Có bác nào rành về server và mấy con CPU Xeon cho em hỏi 1 câu.

Dr_slums

Em có 1 cái main và 2 con CPU Xeon (loại có rack dùng làm máy chủ ý ạ). Nguyên cả tảng phằng lỳ. Em chưa mó vào lọai này bao h. Tình trạng là cắm điện, màn, chuột bàn phím bật lên quat chạy nhưng màn hình tối thui (không có tín hiệu vào màn hình).
Câu 1: Kiểu nó thế hay là cái máy này chết rồi? Ý em là mấy con máy chủ này bât lên dù không boot thì vẫn phải báo cái gì đấy như bios check, ram, HDD. vv như máy thường chứ hay là nó phải trong cả tủ rack của nó cả đống cái nối với nhau nó mới chịu chạy?
Câu 2: Em có thể cài hệ điều hành win XP hay win 7 vào cái máy này và dùng như máy để bàn không ạ?
Câu 3: Em cần 1 máy có khả năng tính toán mạnh (chỉ là toán số học đơn thuần thôi). Họ Xeon nói chung chuyên về mạng và tính toán hay chỉ toàn về mạng là chính thôi.
Cảm ơn các bác nhiều ạ.

sieucan

Active Member
Ðề: Có bác nào rành về server và mấy con CPU Xeon cho em hỏi 1 câu.

Bạn ở HN? Nếu ở HN mình có thể qua xem giúp?

Dr_slums

cảm ơn bác tiếc là em không ở HN. Có bác nào có cao kiến không ạ?

nhanthuy17784

như máy thường thôi cắm 1 chip cũng chạy, bạn nên đề phòng chip lỗi thì thử từng chip 1 nhưng mình nghĩ máy bạn lỗi ram nhiều hơn hoặc lỏng ram.... cũng có thể nguồn quá yếu khi vừa khởi động đã bị sụt nên ko chạy được

>Tình trạng là cắm điện, màn, chuột bàn phím bật lên quat chạy nhưng màn hình tối thui
>(không có tín hiệu vào màn hình).
không dám chắc nhưng hoặc main hoặc 1 trong 2 hoặc cả 2 nàng xeon hỏng.
- Bạn thử cắm mỗi lần chỉ 1 con xeon xem thế nào.
- ram cũng tương tự: thử cắm mỗi lần chỉ 1 thanh.
- Tháo pin đồng hồ trên main ra sau đó lắp lại rồi khởi động lại máy.

Gcar

Câu 2: Em có thể cài hệ điều hành win XP hay win 7 vào cái máy này và dùng như máy để bàn không ạ?
Câu 3: Em cần 1 máy có khả năng tính toán mạnh (chỉ là toán số học đơn thuần thôi). Họ Xeon nói chung chuyên về mạng và tính toán hay chỉ toàn về mạng là chính thôi.
Cảm ơn các bác nhiều ạ.
-----
Câu 2: được
Câu 3: Được, Xeon thiết kế cho server và workstation: chạy 2 cpu đồng thời trở lên.

Tuy nhiên về năng lực tính toán thì con i7 rẻ hơn và mạnh hơn Xeon đời cũ hay đời thấp. Xeon chỉ nên dùng khi cần chạy từ 2 cpu trên 1 mainboard và chạy tính toán liên tục nhiều tiếng 1 ngày hay 24/24. Khi đó nó cần đi kèm với thiết kế server/workstation ổn định và ram ECC đắt tiền.

Câu 1: không lên gì cả là main có vấn đề kiểm tra lại main đi bạn. để trong hay ngoai không thành vấn đề miễn là bạn cấp nguồn, chuột ,bàn phím, VGA và turn on là nó chạy.
trường hợp với RAM nếu dong mới dung dual chanel bạn phải cắm Ram theo thư tự và dung lượng 1,3,5,7 hay 2,4,6,8 theo khe cắm và theo phân bổ Ram cho từng CPU.
nếu sai nó báo đèn vàng tại khe RAM ban cắm. ĐÚng Xanh lè.
CPU chạy 1 con không vấn đề gì? quan trong là đúng chủng loại không? CPU có chạy được không test lại nhé.
Câu 2: được nhưng khong tốt Vì Xeon là điện toán hỗ trợ tốt đa luông nên bạn nên cài ít nhất là Server 2003 hay 2008 (64)để nó hỗ trợ thiết bị tốt nhất cung như tận dụng tối đa khả năng tính toán, bạn có mà tính toan vô tư.
Câu 3: Chủ yếu là chạy các ứng dụng nặng và chuyện nghiệp Vô tư đi ( nhớ là phải có RAM ECC càng nhiều càng tốt)
nếu cài Win 2003 vơi ram 8GB ECC( 25 triêu) 10 phut xong
đặc điểm của nó là xài win server và các dòng hệ điều hành server nên chỉ các dòng này mới hỗ trợ tốt các Driver thôi.
Nếu máy bạn cấu hình cở 2 x Xeon quad core 3.16 Ram 8 Gb 4 x 146 GB HDd SAS nó chạy ứng dụng nặng cho khoang 500 người sử dụng cùng lúc với 4 card mạng ra( không tính đến bằng thông mạng).

kaka

trước tiên là bạn lận tới lật lui.. xem model kiếu hiệu xem thử nó là con xeon gì, dòng máy đời nào...

câu 1: kiểu đó thì nhiều bệnh lắm
nhẹ nhẹ thì dơ chân ram - tháo ra lau chùi rồi cắm lại
nặng thì hỏng main và các thứ khác linh tinh

cách test xem thử nó hỏng cái nào thecuongjapan hướng dẫn là khá chuẩn
test thử từng con cpu, từng que ram... rồi cắm cả bộ test lại

Câu 2: cài xp vô tư, win 7 thì hên xui..chỉ sợ ko có driver ^^
dùng như máy để bàn thì cũng okie nhưng mà ngốn điện đừng hỏi.. và chưa kể là độ ồn nữa.. server thì quạt hú như điên cuồng :D

Câu 3: câu này bạn hỏi ko rõ ràng ^^
vế đầu thì bạn mua máy thường cũng okie - chả phải exon này nọ ^^
vế sau thì 2 đứa như nhau thì phải ^^

Dr_slums

Cảm ơn các bác nhiều quá. Con này chết thật rồi em thử các kiểu đều không ăn. Con này tháo từ cái server trường em nó nâng cấp nên thải ra định lôi về chạy cái này:
http://en.wikipedia.org/wiki/Spartan_(software)
Có lẽ phải mua 1 con để chạy thật không biết em định làm cái tính toán nhiều nên chạy con i3, i5 hay i7. Cái spartan kia nó chỉ chạy đến 4 nhân thôi (nghĩa là nếu có 1 nhân nó chạy 1 có 2 nó chạy 2 nếu có 4 nó chạy cả 4 nhưng nếu có 6 nhân hay 12 nhân nó chỉ lấy 4 nhân thôi). Điện đóm, quạt, giải nhiệt, v.v không quan trọng vì điện chùa. Mỗi lần chạy 1 cái mất khoảng vài ngày đến 1 tuần là bình thường.
Em hỏi là ép xung bằng nitơ lỏng hay CO2 rắn có làm tăng tốc đáng kể không ạ?

Bên trên