày mai gặp lại các bác

trqthanh

Member

Làm con xách tay HP - Compaq presario CQ40-149TU giá chỉ dưới 8tr mà vẫn phục vụ đầy đủ nhu cầu ăn chơi, học tập của các bác lại còn cơ động nữa. Em này xem phim Full HD 1080p mượt mà, chơi ngon lành các game online hiện nay, có đường ra HDMI, mỗi tội không có đường tiếng ra để nghe 5.1, chỉ nghe được stereo thôi.

phuong210876

Con Dell 9200 của Bác tài đã xử lý xong tổng thiệt hại thay con Card màn hình 9400GT lởm thành GT9400 xịn có cổng HDMI đời mới là 700.000k.
chạy 1080P khi kích hoạt CUDA hiệu suất CPU hoạt động là 8%. 92 % còn lại chẳng biết để làm gì.
Vấn đề xây dựng HTPC như mình nói thì cũng đã có câu trả lời nhưng hiện tai mình bận quá lên chưa post cấu hình và giá cả lên cho anh em xem được. hẹn lúc khác nhé

Edwards

VGA asus 8600gt 256mb, em này bây giờ khó kiểm bác nhỉ ? Em vừa search một loạt trên Tran anh, Mai hoang, Spc.. không thấy. Bác nào có biết chỗ bán không ạ ? Em ở HN.

buonnguqua

Active Member

VGA asus 8600gt 256mb, em này bây giờ khó kiểm bác nhỉ ? Em vừa search một loạt trên Tran anh, Mai hoang, Spc.. không thấy. Bác nào có biết chỗ bán không ạ ? Em ở HN.
Gửi tiền rồi nhận ship từ Phong Vũ SG :">

777

Member

em hỏi ngu 1 tí.Về hình ảnh cấu hình như các bác đưa ra có vẽ ổn rồi nhưng về âm thanh thì thế nào ạ.nó có cho âm thanh 5.1 hoặc 7.1 không ,có hd-dts thực sự không ,nếu cắm qua rev thì sao ạ.Em hỏi vậy vì em thấy có bác longdts có cái máy tính khủng quá ...Cấu hình đắt đến nỗi k dám nhìn

buihung

Administrator

em hỏi ngu 1 tí.Về hình ảnh cấu hình như các bác đưa ra có vẽ ổn rồi nhưng về âm thanh thì thế nào ạ.nó có cho âm thanh 5.1 hoặc 7.1 không ,có hd-dts thực sự không ,nếu cắm qua rev thì sao ạ.Em hỏi vậy vì em thấy có bác longdts có cái máy tính khủng quá ...Cấu hình đắt đến nỗi k dám nhìn

Xuất âm thanh 5.1 thì vô tư nhưng không có dtshd đâu, máy tính của bác Longdts chỉ để tham khảo thôi chứ chạy đua theo bác ấy là mệt lắm vì bác ấy thay đổi liên tục, cứ công nghệ mới là bác ấy sắm liền.

phuong210876

ôi trơiời ạ.
Có DTS hay không DTS hoặc 5.1 hay 7.1 là do âm ly "RCV" giải quyết và phim có hỗ trợ không hay thôi. Quan trọng là Máy tính có cổng âm thanh cap quang là OK. Một CPU HTPC bình thường chỉ cần tầm 5t đến 7t là chơi HD full thoải mái. còn chạy đua vũ trang thì cũng có nhỉnh hơn chút ít về hình ảnh thôi -> mắt tuy thuong không nhòm thấy đuoc. -> thỏa mãn tâm lý thôi

Edwards

Em phân vân giữa cấu hình này:
AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8650 (socket AM2+)
Main GIGABYTE™ GA-MA78GM-US2H (VGA on board ATI 3200 support HD)
KINGMAX™ DDRII 2GB 800 Mhz. - 29
WD 1TB /7200 Rpm / Cache 8MB /SATA 2 - Caviar Green
CASE COOLER MASTER Elite 360.
Acbel Power Supply E2 Power 400
Và cấu hình E5200 (như bác Chip) tư vấn trên forum này.
Các bác tư vấn hộ em xem lấy cái nào hơn ạ?
TKS các bác.

8quocte

chơi con E5200 và 8600GT đi bro. Chạy 1080p bật cuda chỉ 15-20% CPU thôi..ngon bổ rẻ

Bên trên