có bác nào biết cách rip dvd to mkv kô?

10h30

Member
Ðề: có bác nào biết cách rip dvd to mkv kô?

Cám ơn các bác cãi nhau, giúp em mở mang kiến thức.
Em chỉ nói thêm vài điều về nén DVD, nếu có sẵn nguồn là DVD "xịn" thì việc rip bằng x264 là sự lựa chọn tối ưu giữa quality/size, tuy nhiên khá nhiều hay cũng có thể là hầu hết (em nghĩ thế vì em chăng bao giờ đi mua đĩa DVD từ khi có ADSL) những DVD ngoài tiệm đều burn từ những bản DVDrip, R5 hay Cam down từ trên mạng về, mà nếu thế thì đi rip lại nữa rõ đúng dở hơi: mất thời gian mà chất lưong còn cùi hơn nữa. Vì thế nếu rơi vào tình huống thứ 2 thì tốt nhất lên mạng load cái bản DVDrip sẵn có hoặc kiếm bản DVD-R down về rồi tự rip lại thì tốt hơn.

arryo

Active Member

Cám ơn các bác cãi nhau, giúp em mở mang kiến thức.
Em chỉ nói thêm vài điều về nén DVD, nếu có sẵn nguồn là DVD "xịn" thì việc rip bằng x264 là sự lựa chọn tối ưu giữa quality/size, tuy nhiên khá nhiều hay cũng có thể là hầu hết (em nghĩ thế vì em chăng bao giờ đi mua đĩa DVD từ khi có ADSL) những DVD ngoài tiệm đều burn từ những bản DVDrip, R5 hay Cam down từ trên mạng về, mà nếu thế thì đi rip lại nữa rõ đúng dở hơi: mất thời gian mà chất lưong còn cùi hơn nữa. Vì thế nếu rơi vào tình huống thứ 2 thì tốt nhất lên mạng load cái bản DVDrip sẵn có hoặc kiếm bản DVD-R down về rồi tự rip lại thì tốt hơn.

Chính xác, nhất là khoảng 5 năm gần đây, hoặc là phải biết đúng chỗ thì mới mua được bản copy gốc. Mình thường gửi người nhà mua DVD gửi qua, mỗi lần chờ nhận hàng là hồi hộp như gì ấy, cuối cùng mở ra xem thì thất vọng kinh khủng vì lý do nêu trên, chỉ được mỗi cái là có phụ đề tiếng Việt thôi. Bởi vậy sau này down dvd trực tiếp trên mạng luôn, chứ không còn trông chờ vào việc mua nữa.

DoubleP

Ông HD 1080p làm trò ít thôi. Nghe "nói thế chứng tỏ chú không biết gì" như kiểu không ai bằng ta, mọi người chả là cái gì thế.
Topic người ta vào hỏi cách Rip, vào đã không hướng dẫn rồi còn múa may làm trò.
Quay lại chủ đề, bạn có thể dùng WinMKV DVD Ripper 3.0 để Rip DVD nhé.

HD 1080p

Ông HD 1080p làm trò ít thôi. Nghe "nói thế chứng tỏ chú không biết gì" như kiểu không ai bằng ta, mọi người chả là cái gì thế.
Topic người ta vào hỏi cách Rip, vào đã không hướng dẫn rồi còn múa may làm trò.
Quay lại chủ đề, bạn có thể dùng WinMKV DVD Ripper 3.0 để Rip DVD nhé.

Cậu này có nick mới ghi danh ngày hôm nay, ngay bài viết đầu tiên mà biết nói "Ông HD 1080p làm trò ít thôi" 8-}, nghe ra thì nhân vật này cũng không đơn giản ;)), cũng loanh quanh trong đám nhố nhăng mà ra cả thôi. Gần đây đã có 3-4 cu cậu chơi trò ném đá giấu tay kiểu này, xem ra số tôi đúng là ruồi bu thật :))

havu

....xem ra số tôi đúng là ruồi bu thật :))

Người trong Nam có câu "làm chuyện ruồi bu" để nói đến câu tục ngữ "Ruồi bu...ngựa". Hay ho gì cái thứ ý mà em cứ đòi để ruôì nó bâu. x-( :confused:<:p:(:)o:cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Thì chủ topic này vốn muốn rip DVD để xem nhưng có bác không hiểu vấn đề lại đòi down về còn hơn là rip.
Tôi cũng hay rip DVD bằng x264 để xem bằng PS3.
Nếu bác nào có sẵn HDrip ca nhạc Thúy Nga thì làm ơn cho xin link thì tốt quá, đỡ phải rip.

evilrocker

Mọi người giúp em với.Trong đám phim HD của em có cái phim Terminator hình như là chép nguyên đĩa vô,tới 23 GB.H em muốn convert cái file m2ts ra mkv thì phải dùng trình gì ạh?

buonnguqua

Active Member

Mọi người giúp em với.Trong đám phim HD của em có cái phim Terminator hình như là chép nguyên đĩa vô,tới 23 GB.H em muốn convert cái file m2ts ra mkv thì phải dùng trình gì ạh?
Megui ,xem qua hướng dẫn được sticky ở bên trên đi :rolleyes:
Nói trước là convert lâu ôm mồm đấy [-X

evilrocker

Megui ,xem qua hướng dẫn được sticky ở bên trên đi :rolleyes:
Nói trước là convert lâu ôm mồm đấy [-X
Hix!Đọc rồi.Quyết định là del luôn để em nó đi theo Terminator 1 và 3 :mad:.Khi nào cần kiếm down lại sướng hơn,đang cần chỗ cất nhạc lossless và mấy phim khác đáng để xem lại hơn.
Cơ mà cho em hỏi nếu dùng cpu Q6600,Geforce 9800GT 1GB thì có nhanh hơn được miếng nào không ạh?Hay vẫn 2 ngày?

10h30

Member

Hix!Đọc rồi.Quyết định là del luôn để em nó đi theo Terminator 1 và 3 :mad:.Khi nào cần kiếm down lại sướng hơn,đang cần chỗ cất nhạc lossless và mấy phim khác đáng để xem lại hơn.
Cơ mà cho em hỏi nếu dùng cpu Q6600,Geforce 9800GT 1GB thì có nhanh hơn được miếng nào không ạh?Hay vẫn 2 ngày?
CPU càng xịn càng nhanh, VGA chả đóng vai trò gì cả. Q6600 là quá tốt rồi, bảo đảm tốc độ cải thiện đáng kể

buonnguqua

Active Member

Q6600 OC lên tầm 3ghz mà render 1 pass thì chỉ tầm 3h thôi :rolleyes:

abcxyz123456

mình cũng công nhận như HD 1080p. mình dùng megui để convert thấy chất lượng gần hư không đổi so với file gôc mà dung lượng thì giảm hơn hẳn. một file 5.6 GB sau khi convert chỉ còn khoảng 1.5 Gb.

vannho85

Member

Megui encode Rip lâu lắm mình dùng MakeMKV vài phút là chuyển từ DVD sang MKV mà chất lượng cũng ko kém. Mỗi tội dung lượng hơi cao. Từ 4,5G -> 3,75G các bồ ạ. Ai có cách nào khác chỉ minh với nha

italian

Member

cảm ơn bạn, để mình thử dùng MakeMKV xem sao, mình cũng có nhu cầu lưu lại đĩa dvd với chất lượng tốt, vì đĩa cũng dễ bị trầy. Dung lượng cũng không quá quan trọng vì mình có thể tăng dung lượng ổ cứng được mà :), với lại không phải DVD nào cũng cần lưu.

thienthanxanh

Active Member

Nghe các bác tranh luận thấy hay qúa. Tôi chỉ việc copy films vào ổ cứng và sau đó cắm vào TV LG có chức năng đọc films các định dạng là có thể thưởng thức rồi khỏi cần phải link với PC. :))

Bên trên