Chúng ta “trần truồng” trước AI

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Vụ rò rỉ thông tin người dùng Facebook đang làm náo loạn thị trường chỉ là một điều tất yếu sẽ diễn ra, chẳng có gì ngạc nhiên hay quá bất ngờ. Trước đây Yahoo hay Microsoft từng nhận những cáo buộc và sự cố nghiêm trọng liên quan đến thông tin của hàng triệu người. Trong thế giới kết nối, cập nhật từng phút từng giây, chúng ta “trần truồng” trước AI.

Nhớ lại xem, thời chúng ta chơi blog hay là forum, ai bắt khai đúng tên thật mới được chơi không? Ai bắt cung cấp CMND, số điện thoại mới xác nhận danh tính không? Không hề có. Nhớ lại xem, post một bài lên blog, post một topic trong forum, có tự động thêm vào địa chỉ đang đứng không, có thêm vào cảm xúc khi post, thêm vào người liên quan không? Không hề. Thời đó, mỗi một thực thể trên mạng đều rất thú vị, rất bí ẩn, rất quyến rũ, không phơi bày lồ lộ lồng lộn lố lăng như hiện tại. Cũng bởi, thời đó người ta chỉ đăng những gì đáng đọc, không có nhu cầu thông báo ăn ngủ đụ ị mọi lúc mọi nơi.

Chúng ta bước lên social network như facebook với nhu cầu khẳng định bản thân, nhu cầu kết nối, nhu cầu thỏa mãn cảm xúc … đổi lại phải “khai báo” toàn bộ, phải phơi bày ra tất cả, từ những cái lớn lao như quan hệ, bạn bè, công việc, chơi bời, đến những cái nhỏ nhặt nhất như yêu ghét hờn giận, từng cái like, từng cái phẫn nộ. Khi đủ dữ liệu, một cỗ máy phân tích với AI (Trí tuệ nhân tạo) thông minh dư sức vẽ nên con người, thậm chí dự đoán hành vi, nó sẽ biết rõ chúng ta hơn chính chúng ta, nghe thật bi hài.

Vì lẽ đó, nên nhiều năm sau khi facebook xuất hiện, mình vẫn chơi blog, cho đến khi blog Yahoo Việt Nam đóng cửa, đến giờ vẫn chơi forum, coi đó là nơi quan trọng, chứ không phải facebook. Hạn chế thấp nhất đến mức có thể để đám khốn nạn kia hiểu mình nghĩ gì. Ví dụ, mình thực ra là chiến sỹ trung kiên của lữ đoàn 47 thần thánh, thủ lĩnh dư luận viên lương 30 củ, nhưng mình luôn thể hiện khác, cho thằng theo dõi nó loạn luôn. Hoặc như đang ngồi (not nằm) ở Trung Sơn, thì mình cứ check in cmn ở Phan Xích Long, cho thằng facebook mày ngu người luôn. Trong thật có giả, trong giả có thật, hư hư thực thực, vô chiêu hóa hữu chiêu, ấy mới là thượng sách.

Trở lại vụ án Facebook, người dùng Việt Nam có quan tâm không? Thực ra không, chả ai quan tâm đâu, trừ mấy thằng hay chat sex gạ chịch con gái nhà lành. Bởi cái thứ kinh như Zalo còn cài vào dùng được, thì Facebook tuổi lol gì, một ứng dụng thuộc sở hữu công ty Tàu, đòi xem hết danh bạ, đòi xem hết tin nhắn sms, đòi quản lý cuộc gọi … nhưng có ai sợ đâu, giao sạch. Ngoài Facebook và Zalo thì còn vô vàn các ứng dụng khác cũng đòi điều tương tự, và thi nhau sục sạo cái smartphone tội nghiệp để tìm thông tin.

Thôi thì hãy nhớ câu châm ngôn, “đừng sống thật trên mạng ảo, và đừng sống ảo trong cuộc đời thật.”

raycaster

Member
AI chỉ là chất xúc tác, nếu ko có sự đồng ý của con người thì nó ko có luôn chữ AI chứ đừng nói là nó giỏi. Bác chủ thớt nói ra 1 ý là mọi thứ AI biết rõ hơn chính bản thân mình, nhưng nếu mình ko khai báo, mọi người ko khai báo thì nó biết cái gì. Nên đỗ lỗi cho tác nhân ban cho cái quyền hành sự, chứ đừng chỉ bắt lỗi cho công cụ thi hành.
Thêm 1 cái nữa, bạn nghĩ ko tham gia mạng xã hội thì ko ai có thể biết bạn à, nói thật chứ ko phải phim. Ở VN lun, chỉ cần bạn mở máy tinh, online hay chat chít, gửi mail thì đã biết bạn là ai, bạn ở đâu rồi.
Kết lại là, công cụ ko xấu, chỉ người sử dụng, quản lý công cụ muốn nó xấu thôi, thời đại Terminator còn xa xa kkkk

bluedragon25

Active Member
mạng facebook ở ta ăn ngủ đụ ị j cũng post dc, ngay cả yêu cũng post lun, chán, vẫn trung thành với hdvietnam và voz, hehehe

caothudeche

Moderator
"Đừng sống thật trên mạng ảo, và đừng sống ảo trong cuộc đời thật.”
Bao năm nay em vẫn cố gắng theo phương châm này, và cứng như thằng FB có lấy được thông tin của em đâu. Nhưng quả thật thì 1 là không tham gia thế giới ảo, 2 là tham gia thì phải chấp nhận rủi ro. Ai bảo không nhập thông tin thì không ai biết mình là ai, làm gì, ở đâu. Ảo chỉ đúng dưới thời blog, yahoo thôi, giờ đúng là thời AI. AI nó khôn hơn chúng ta tưởng.
Nhớ lại ngày trước có 1 buổi tăng ca, làm thêm tối. Thấy anh em vất vả tiện điện thoai dơ chụp chia sẻ cho vui. Ai ngờ mấy hôm sau thấy lùm xùm có thằng nào chụp ảnh đang FB. Vi phạm 1 nội qui là cấm quay phim chụp hình, và có lẽ mang hình ảnh xấu cho công ty đó. Vậy là tất cả lùng xục xem thằng đó là thằng nào. May mắn thay là mình không hề có thông tin, người xung quanh cũng chả biết FB mình là gì.
Hành động: Xóa bài, gỡ FB khỏi điện thoại.

tiemcanxien2

Active Member
Origin mà được làm phim, mọi người sẽ thấy AI bá đạo thế nào. Tiểu thuyết đặt ra 1 khía cạnh thú vị để tôi suy ngẫm, AI không còn là 1 dạng nô lệ của loài người, mà trở thành 1 vật cộng sinh, cả hai cần có nhau để phát triển, AI cần con người để cung cấp năng lượng, vật liệu, và con người cần AI để tra Google nhanh hơn.

segovia2013

Active Member
đọc bài bác làm e phải google xem lữ đoàn 47 thần thánh là ai mà lương cao thế :)

hoangtuak

Well-Known Member
Thực sự rất thấm và rất kết câu chốt hạ: "Đừng sống thật trên mạng ảo và đừng sống ảo với cuộc đời thật".
Nhiều trẻ trâu, và cả một số lượng không hề ít không phải trẻ trâu, đang thực hiện đúng theo câu chốt hạ này!

dongdateh

Active Member
Mạng XH, các ứng dụng free con người sử dụng cứ vô tư chấp thuận các điều khoản của nó. Theo mình nghĩ có khác gì chúng ta nuôi các con thú hoang trong nhà mà chính chúng ta cũng không hiểu nhiều và không thể kiểm soát chúng. Một vở kịch bi hài thời đại công nghệ.. :)

TPAT

Well-Known Member
Tiện đây mọi người chia sẻ nhau có phim nào hay nói về AI được không? :p

Bên trên