Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Em có ông bạn phán như này: "nếu ông (tức em) muốn trở thành audiophile thực thụ thì phải đi nhà hát lớn để nghe thường xuyên" ko biết có đúng ko các bác? vì em toàn nghe loa nhà nên ko cảm nhận được âm thanh thực sự tại nhà hát nó ntn?

chính xác đó ạh, đi nghe live tại nhà hát lớn với các dọng ca mỹ linh, tùng dương, trọng tấn, thanh lam hay lê minh sơn với cây đàn ghi ta, nó thực sự là âm nhạc đó ạh

chắc khó có hệ thống âm thanh nào có thể live như ở nhà hát lớn, phê vật vã

Eugene

Member

ko dám đọc nhưng nghe nói hại não quá nên không đọc,một điều chắc rằng lossy và lossless phân biệt được,và cùng một bản nhạc dàn 10t với dàn bạc tỉ em phân biệt được. Avalon Time (£47,000) - National Audio Show 2009 - YouTube ,Alibabashop - Avalon Indra 1 - YouTube, Alibabashop - Avalon Indra 2 - YouTube mới nghe qua bằng Pioneer HDJ 500 là phê lòi,dàn 10t ko thể cho ra âm thanh được như thế này,không lẽ các bác đam mê nhạc mà trình phân biệt lại kém như zậy à.

mabuV

Well-Known Member

Chả ra đâu ra sao, nhưng chủ thớt phải nói là liêu phiêu thật! :D

Đọc bài viết, chỉ liên tưởng đến mỗi câu chuyện, thằng thích nhạc dance bảo thằng thích nhạc vàng là không hiện đại, mình thì bảo nhạc cả 2 thằng chối bỏ mợ, nghe giao hưởng thính phòng mới hay !!! :))

Vậy nên, đều là "tai voi" cả mà thôi, không dám bàn nhiều về món nầy ... ;))

symphony

Well-Known Member
Tôi nghĩ mình nên nói rõ thêm, cách hành văn của tôi nó nông dân nên có gì bác thông cảm.
Câu nói trên đã lưu truyền khá lâu trong xã hội. Tôi chỉ mượn lại để nói : Ai cũng có lý lẽ, quan điểm riêng của mình tuy nhiên lý lẽ đó phải hợp lý và dc số đông mọi người thừa nhận. Còn ngược lại ...
Trở lại với Topic này.
Đọc cái Tiêu đề khiến tôi tò mò nên vô đọc. Đầu tiên là tấm hình sau đó là 1 bài viết khá dài. Đọc xong tôi có cảm giác như mình bị lừa. Ngày nay báo chí rẻ tiền hay giật các tiêu đề rất giật gân. Bây giờ HDVN cũng vậy chăng ???
Về nội dung bài viết cuối cùng chỉ là bạn có đam mê bạn là audiophile ??? Tôi thấy người ta khá thận trọng khi dùng từ này bởi lẽ người ta ko chắc hiểu đúng 100% về nó. Cái từ ngữ đó có gì quan trọng, nếu bạn thật sự đam mê, bạn sẽ tìm hiểu, bạn sẽ phải trải nghiệm. Đam mê chỉ là điều kiện cần mà thôi.
Bạn đã từng thấy một người 50 tuổi chở cặp loa lớn bằng xe máy đi thử đồ đánh vào lúc 10h đêm chưa ? Bạn có biết cảm giác thế nào khi bạn thay đổi đồ nhiều lần mới tìm dc những thứ mình ưng ý chưa. Khoang hãy nói đồ đắt hay rẻ tiền.
Mỗi người có cách nghe nhạc khác nhau, với cá nhân tôi một bản nhạc hay nó bao gồm cả phần xác và phần hồn. Phần xác bạn có thể nghe dc từ tai, phần hồn nằm trong nội dung bài hát, đó là sự gửi gắm ý của tác giả đến người nghe qua lời bài hát, cái này ko phải từ tai, bên cạnh đó một số ý nghĩa khác mà ta hiểu dc qua bài hát. Tôi hơi tham nên muốn dc cả phần xác lẫn phần hồn.
Audiophile chẳng phải thần thánh, cũng chẳng phải nông dân nghe FM qua Radio. Với tôi là vậy. Mỗi người một ý tuy nhiên tôi sẽ ko la lớn lên vì lý lẽ của tôi ko chắc dc mọi người thừa nhận.

Cám ơn những tâm sự của bác.

Đối với em, bài viết này chỉ là quan điểm, không phải là chân lý.
Do đó dù bác không la lớn thì những lý lẽ hay quan điểm của bác và của em đều được mọi người thừa nhận như nhau.

Thành viên HDvietnam, đặc biệt là box âm thanh, chủ yếu là những người lớn tuổi, do đó em sẽ rút kinh nghiệm khi sử dụng hình ảnh và tiêu đề bài viết trong tương lai.

Cuối cùng, khi cái đầu đã được hạ hỏa và khi cảm thấy trong đầu mình sáng suốt hơn bao giờ hết thì em cũng xin được gửi lời xin lỗi chân thành và sâu sắc đến bác.

Thân ái!

Chúc bác và mọi người luôn tìm thấy được niềm vui trong thế giới âm thanh.

chifu

Kính chào các bác..Em là thành viên tham gia diễn đàn lâu nhưng ít cm vì nhiều lý do..Nhưng nay đọc thớt nóng bỏng quá cũng xin góp vài ngu ý của mềnh !
Âm nhạc tồn tại từ rất xưa..cổ kim cổ..từ những đạo cụ đơn giản tạo thành âm..thậm chí đến gõ ra đá cũng tạo âm được..Nhưng quan trọng cuối cùng của âm nhạc là gì ? Đó là thứ cảm xúc được tạo ra từ âm thanh đó..Khiến ta vui khiến ta buồn hay mạnh mẽ hơn trước những khó khăn mà ta gặp phải..Nó dần dà tạo thành chất gây nghiện..Mà cái nghiện đó cũng có tên gọi khác là đam mê ! :D
Mà nghiện cũng có nhiều cách..Nghiện chất âm , nghiện chất giọng ca sĩ hay nghiện nội dung bài nhạc ! Và mỗi cái nghiện sẽ dẫn dắt đưa đường người ta đến từng cung bậc cảm xúc khác nhau , và dĩ nhiên thóc lúa cũng khác nhau !
Em không định nghĩa được audiophile là gì.. ? Theo em..người audiophile đơn giản chỉ là mang được nhiều cảm xúc nhất trong từng tiếng vọng âm thanh mang lại !
Có thể bác có dàn nhạc hàng tỷ đồng là audiophile..mà có khi bác cầm ghita gỗ 150k cũng là audiophile..quan trọng là chất cảm trong âm nhạc bác mang lại cho bác và xa hơn cho những bạn bác như thế nào ! Em không so sánh ai hơn ai giữa chàng ghita giang hồ và một nhà chơi âm nhạc ! Nhưng đôi tai trâu em..nghe lời nhạc bằng ghita gỗ với cảm xúc dạt dào..khiến niềm âm nhạc trào dâng vô bờ bến..
Mà với một ai khác..Dàn nhạc 1 tỷ kia với đem lại cho họ cảm xúc thì..Cũng chịu..vì đó là đôi tai và trái tim họ !
Con đường cảm thụ âm nhạc thật lắm chông gai..Nghiện cũng có từng cấp..Có người nghiện vừa vửa..ngày nghe dăm ba bài nhạc là đủ ghiền..đối với họ loa 1 triệu 10 triệu cũng rứa..Vì cảm xúc chỉ có thể..Thuốc chích 1 cc cũng phê mà 3 cc có khi sặc vì hao lúa quá 8-}
Có khi những người nghiện nặng thiết bị rồi mới khổ..Vì lẽ đó mà dồn hàng đống tiền để cảm thụ chất lượng âm..Mà thú nghiện này vài tỷ vẫn còn quá rẻ..Vì thể diện chính xác một dãy âm tần cao trung trầm..thì mỗi dàn loa thể hiện khác..để trải nghiệm hết cảm xúc đó..bác phải nghiên cứu tìm tòi và đạt đến mức pro trong cảm âm thì mới ngon được..Nhưng mà đó là thú giải trí của "trí" theo cách nói bác ở trên..thì liệu cảm xúc âm nhạc đó đọng lại bao lâu và thay đổi trái tim chúng ta như thế nào ! Nếu đơn giản âm nhạc chỉ có "âm" thì quả thật quá bất công âm nhạc..:D
.......còn nữa để tí viết :D

Từ đề tài tác giả đưa ra mình thấy nhiều bác ở đây bình luận nhiều ý kiến và có nhiều ý kiến hay, nói trung thực theo cảm nhận âm nhạc của mình, nhưng cũng có nhiều bác mượn diễn đàn để khoe mẽ cái tôi của mình mà chê người khác, mình thấy như vậy là không nên, trong thế giới âm nhạc bao la thì mỗi chúng ta cũng giống như lão thấy bói mù xem voi thôi các bác àh, người thì nói con voi như cái cột nhà, người thì nói con voi như cái quạt..., ai cũng cho mình đúng mà có ai đúng đâu! Vậy nên đừng lấy giá trị của dàn 1 triệu, 10 triệu hay 1 tỉ để nói về audiophile, nếu nói vậy thì những người nghe nhạc bằng loa vi tính với đầu DVD China họ sẽ nghĩ gì, trong khi họ cũng rất yêu âm nhạc, rất cuồng nhiệt với âm nhạc, thậm chí rất hiểu biết về âm nhạc, nhưng họ rất không có tiền!!, sao mình lại gạt bỏ họ ra?. Mình có thấy trường hợp hai anh nhà cũng có dàn nhạc hơn trăm triệu, ngồi uống cà phê cứ cãi nhau, người thì nói ca sĩ Celine Dion là người Pháp, người kia cãi lại nói Canada, và sau một hồi nghe cãi nhau thì bác ngồi chung với mình mới nói: "Hai cậu ai cũng đúng!" mà bác này không có dàn tỉ, dàn triệu mà chỉ có cặp loa vi tính 2.0 với đầu MP4 China. Thế mới thấy "Audiophile thật vô định!"

longdbx86

Re: Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Mọi người có thể cho em xin vài bài audiofile losless loại tốt được không ạ?
Em đang rất cần nó để test âm thanh
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ.

Audiophile cũng chỉ là 1 tên gọi mà thôi.

Là một người yêu nhạc thực thụ, 1 người muốn nghiên cứu trải nghiệm những bài hát mình yêu thích trên nhiều thiết bị qua việc phối ghép liên tục để tìm chất âm mình thích nhất. Bạn có cảm thấy thật sự cần thiết để nhận "danh hiệu" đó ko?

Nhiều người vẫn nghĩ nếu được nhìn nhận là audiophile thì cảm nhận của mình phải tinh tế hơn người khác, nghe nhạc "bác học" hơn, hiểu rõ về nhạc lý hơn, chung quy là cũng chỉ muốn thoả mãn "cái tôi" hơn người....với mình chơi nhạc và thiết bị chỉ vì yêu thích và niềm đam mê là đủ. Audiophile là gì mà ai cũng muốn hướng tới???

Ðề: Re: Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Mọi người có thể cho em xin vài bài audiofile losless loại tốt được không ạ?
Em đang rất cần nó để test âm thanh
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ.

Vô vnsharing có mấy đĩa best audiophile hoặc tìm đĩa Acoustis Live của Nils Logren.

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Theo quan điểm cá nhân của tôi thì đam mê âm nhạc và âm thanh khi đã trở thành nghiện thì có thể coi nó là 1 thứ Đạo, đến uống trà còn có Đạo thì âm thanh đương nhiên là Đạo không cần bàn cãi rồi, trên đường Đạo chông gai và hỗn độn giữa hàng nghìn lý thuyết khác nhau, lý thuyết này khẳng đinh lý thuyết kia và cũng khống hiếm lý thuyết này phủ nhận lý thuyết kia. Ai cũng sôi nổi tham gia hoạt động của Đạo, khoe hiểu biết có, khoe giàu có cũng có, ông này phủ nhận ông kia cũng là chuyện thường, nhưng vẫn có những người anh, người chị, người bạn vẫn hàng ngày hàng giờ âm thầm theo đuổi đam mê, tự trau dồi nâng cao tầm Đạo của mình lên bằng tri thức, thời gian và tiền bạc để được thỏa mãn khát khao.Đó là sự thật. Dù rằng bài viết này rất logic, rất khúc triết, người viết đã dùng hết khả năng ngôn ngữ của mình để cố gắng tiếp cận lại gần chân lý, nhưng người đọc vẫn thấy hơi hướng của sự đả phá, tâm thế của người ngoại đạo. Và cuối cùng thì như mọi người vẫn hay nói : Theo Đạo và ngộ Đạo thực sự là 2 việc khác nhau

Cách đây hơn 10 năm em chỉ nghe nhạc bằng cái đài catset cũ với băng từ nhưng sao thấy hay thế.
Đến thời sinh viên thì nâng cấp bằng cái loa nammon (chỉ có 1 loa, hic) nhưng mấy anh em cùng phòng vẫn nghe cả ngày và hát theo.
Đến nay Em cũng nhập hội pijama:-*
Em có phải là audiophile hay amateur hay gì đó...? đó không phải là vấn đề!
Đơn giản, em chỉ thích nghe nhạc!:D

lan806

Well-Known Member

Theo Đạo và ngộ Đạo thực sự là 2 việc khác nhau

Em chỉ lạm bàn 1 câu này thôi nhé, thứ nhất là lý thuyết đi vào thực tế rồi nâng tầm nó lên đó là đạo, thứ hai là đạo có sức thu hút, ảnh hưởng và truyền bá,... còn với thú chơi, thú nghe này sự nâng tầm thì có, thu hút có nhưng ảnh hưởng và truyền bá thì lại rất khó.
Xin được trích 1 câu của Lão Tử: "Người sáng suốt nghe đạo thì gắng sức mà thi hành, người bình thường nghe đạo thì nửa tin nửa ngờ, người tăm tối nghe đạo thì cười rộ. Nếu không cười thì đạo đâu còn là đạo nữa ?"

lan806

Well-Known Member

Trùng bài
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ, nghe vui, nhậu khỏe, yêu đời.
Đây là món rượu mời các bác

Đây là món Bọ xít lá chanh, Muồm muỗm rừng chiên, cá suối, gà rừng mời các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

Praktica

Bác Sym phản ánh hiện thực xã hội âm thanh phi-lê và âm nhạc phi-lê theo góc nhìn của riêng bác. Nhiều người đồng ý với bác hay không là chuyện của xã hội. Do vậy việc tranh luận cũng thể hiện rõ thêm xu hướng nhận thức của xã hội về món phi-lê này.

Cám ơn bác Sym.

âm nhạc làm cho người ta thanh thản, mỗi người tìm đến với nhiều cảm xúc khác nhau.

sieulong

Well-Known Member

Trùng bài
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ, nghe vui, nhậu khỏe, yêu đời.
Đây là món rượu mời các bác

Đây là món Bọ xít lá chanh, Muồm muỗm rừng chiên, cá suối, gà rừng mời các bác

Y con bọ xít đâu có ăn được đâu anh Lan806

lan806

Well-Known Member

Y con bọ xít đâu có ăn được đâu anh Lan806

Cái đĩa bên tay phải em ơi, ăn được đấy. Không biết họ chế biến thế nào nhưng ăn cũng ròn ròn thơm thơm, có 2 loại bọ xít, loại có cánh ăn ngon hơn còn loại trong ảnh là bọ xít non nên không thơm bằng.
Mùi hôi của nó khi gia nhiệt thì lại thành mùi thơm, cũng như thế đối với 1 loại rau trên vùng Tây bắc, đồng bào gọi là Rau thối vì khi xào mùi kinh khủng, nó rất giống mùi thuốc làm tóc (amoniac) nhưng tới khi chín người ta đập trứng vào thì lập tức mất mùi, khi ăn vị nó rất giống với rau rút :)

vu_vantien

Well-Known Member
Bài viết hay thế này mà bi h e mới được biết, cảm ơn bác chủ về những chia sẻ trên >:D<. Cá nhân em thì thấy 1 audio phile giỏi là phải kết hợp 2 yếu tố: Hiểu biết rộng và + giác quan nhạy bén về âm thanh ạ.

Bên trên